Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
    Mình vẫn dùng để đo dòng điện sơ cấp biến áp ngay cả dòng <10A vẫn đo tốt, vấn đề là do chọn chất liệu biến dòng, nếu độ từ thẩm cao thì dòng nhỏ vẫn cảm ứng được.
    Còn cuộn lọc L đầu ra rõ ràng là quan trọng, chúng ta có thể dùng ferrite thường với khe hở không khí hoặc dùng lõi bột từ như mình nói.

Còn cách tính toán thế nào thì từ đầu đến giờ rất nhiều thông số cần tính, mình đang định viết một cuốn sách hoàn chỉnh cho các bạn, trình bày từ khâu chọn chất liệu lõi từ cho từng ứng dụng cho đến tính chọn từng phần tử trong mạch, mỗi lúc nói một thứ cũng không phải là cách tốt.
    Ý em hỏi bác có phải là bác đang dùng ứng dụng AC-DC phải không? Vì biến dòng (current transformer) không dùng được với dòng DC.

Comment

Nói về chuyện bán chác thì hiện nay chúng ta vấp phải vấn đề về sự chuyên nghiệp trong chế tạo sản phẩm, các cty chế tạo lõi từ ở nước ngoài họ hỗ trợ đối tác theo dự án, gồm giai đoạn sample, nghiên cứu, rồi đến triển khai.

Như đợt hàng vừa rồi mình mua mấy trăm bộ mà nó cũng chỉ tính là sample, còn hỏi rõ ràng về thông tin dự án, sản phẩm là gì, định bán cho ai, có dùng vào máy bay không người lái hay tên lửa không? có bán lại cho Miến Điện, Cuba, Triều Tiên, Iran hay không? rõ là trăm thứ rách việc.

Tuy nhiên nói một cách nghiêm túc là mình quá bức xúc về tình trạng vật tư linh kiện công suất ở trong nước, mất tiền mua về mà có dùng được đâu, để mình thăm dò thị trường, nếu ok sẽ lấy về bán rẻ cho anh em phục vụ nghiên cứu trước, nếu sau sx lớn sẽ tính tiếp.
      em thấy bọn này có đại diện tai VN mà
      South Asia Offices | Magnetics®
      MTL Tradimex Co., Ltd
      VIETNAM
      Phone: + 84-8-3872-3855
      Fax: + 84-8-3872-3856
      E-mail MTL Tradimex Co., Ltd
      Website: xxx.mtldistribution.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
        em thấy bọn này có đại diện tai VN mà
        South Asia Offices | Magnetics®
        MTL Tradimex Co., Ltd
        VIETNAM
        Phone: + 84-8-3872-3855
        Fax: + 84-8-3872-3856
        E-mail MTL Tradimex Co., Ltd
        Website: xxx.mtldistribution.com.vn
        Thế thì hay quá rồi. Hy vọng có thể mua được với giá cả phù hợp.

Comment

Bác DTTH cho em hỏi cái lõi E55 của bác Bmax, f là bao nhiêu thì phù hợp ạ

Comment

anh DTTH cho em hỏi, hôm nay em thử quấn biến dòng với lõi xuyến như của anh, em quấn 60v dây 0.5mm. em đã thử với bộ inverter của em. nguồn dương từ acquy nối với sợi dây em xuyên qua lõi của biến dòng. em thử gkhi không tải thì đo dòng được 0.34A và em đo áp ở hai đầu cuộn biến dòng được 2,7v, lạ ở chỗ nó là áp AC chứ không phải DC, em tăng tải lên đo dòng được 8,7A thì áp ở 2 đầu biến dòng cũng tăng lên theo em đo được 6,2v. em không biết nó tăng như vậy có tuyến tính ko? nếu tuyến tính thì em có thể dùng con IC số 7107 để đo dòng được không? và các số liệu trên với số vòng em quấn có liên quan gì không anh? ( ý em là về công thức). em định dùng biến dòng hồi về chân 4 của TL494 để bảo vệ quá dòng, cách này tác động nhanh hơn cầu chì

Comment

Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
              Current transformer này bác tự quấn à? Tỉ lệ bao nhiêu vậy bác?
              Mình tự quấn và dùng tỷ lệ 100:1
              Last edited by DTTH; 23-09-2011, 19:33.

Comment

Mạch này của bác nhìn ban đầu thì nghĩ là AC-DC, nhưng không hiểu sau phải dùng 2 con DSC dữ vậy ta? Nếu công suất 20VDC-25A thì chắc là sài push-pull phải không?
                Không phải 2 con DSC đâu, mình dùng một con ADC high speed ngoài độ phân giải 16-bit.
                Ở mức công suất này mình dùng nửa cầu
                Last edited by DTTH; 23-09-2011, 19:48.

