Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
    Đến đây mình sẽ không vội đưa thêm công thức ra cho rối mắt mọi người, đã đến lúc để thực nghiệm lên tiếng.
    Mong em goldstar09 sẽ tiến hành thử nghiệm và phản ánh trung thực những gì đạt được, cả ưu điểm và nhược điểm để anh em đánh giá.

Nói để cho em tin tưởng hơn và vững tâm khi làm, lõi EC52 chất liệu P này anh đã chạy ở 660W (Out : 20VDC, 33A, 100KHz), ổn định được 2 ngày, không thấy nó nóng lên quá 35 độ, vẫn còn dư nhiều lắm, trong khi tiết diện chỉ là 1.4cm2 mà theo tài liệu của hãng nó sẽ có Pmax~1000W, thật đáng đồng tiền.

Trong khi chạy lõi mua ở chợ là E55 thì cũng ra dòng lớn nhưng cũng nóng đủ để tráng trứng gà trên vỏ thiết bị.

Hiện không khí đang dần sôi nổi trong các cuộc tranh luận, hi vọng cuối cùng nó sẽ không biến thành cuộc cãi nhau, so đo trình độ vô bổ mà xong ai cũng thấy bực tức trong người, các bạn đều có cái giỏi của riêng mình, hãy đóng góp cho cộng đồng để cùng phát triển.
    Thanks all.

Cảm ơn anh nhiều. Đúng là phải cần có thử nghiệm nhiều mới có được kết quả tốt.
    Mà anh cho em hỏi anh đang dùng ứng dụng DC-DC, hay AC-DC mà áp ra của anh có 20V thôi ạ?

+Mục đích và mong muốn của em là thông qua diễn đàn để có cơ hội học hỏi thêm, làm sao xây dựng được cách tiếp cận và giải quyết vấn đề một cách có cơ sở khoa học, nhằm có được sản phẩm tốt hơn. Do đó, em cũng không ngại nói ra những điều mình đã nghe, đã thấy, đã biết trên tinh thần chia sẻ cởi mở. Vì em thấy, nước ngoài họ làm việc này rất tốt.

+Một điều quan trọng là chỉ sợ mình sai mà mình không rõ, nên rất mong nhận được những phản hồi từ mọi người. Do vậy, tiếp theo em sẽ post lên phần thiết kế mạch nguyên lý. Vì cũng còn nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả mà.

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
      Ủa tiết diên Ae của EC52 là 180mm2(=1.8cm2) theo bảng thông số! hay là tôi xem nhầm?
      Ta sẽ dùng thông số Amin=1.4cm2 bạn ah, thực tế mình đo cũng thấy bằng như vậy

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
        Ủa tiết diên Ae của EC52 là 180mm2(=1.8cm2) theo bảng thông số! hay là tôi xem nhầm?
        Đúng là theo bảng thông số của Cty Ferotcube thì tiết diện của ẸC2 là 1.8cm2. Nhưng lõi của mình không phải của hãng này, không rõ có sự khác nhau gì không? Với lại mình đo tiết diện trực tiếp nên có lẽ không chính xác lắm thì phải.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
          cái Bmax là mình phải tính vậy mà từ trước đến giờ em cứ tưởng lõi xịn có cho thông số Bmax sẵn luôn chứ

anh DTTH cho em hỏi lõi của anh đang dùng có thông số lực kháng từ không ạ, nó bằng bao nhiêu Oe, em cũng đang kiểm chứng một số công thức tính dựa trên lực kháng từ
          Chỉ có thông số Bsat là cố định đối với một chất liệu thôi bạn, còn Bmax là do người thiết kế chọn tùy theo nhu cầu sử dụng, tất nhiên là Bmax<<Bsat.
          Lõi EC52 mà mình đang dùng là chất liệu P có lực kháng từ Hc = 0.18 Oe

Comment

Nguyên văn bởi goldstar09 Xem bài viết
            Cảm ơn anh nhiều. Đúng là phải cần có thử nghiệm nhiều mới có được kết quả tốt.
            Mà anh cho em hỏi anh đang dùng ứng dụng DC-DC, hay AC-DC mà áp ra của anh có 20V thôi ạ?

+Mục đích và mong muốn của em là thông qua diễn đàn để có cơ hội học hỏi thêm, làm sao xây dựng được cách tiếp cận và giải quyết vấn đề một cách có cơ sở khoa học, nhằm có được sản phẩm tốt hơn. Do đó, em cũng không ngại nói ra những điều mình đã nghe, đã thấy, đã biết trên tinh thần chia sẻ cởi mở. Vì em thấy, nước ngoài họ làm việc này rất tốt.

