Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phục hồi và sửa chữa bình acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lyvanhung168 Xem bài viết
    Tôi thấy bạn conhoc nói đúng đó. Ngày xưa, hồi những năm 1980 ở Hà Nội mất điện thường xuyên tôi luôn sản xuất các bình ắc qui bằng toàn điện cực âm bởi vì điện cực dương bị hỏng tôi không phục hồi được với lại điện cực âm rất dễ hàn. Cứ cho nước lã vào, làm một biến thế xạc điện có điện thế khoảng 13,5v. Cuộn thứ cấp dây thật to (4-6mm) lõi biến thế khoảng 5A (1000w) khi nạp, bình sôi với mức độ vừa phải và ấm các chất sunfat chì tan ra trong nước lã và tạo thành điện môi các tấm chì sẽ bị phân cực thành dương và âm. Tôi nói ở đây là các tấm cực âm được tháo ra từ bình cũ. Đấy là sự thật, hoàn toàn không có ý khích bác gì đâu nhé. Các bình ắc qui tôi làm ra được bán rộng rãi cho những người bắt ếch. Thậm chí ở nhưng nơi xa còn đến nhà tôi mua từng gánh mang về để bán lại. Còn điều mọi người muốn quan tâm là đối với các bình đã bị rụng cực thì có cách nào xử lý được không? Tháo ra thay điện cực khác thì có lẽ chịu vậy thôi.
    1-Nếu bạn đã từng thay blaque dương bằng blaque âm bạn đã biết blaque âm ko thể thay thế blaque dương được. Khi thay thế như vậy điện dung bình rất kém.
    2-Ngay từ đầu tôi đã muốn nói đến tình trạng bình accu mới, mua về mà ko cầm điện,blaque còn mới như thế phải sử lý thế nào?Bạn đã từng ráp bình accu để bán bạn có thấy cùng lắp giống nhau,cùng thẻ bình chỉ có 70 % bình accu tốt,tại sao?
    3-Hiện tương sulfat bình accu là dạng hư hỏng khác ,cách sử lý tôi chưa đề cập đến,sẽ nói đến sau.
    Tôi đã mở tiệm sx các thẻ bình accu bán cho các thương lái ở đồng bằng nam bộ vào cuối thập niên 70, muốn chia sẽ kinh nghiệm cho các bạn,nay gặp bạn có nhiều kinh nghiệm trong việc sc bình accu ,nhờ bạn hướng dẫn cách phục hồi mục 2 cho các bạn diễn đàn.Thank

Comment

He he, lại tự ái rồi. Bạn sx ắc qui vào những năm cuối thập niên 70; tôi thì đầu những năm 80. Vậy chúng ta ở cái tuổi U60 rồi có phải không? Cách của bạn làm chắc chắn là tốt, khỏi nói nhưng phức tạp quá. Với những người mới làm quen với ắc qui khó có thể làm được. Cách của tôi đơn giản hơn một chút nhưng cũng vẫn còn là khó bởi vì công đoạn hàn tai cho tấm lắc và đổ cầu là rất khó. Đúng không bạn. Thêm nữa bây giờ các bình đều dùng là bình khô, điều chế loại dung dịch hồ khô này hơi khó. Mình nói là để cho anh em chưa biết rõ về bình ắc qui thì họ hiểu thêm thôi. Chứ để phục hồi thì chắc không thể vì phần lớn những người dùng ắc qui đều ở những nơi hẻo lánh, không có điều kiện mua phụ tùng. Việc phục hồi có khi còn đắt hơn mua bình mới mà chất lượng cũng không cao. Biết để mà sử dụng bình mới cho đúng cách thôi bạn ạ. Thân chào

Comment

Nguyên văn bởi lyvanhung168 Xem bài viết
        He he, lại tự ái rồi. Bạn sx ắc qui vào những năm cuối thập niên 70; tôi thì đầu những năm 80. Vậy chúng ta ở cái tuổi U60 rồi có phải không? Cách của bạn làm chắc chắn là tốt, khỏi nói nhưng phức tạp quá. Với những người mới làm quen với ắc qui khó có thể làm được. Cách của tôi đơn giản hơn một chút nhưng cũng vẫn còn là khó bởi vì công đoạn hàn tai cho tấm lắc và đổ cầu là rất khó. Đúng không bạn. Thêm nữa bây giờ các bình đều dùng là bình khô, điều chế loại dung dịch hồ khô này hơi khó. Mình nói là để cho anh em chưa biết rõ về bình ắc qui thì họ hiểu thêm thôi. Chứ để phục hồi thì chắc không thể vì phần lớn những người dùng ắc qui đều ở những nơi hẻo lánh, không có điều kiện mua phụ tùng. Việc phục hồi có khi còn đắt hơn mua bình mới mà chất lượng cũng không cao. Biết để mà sử dụng bình mới cho đúng cách thôi bạn ạ. Thân chào
        Cuối cùng em chẳng biết cách phục hồi bình acquy mới mua về mà bị hư ngoài cách đem đổi cái mới ,và cũng chẳng biết cách sử dụng thế nào cho đúng như bác nói. hu hu

Comment

Hay quá bác VI VAN PHAM giỏi thật. Mong bác có nhiều bài viết hay trên diễn đàn chia sẻ cùng anh em.
          Cảm ơn bác phát nữa nha!

