Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trao đổi nguyên lý hoạt động và kinh nghiệm sửa Nguồn Tổ Ong Trung Quốc.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em gặp một trường hợp nữa là thế ra trên 6V. Vặn biến trở kiểu gì cũng ko xuống được 5V. Bác nào biết tại sao ko ạ?

Comment

Click image for larger version

Name:	image_90126.jpg
Views:	1811
Size:	65.0 KB
ID:	1683991
      Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      ...

Với mạch dùng MOS thì người ta ko mắc thế nữa. Thay vào 2 con tran đảo pha kia là 2 cặp totem. Mỗi nhánh kích 1 cặp. Công suất phần driver cũng yêu cầu lớn hơn. Vì totem pole ko đảo xung nên khi đó thường mắc 2 chân C1, C2 lên thẳng Vcc. 2 chân E1, E2 có trở nối xuống GND và lấy xung out đưa vào 2 cặp totem.

Đo xung ra của TL494 thì phải kiểm tra từ chân 3, 4. 2 chân này phải ở mức thấp thì mới có xung ra. Test mạch con nguồn chạy MOS kia thì cứ cấp 12V vào chân 7-12. khi chân 3, 4 ở mức thấp thì ở 2 chân out E1, E2 sẽ có max duty. Áp đo trên 2 chân này ~1/2Vcc (~6V).

Sửa mấy loại nguồn này bạn nên cày cho kỹ cái datasheet của TL494, hoặc chi tiết hơn là cái SLVA001E của TI: http://www.ti.com/lit/an/slva001e/slva001e.pdf.
      Chào các bác! Tôi đang học sửa chiếc nguồn tổ ong chạy công suất bằng đôi MOS. Sau khi cấp nguồn cho TL494 đo điện áp các chân thì có kết quả:
      Chân 3 = 0 v
      Chân 4 = 2,5 v
      Chân 5 = 8 v

Trong khi đó chân E1, E2 (chân 9, 10) lại không có áp ra. Thay TL494 khác vẫn ra kết quả như vậy. Rất mong các bác hướng dẫn các bước tiếp theo ạ.

Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết
        [ATTACH=CONFIG]n1683991[/ATTACH]

Chào các bác! Tôi đang học sửa chiếc nguồn tổ ong chạy công suất bằng đôi MOS. Sau khi cấp nguồn cho TL494 đo điện áp các chân thì có kết quả:
        Chân 3 = 0 v
        Chân 4 = 2,5 v
        Chân 5 = 8 v

Trong khi đó chân E1, E2 (chân 9, 10) lại không có áp ra. Thay TL494 khác vẫn ra kết quả như vậy. Rất mong các bác hướng dẫn các bước tiếp theo ạ.

Thông thường người ta nối chân 8 và 11 với chân 12 (VCC), bạn kiểm tra lại xem 3 chân đó đã có áp bằng nhau chưa?
        Chân 14 là REF phải có 5V.
        Đo luôn điện áp các chân 1, 2, 15, 16 rồi báo lại.

Comment

Chân số 5 là nối vào CT, điện áp chân này là đang tam giác xung tần số cao. Điện áp xung chân 5 có thể từ 0V tới 3V. Nếu đo ra 8V là có thể bị hư bởi con CT chân 5 hoặc con RT điện trở ở chân 6

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
            Thông thường người ta nối chân 8 và 11 với chân 12 (VCC), bạn kiểm tra lại xem 3 chân đó đã có áp bằng nhau chưa?
            Chân 14 là REF phải có 5V.
            Đo luôn điện áp các chân 1, 2, 15, 16 rồi báo lại.
            Thưa bác! 3 chân 8, 11, 12 có đủ 12 v.
            Chân 2 có 2,5 v.
            Chân 1, 15, 16 không có điện áp. Để thang 0,5 v thì chân 15 lên 0,1 v.

Rất mong bác tiếp tục trợ giúp.

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
              Chân số 5 là nối vào CT, điện áp chân này là đang tam giác xung tần số cao. Điện áp xung chân 5 có thể từ 0V tới 3V. Nếu đo ra 8V là có thể bị hư bởi con CT chân 5 hoặc con RT điện trở ở chân 6

Vâng, tôi sẽ kiểm tra 2 con này rồi báo lại. Cám ơn bác, mong bác giúp đỡ nhé.

Comment

Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết
                Thưa bác! 3 chân 8, 11, 12 có đủ 12 v.
                Chân 2 có 2,5 v.
                Chân 1, 15, 16 không có điện áp. Để thang 0,5 v thì chân 15 lên 0,1 v.

Rất mong bác tiếp tục trợ giúp.
                Chân 1 không được lớn hơn chân 2, chân 16 không được lớn hơn chân 15. Bạn đo được như thế là ổn.
                Chân 3 0V là tốt (chân 3 là FEEDBACK nên điện áp càng cao thì duty cycle càng giảm).
                Chân 5 sai điện áp. Có thể tạm tháo IC ra và đo chân 5 xem có áp ko? Chân này nối với GND bằng 1 tụ nên nếu đúng thì khi tháo IC sẽ là 0V.
                Chân 14 là 5V bạn quên đo à?

Comment

Vâng, vội vàng đo đạc lên quên mất.