+Một điều quan trọng là chỉ sợ mình sai mà mình không rõ, nên rất mong nhận được những phản hồi từ mọi người. Do vậy, tiếp theo em sẽ post lên phần thiết kế mạch nguyên lý. Vì cũng còn nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả mà.
            Trong sản phẩm cụ thể này thì anh đang làm AC-DC, vào 85-250VAC ra 20VDC - 30A.
            Còn lõi E55 chất liệu F sẽ tiếp tục được test với hệ thống 65V - 50A.

Một hãng vật liệu từ có các dòng sản phẩm còn nhiều hơn cả Magnetics Inc là Ferroxcube, mình đã contact để xem giá cả ra sao, mục đích cuối cùng là có nguồn lõi ổn định cho anh em kiểm nghiệm lý thuyết.
            Last edited by DTTH; 30-09-2011, 12:05.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
              Chỉ có thông số Bsat là cố định đối với một chất liệu thôi bạn, còn Bmax là do người thiết kế chọn tùy theo nhu cầu sử dụng, tất nhiên là Bmax<<Bsat.
              Lõi EC52 mà mình đang dùng là chất liệu P có lực kháng từ Hc = 0.18 Oe
              kiểm chứng công thức dựa trên lực kháng từ và với lõi anh đang dùng em tính ra sơ cấp là 2.55v ạ, nếu làm tròn là 3v

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                kiểm chứng công thức dựa trên lực kháng từ và với lõi anh đang dùng em tính ra sơ cấp là 2.55v ạ, nếu làm tròn là 3v
                Hi, good . Bạn có thể post công thức lên để anh em kiểm chứng được không

Comment

Cái lõi 2 hình trụ đặt song song rồi được nối với nhau thành hình chữ nhật, hay được dùng đế làm high frequency transformer công suất cao (trên 1kW) thì gọi là lõi gì nhỉ? Mình tìm trên 2 thằng Ferrite Cores, MPP Cores, Tape Wound Cores, Sendust Cores| Magnetics® và thằng Ferroxcube - ferrite cores, bobbins & accessories thì không thấy thông tin lõi đó. Có ai có biết lõi đó tên gì không ?

hình dạng nó giống thế này đây:

O--O
                  O O
                  O--O
                  The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
                    Cái lõi 2 hình trụ đặt song song rồi được nối với nhau thành hình chữ nhật, hay được dùng đế làm high frequency transformer công suất cao (trên 1kW) thì gọi là lõi gì nhỉ? Mình tìm trên 2 thằng Ferrite Cores, MPP Cores, Tape Wound Cores, Sendust Cores| Magnetics® và thằng Ferroxcube - ferrite cores, bobbins & accessories thì không thấy thông tin lõi đó. Có ai có biết lõi đó tên gì không ?

hình dạng nó giống thế này đây:

O--O
                    O O
                    O--O
                    Bạn post ảnh nó lên được không

Comment

• Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
                      Hi, good . Bạn có thể post công thức lên để anh em kiểm chứng được không
                      sai rồi ạ, do em mất nhấm mắt mở anh nói lực kháng từ là 0.18 mà em lại thế vào 180 nên ra có 2.55v. đây là công thức anh xem thế nào.

N=(D.U.Hc.căn2(2F))/S.F ( do phần mềm soạn công thức trong máy bị mất nên mấy a xem tạm)

N: số vòng dây sơ cấp
                      D: max duty
                      Hc: lực kháng từ
                      F: tần số hoạt động
                      S: diện tích lõi
                      U: điện áp hoạt động

nhưng sao lực kháng từ lõi của a nhỏ thế ạ, em đọc một sô tài liệu thì đối với ferrit Hc từ 70-250 Oe

Comment

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                        sai rồi ạ, do em mất nhấm mắt mở anh nói lực kháng từ là 0.18 mà em lại thế vào 180 nên ra có 2.55v. đây là công thức anh xem thế nào.