Comment

Quan trọng nhất bây giờ là phục hồi lại cái bình khô như thế nào cho hiệu quả nhất? Mong các cao thủ cùng bàn luận cho, đây mới là cái cần bàn trong giai đoạn hiện nay

Comment

cái luồng này ko còn ai đóng góp chỉ dẫn cách phục hồi nữa cả

Comment

Có cách phục hồi đây bác ơi: Lead Acid Battery Desulfation nhưng tôi chưa có thời gian thực nghiệm, các bác thử đi rồi cho anh em biết kết quả nhé.

Comment

cái bình ắc quy tia sáng của e mới mua về hôm đầu em mang đi đổ nước thì cho vào máy kích điện nạp.(kích xịn nhé).sạc khaongr 3 tiếng nó báo 100 % dùng được 1 hôm 5 tiếng sau đó cắm sạc lại mãi chỉ đc 79% mặc dù e đã cắm sạc đến 20 tiếng mà chỉ lên đc đến thế.dùng 3 tiếng thì hết điện.em lai cắm sạc tiếp sạc mãi vẫn thế và lấy đồng hồ vạn năng ra đo thì sạc mãi cũng chỉ đc có 12,8 vôn.em cú quá mang cái sạc ngoài 15A ra.(vì nhà e bán đồ điện mà) sạc với dòng 10 A nhưg cái đồng hồ ampe của máy nạp báo 20A rồi giảm dần về 15a và dừng lại ở đó và máy nạp sạc lâu rất nóng.kết quả là vẫn thế.các bác phán hộ e xem cái bình này bị bệnh j vì bi h đem đi bảo hành thì ko có j dùng vì đợt này nó đang cháy hàng.ko phải do kích điện nhá vì em dùng cái máy e bán cho khách sạc bình 150ah mà 13 tiếng đầy thì ko có lý do j con 100ah này sạc 20 tiếng nổi.hic!mong các cao thủ chỉ giáo vì về ắc quy này e gà lắm.mà em sạc mãi mở nắp bình ra cũng chằng thấy nó có hiện tượng sôi sủng j cả bình cũng cũng ko ấm lên tẹo nào

Comment

ko có bác cao thủ nào biết cái bệnh con ắc quy của em à.bùn nhảy.hix

Comment

Cám ơn bác Vivanpham rất rất nhiều em thấy bác nói dường như mở toang ra cái đầu ngu si về hiểu biết acquy của em từ trước tới giờ . Mong bác chỉ dạy nốt cách trả lời 3 câu hỏi hóc búa trên . Em mong bác lyvanhung168 đừng vô tranh cãi nữa đc ko mỗi người đều có 1 cách làm riêng và đều cho hiệu quả nhất định của nó, em biết những điều bác nói là hoàn toàn có lý vì từ trước tới giờ em vẫn làm theo cách đó , nhưng quả thực là ko thể khôi phục lại 100% khả năng của acquy vì ta ko hiều cặn kẽ về bản chất của nó . Em rất mong bài viết của bác vivanpham được trọn vẹn . Cuối cùng thanh pác chủ thớt đã đặt ra 1 câu hỏi rất là hay

Comment

các bác chỉ cho em vơi. em mới vào diễnđàn.. em không biết làm cách nào để đăng bài mới lên cả. cả vấn đề theo dõi đề tài nữa. em muốn theo dõi đề tài minh mới đọc hoặc mới đăng thì lam thế nào?

Cám ơn các bác nhiều
                        Nếu không thử thì sẽ không biết ta có thể làm được hay không
                        Nếu không vấp ngã thì ta sẽ không biết mình trưởng thành ra sao

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                          Tôi đã nói trước rồi mà các bạn ko xem kỹ.Nếu các bạn cho nước lạnh vào charge đến tết bình accu vẫn ko phục hồi (vì thẻ âm ko bao giờ được nạp no điện).Nếu đơn giản như thế thì ai cũng làm được.
                          @lyvanhung168: Bình accu khi hư trừ trường hợp bị sulfat thì toàn bộ mục nát thẻ dương,thẻ âm còn nguyên vẹn.Nếu ráp bình accu tất cả bằng điện cực âm, ko bao giờ bạn nạp điện cho thẻ âm thành thẻ dương được.
                          Thẻ dương và âm khi hết điện thành Pbso4 đó là sulfat chì, khi nạp điện trở lại Pb và Pbo2 như cũ.Vậy tại sao lại có trường hợp sulfat bình accu?Tôi muốn hướng dẫn các bạn chi tiết,bạn làm tôi mất nhiệt tình rồi
                          bạn mất nhiệt tình cũng phải thôi,tuy nhiên mong bạn đừng vì vậy mà bỏ rơi nhiều người đang lặng lẽ theo dõi và hoc hỏi ở đây,mong lắm