Chân 14 đo được 4,8 v ạ.
                  Chân 5, 6 có con R 15 k và C 102 J đã thay cả 2 con này. Giờ áp chân 5 đo được 1,8v. Như vậy đã ổn chưa các bác?

Comment

À, chân 5 áp 1,8 v nhưng kim dao động nhẹ các bác ạ!

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                      Chân 1 không được lớn hơn chân 2, chân 16 không được lớn hơn chân 15. Bạn đo được như thế là ổn.
                      Chân 3 0V là tốt (chân 3 là FEEDBACK nên điện áp càng cao thì duty cycle càng giảm).
                      Chân 5 sai điện áp. Có thể tạm tháo IC ra và đo chân 5 xem có áp ko? Chân này nối với GND bằng 1 tụ nên nếu đúng thì khi tháo IC sẽ là 0V.
                      Chân 14 là 5V bạn quên đo à?

Vâng, quả thế. Khi tháo ic ra chân 5 = 0 v. IC khá nóng, quãng 50 độ C.

Comment

• Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết

Vâng, quả thế. Khi tháo ic ra chân 5 = 0 v. IC khá nóng, quãng 50 độ C.
                        Giờ giữ nguyên hiện trạng là không có IC, đo trở kháng chân 14 (trên mạch in) và GND xem có bị thấp ko? Vì áp chuẩn chân này là 5V, sợ là có cái gì đó chạm ở chân này nên kéo điện áp xuống.
                        Tiếp đến vẫn để IC ở ngoài, dùng nguồn 12V, chân GND đấu vào chân 7, dương nguồn đấu vào chân 12 xem IC có nóng ko? Nếu có thể thì tăng điện áp cua nguồn lên hết cỡ (nhưng ko quá 40V, mức điện áp mà con 494 chịu được) xem IC có nóng ko? Nếu vẫn mát mới chuẩn.
                        Tiếp đến cho 5V vào giữa chân 7 và chân 14 xem IC nóng ko? Nếu mát mới chuẩn.

Comment

• Chân 14 Vref theo datasheet của TI có thể dao động trong khoảng: min 4.75 - max 5.25. Nên 4.8V là bình thường, ko nhất thiết phải đúng = 5V. Chân này ra max ~10mA.

Chân 3 = 0V chứng tỏ 2 con dò sai đang khóa, như thế là OK. Chân 4 chưa tới 3V (max: 3.3V), như thế là duty ra còn, chứ chưa bị về zero.

Chân 5 = 8V thì mạch dao động xung răng cưa ko chạy. Ở khoảng 1.8V là mạch dao động đã chạy rồi.

IC nóng và ko có xung out thì gỡ tạm totem ra kiểm tra mấy con trans; đo áp ra khi ko có totem ở 2 chân out 9 - E1, 10 - E2. Nhớ phải có trở kéo 2 chân này xuống GND. Nếu IC đã chạy bình thường thì sẽ có áp ra ở 2 chân out, nhưng ko đạt tới 1/2Vcc do áp chân 4 ở mức khá cao: 2.5V.

Comment

• Chào các bác!

Đã tháo đôi B647 ra kiểm tra. Tran tốt. (Sau nó còn 1 cặp B647 nữa, chưa kiểm tra).
                            Bây giờ tôi nâng nguồn vào lên 20 v nhưng IC không nóng nữa. Nhưng đo chân 9, 10 vẫn chưa có áp ra.

Quay lại con IC, chắc hẳn có lý do nào đó nên xung ra không xuất hiện được các bác nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết
                              Chào các bác!

Đã tháo đôi B647 ra kiểm tra. Tran tốt. (Sau nó còn 1 cặp B647 nữa, chưa kiểm tra).
                              Bây giờ tôi nâng nguồn vào lên 20 v nhưng IC không nóng nữa. Nhưng đo chân 9, 10 vẫn chưa có áp ra.

Quay lại con IC, chắc hẳn có lý do nào đó nên xung ra không xuất hiện được các bác nhỉ?
                              Tạm chập chân 4 xuống GND để tăng duty lên max xem có gì tiến triển ko?

Comment

• Các bác và giúp với: em có cái tổ ong 24v/10A, bị nổ sò 1 lần do chạm mass đất và GND, lần thứ 2 thì bị như này:
                                - Sau khi mày mò kiểm test: thay CS 13007 ok (trước đó 13009 to), điệp áp ra khoảng 20v, BAX kêu rít rít, nếu gắn quạt làm mát (đi theo nguồn) thì rít lớn hơn tí, áp ra tuột dưới 10V, hiện đã tháo cả 4 tụ lọc nguồn ra và thay bằng 1 tụ mới 3300uF/50V.. áp ra không tuột nữa, NHƯNG BAX VẪN KÊU RÍT RÍT và MỘT SÒ CS NÓNG sau khoảng vài giây (dù không có tải), sò còn lại lạnh tanh; đổi vị trí 2 sò thì vẫn là sò của kênh trước đó bị nóng (1 sò lạnh) - BAX vẫn kêu!
                                - Không biết bị hỏng gì, các bác giúp với? Cảm ơn nhiều!

Comment

Về tác giả

Collapse

jojo1110i Tìm hiểu thêm về jojo1110i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X