Comment

Nguyên văn bởi goldstar09 Xem bài viết
                  Thế thì hay quá rồi. Hy vọng có thể mua được với giá cả phù hợp.
                  Các đồng chí bên cty MTL Tradimex Co., Ltd có thể nhiều năm chưa bán đc ở thị trường VN nên nản, không để ý thị trường trong nước, đã LH nhưng không được support , đành làm việc với một đồng chí bên Hongkong, chính là đợt hàng vừa rồi.
                  Mình nghĩ các bạn đừng LH với họ làm gì cho mất công.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                    anh DTTH cho em hỏi, hôm nay em thử quấn biến dòng với lõi xuyến như của anh, em quấn 60v dây 0.5mm. em đã thử với bộ inverter của em. nguồn dương từ acquy nối với sợi dây em xuyên qua lõi của biến dòng. em thử gkhi không tải thì đo dòng được 0.34A và em đo áp ở hai đầu cuộn biến dòng được 2,7v, lạ ở chỗ nó là áp AC chứ không phải DC, em tăng tải lên đo dòng được 8,7A thì áp ở 2 đầu biến dòng cũng tăng lên theo em đo được 6,2v. em không biết nó tăng như vậy có tuyến tính ko? nếu tuyến tính thì em có thể dùng con IC số 7107 để đo dòng được không? và các số liệu trên với số vòng em quấn có liên quan gì không anh? ( ý em là về công thức). em định dùng biến dòng hồi về chân 4 của TL494 để bảo vệ quá dòng, cách này tác động nhanh hơn cầu chì
                    Tất nhiên phải là áp AC, biến dòng cũng cần sự biến thiên từ thông để sinh ra sức điện động cảm ứng bên thứ cấp.
                    Nếu bạn dùng nó để bảo vệ quá dòng thì cũng được, hãy đưa tín hiệu đầu ra biến dòng vào mạch lọc LPF sau đó đến bộ so sánh, tách tín hiệu đỉnh và vào MCU để bảo vệ.

Comment

Nguyên văn bởi goldstar09 Xem bài viết
                      Ý em hỏi bác có phải là bác đang dùng ứng dụng AC-DC phải không? Vì biến dòng (current transformer) không dùng được với dòng DC.
                      Mình dùng cái này để đo dòng sơ cấp biến áp xung nhằm thực hiện PCMC, vì dòng sơ cấp đương nhiên là AC nên ok.

Biến dòng này tuy không thể đo dòng DC liên tục nhưng lại có thể đo dòng xung DC, lúc này cần thay chất liệu W bằng chất liệu High Flux là được.

Comment

Không phải 2 con DSC đâu, mình dùng một con ADC high speed ngoài độ phân giải 16-bit.
                        Ở mức công suất này mình dùng nửa cầu
                        Mạch này làm cho viễn thông phải không bác? Nhưng làm một vài cái thì được, vì transformer tự quấn tay thì làm production hơi mệt, phải có máy quấn hoặc thuê nhân công quấn hơi phiền phức nhỉ? Mình cũng có kinh nghiệm làm power supply, nhưng hiện tại thị trường VN này không biết cạnh tranh nổi với mấy bác Trung cộng không nhỉ?
                        The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                          Cầu chỉ dùng để chống ngắn mạch đầu vào, chứ không dùng để bảo vệ quá dòng ở đầu ra(trong nguồn xung) như ý bạn nói.

Comment

Mạch này làm cho viễn thông phải không bác? Nhưng làm một vài cái thì được, vì transformer tự quấn tay thì làm production hơi mệt, phải có máy quấn hoặc thuê nhân công quấn hơi phiền phức nhỉ? Mình cũng có kinh nghiệm làm power supply, nhưng hiện tại thị trường VN này không biết cạnh tranh nổi với mấy bác Trung cộng không nhỉ?
                            Nếu như hiện nay thì không thể cạnh tranh vì lĩnh vực công suất chúng ta còn nhiều việc phải làm, nếu vội vàng triển khai sx chỉ thêm mất uy tín khi xảy ra sự cố.

Theo quan điểm của mình, trước khi đưa vào hoạt động trong công nghiệp thì nên trải qua môi trường dân dụng đã, tích lũy kinh nghiệm dần dần.

Comment

Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
                              Bác DTTH cho em hỏi cái lõi E55 của bác Bmax, f là bao nhiêu thì phù hợp ạ
                              Tần số của nó thì bạn có thể dùng đến 300KHz cũng không sao, tuy nhiên do hạn chế trong phần điều khiển nên hay dùng ở tần số 100KHz (cũng đã tốt hơn lõi thường rất nhiều).
                              Còn về Bmax thì chọn chủ yếu dựa trên tổn hao lõi từ theo tần số và nhiệt độ, bình thường chất liệu F có Bsat khoảng 4000-5000G, do đó bạn có thể chọn Bmax tầm 1600-2000G cũng được.

Về công thức thì cũng lằng nhằng lắm, mình sẽ tổng hợp lại rồi post cho anh em sau.

Comment

Tần số của nó thì bạn có thể dùng đến 300KHz cũng không sao, tuy nhiên do hạn chế trong phần điều khiển nên hay dùng ở tần số 100KHz (cũng đã tốt hơn lõi thường rất nhiều).
                                Còn về Bmax thì chọn chủ yếu dựa trên tổn hao lõi từ theo tần số và nhiệt độ, bình thường chất liệu F có Bsat khoảng 4000-5000G, do đó bạn có thể chọn Bmax tầm 1600-2000G cũng được.

Về công thức thì cũng lằng nhằng lắm, mình sẽ tổng hợp lại rồi post cho anh em sau.
                                Em nghĩ tần số 100khz cũng là khó lắm rồi. Khi đó ảnh hưởng bởi hiệu ứng bề sẽ tăng lên. Để hạn chế điều này chúng ta phải dùng nhiều sợi đồng nhỏ chập lại để quấn hay có thể dùng lá đổng mỏng để tăng tiết diện. Tần số cao thì mạch kích fet cũng thiết kế khó khăn hơn, tổn hao chuyển mạch tại các fet cũng tăng lên, nhất là khi hầu hết chúng ta đang áp dụng kỹ thuật chuyển mạch cứng.

Comment

Về tác giả

Collapse

goldstar09 Tìm hiểu thêm về goldstar09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X