N=(D.U.Hc.căn2(2F))/S.F ( do phần mềm soạn công thức trong máy bị mất nên mấy a xem tạm)

N: số vòng dây sơ cấp
                        D: max duty
                        Hc: lực kháng từ
                        F: tần số hoạt động
                        S: diện tích lõi
                        U: điện áp hoạt động

nhưng sao lực kháng từ lõi của a nhỏ thế ạ, em đọc một sô tài liệu thì đối với ferrit Hc từ 70-250 Oe
                        Lực kháng từ nhỏ hay lớn cũng là một thông số để đánh giá chất lượng ferrite, dưới đây là ảnh chụp trong tài liệu của hãng, bạn tham khảo nhé

Click image for larger version

Name:	Hc.png
Views:	1
Size:	93.0 KB
ID:	1351165

Ở công thức của bạn, xem kỹ lại đơn vị xem sao, vì các thông số thường không dùng thống nhất đơn vị chuẩn
                        Last edited by DTTH; 30-09-2011, 14:32.

Comment

• Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
                          Ta sẽ dùng thông số Amin=1.4cm2 bạn ah, thực tế mình đo cũng thấy bằng như vậy
                          mình xem thêm tài liệu của hãng Philip vật liệu 3c85 có lõi EC52/24/14 cũng như của hãng Magnetic http://www.mag-inc.com/home/Advanced...sults?pn=45224 lõi này tuy đường kính tròn tại tiết diện là 13,4 mm nếu ta tính thuần túy hình học sẽ ra 1,41 cm2. Nhưng Ae của nó lại là 1.8CM2 vậy thì Ae ở đây có thể hiểu như là tiết diện có hiệu ứng tương đương-Có thể là mạch từ bên ngoài có tiết diện lớn hơn nhiều chẳng hạn). Vậy nên đề nghị anh em sẽ tính theo 1.8cm2 không thì thiệt cho nó quá-mất 22%.

Comment

• Không biết bác goldstar09 làm thế nào rồi nhỉ, pót ít kết quả cho anh em chiêm ngưỡng cái :x

Comment

• Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
                              Không biết bác goldstar09 làm thế nào rồi nhỉ, pót ít kết quả cho anh em chiêm ngưỡng cái :x
                              Hi,

Mình đang thực hiện phần mạch nguyên lý. Cũng hơi bận nên không có thời gian làm liên tục được. Có lẽ trước khi tiến hành thực nghiệm, mình sẽ đưa phần mạch nguyên lý lên để mọi người xem có vấn đề gì không. Thực ra thi mạch nguyên lý này chắc cũng không có gì xa lạ với mọi người đã từng nghiên cứu về UPS. Tuy nhiên, cũng có vài điểm khác mà mình có đưa vào, do vậy cũng cần được đánh giá kỹ trước khi thực nghiệm. Vì mục đích của mình là muốn đi theo một trình tự từ thiết kế đến thực nghiệm, trong quá trình phát triển thành sản phẩm cuối cùng.

Mong được mọi người ủng hộ,

Comment

• Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
                                mình xem thêm tài liệu của hãng Philip vật liệu 3c85 có lõi EC52/24/14 cũng như của hãng Magnetic Advanced Search Results lõi này tuy đường kính tròn tại tiết diện là 13,4 mm nếu ta tính thuần túy hình học sẽ ra 1,41 cm2. Nhưng Ae của nó lại là 1.8CM2 vậy thì Ae ở đây có thể hiểu như là tiết diện có hiệu ứng tương đương-Có thể là mạch từ bên ngoài có tiết diện lớn hơn nhiều chẳng hạn). Vậy nên đề nghị anh em sẽ tính theo 1.8cm2 không thì thiệt cho nó quá-mất 22%.
                                Dear thucbao,

Trong datasheet của lõi sẽ có thông số cùng với dung sai, do khi nung lõi độ co là khác nhau, mình kiểm tra thấy Amin ứng với dung sai theo chiều âm của kích thước.
                                Thông số Ae là kích thước lý tưởng khi không có độ co ngót khi nung.

Vậy theo bạn là tồn tại hai loại tiết diện? một là tiết diện vật lý và một là tiết diện từ thông? , nếu Amin<Ae thì từ thông đi ra cả ngoài mạch từ?

Khi sản xuất số lượng lớn, mình đồng ý với bạn là ta sẽ dùng thông số Ae để tính toán do chả ai bỏ công sức ra đo tiết diện từng lõi rồi quấn riêng số vòng dây cho từng sản phẩm.

Chốt lại là dùng Ae hay Amin để tính toán đều được, dùng Amin sẽ có độ dự phòng công suất lớn hơn (và lãng phí hơn)

Thanks.

Comment

Về tác giả

Collapse

goldstar09 Tìm hiểu thêm về goldstar09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X