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                            Hôm nay tôi "truyền thụ bí kíp võ công"cho các bạn tại sao bình accu ko "cầm điện". Bình accu có 2 loại hư hỏng là:
                            1-Thời gian sử dụng quá lâu các lưới chì mục nát và gảy vụn làm chất điện phân rơi xuống đáy bình, dạng hư hỏng này chỉ có thay điện cực mới.
                            2-Có khi nào các bạn đi mua bình accu mới, về châm nước điện phân vào, ko sử dụng mà hôm sau đã hết điện chưa? Đây là dạng hư hỏng mà tôi muốn nói với các bạn.
                            Để hiểu được tường tận,tôi tóm tắt quá trình nạp điện cho các thẻ điện cực để các bạn chưa có dịp thí nghiệm khỏi mất thời gian. Để nạp thẻ dương "chín" (no điện) thời gian nạp là 15 giờ,để nạp thẻ âm chín là 30 giờ.
                            Các bạn cần động não trả lời 3 câu hỏi này:
                            1-Nếu tôi làm thẻ âm và dương mới,tôi ráp vào bình đem charge liên tục 15 giờ thì thẻ dương "chín", nạp tiếp 15 giờ nữa thẻ âm vẫn ko "chín" tại sao?
                            2- Sau khi nạp 15 giờ,thẻ dương chín,tôi thay thẻ dương đã "chín" bằng thẻ dương "sống",tiếp tục nạp thêm 15 giờ nữa thì cả thẻ âm và dương cùng "chín" tại sao?
                            3-Sau khi nạp,tôi rút toàn bộ thẻ điện cực ra khỏi dung dịch acid, để ngoài ko khí 2 giờ hiện tượng gì xảy ra?
                            Các bạn trả lời được 3 câu hỏi này là cao thủ trong việc sc bình accu rồi đấy. Nếu ko ai trả lời được tôi sẽ giải đáp cho các bạn.
                            Thân
                            bác cho câu hỏi khó quá với người chưa làm bao giờ như mình thì không bao giờ trả lời được
                            vì có biết được khi nào bản cực đó chín đâu theo bác thì lúc chín bản cực + và - nó sẽ như nào bác có thể bật mí cho anh em diễn đàn biết được không

Comment

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
                              Đổ nước cất vào súc, charge nhiều lần là quy trình khử sulfat.

Đối với các bình ắc quy chưa bị rã bản cực, chưa bị chạm các bản cực với nhau, anh nên đổ hết nước trong bình ra, châm đầy nước cất vào. Để chừng một vài giờ để một phần ít ỏi chất sulfat tan ra trong nước. Sau đó nạp bẳn dòng điện nhỏ trong thời gian dài. A muốn nạp cao cũng không được, vì nồng độ dung dịch còn rất thấp, nội trở bình khá cao.

Sau khi nạp 1 thời gian, tỷ trọng dung dịch sẽ tăng lên dần dần, nội trở bình giảm xuống, dòng tăng lên, anh tiếp tục nạp cho đến khi dung dịch có tỷ trọng gần bằng định mức (1,215). Lúc đó anh lại đổ dung dịch ra, châm đầy nước cất vào và... tiếp tục. Thông thường thì nạp chừng 2 hoặc 3 lần như vậy thì bình có thể xài lại được. Những bình bị sun phát hóa nặng quá có thể phải hơn.

Tốt nhất khi sử dụng, để tránh cho bình không bị chóng hư hỏng, anh cần lưu ý:

1/. Luôn bổ sung cho bình bằng nước cất hoặc nước tinh khiết. Không bao giờ bổ sung bằng axid.
                              2/. Luôn bảo đảm bình được thường xuyên nạp đầy. Nếu để lâu không sử dụng, thì 1 tháng phải đem ra nạp 1 lần.
                              3/. không nên sử dụng bình đến mức "cạn láng" rồi mới nạp.
                              4/. Không để nước cạn xuống dưới mức "min" của bình.
                              5/. Không nên để bình vận hành ở nhiệt độ cao.
                              Cảm ơn cô nhóc, có vấn đề này mình còn chưa hiểu đó là:
                              tỷ trọng dung dịch sẽ tăng lên dần dần, nội trở bình giảm xuống, dòng tăng lên, anh tiếp tục nạp cho đến khi dung dịch có tỷ trọng gần bằng định mức (1,215)
                              Tức là như thế nào?
                              Vấn đề thứ 2 (Đừng cười nhé vì mình là dân không chuyên): Tất cả các ắc quy bình "kín" hay còn gọi là ắc quy khô đều dùng dung dịch a xít hả bạn, mua ở đâu? Mình ở hà nội.
                              Xin cảm ơn một lần nữa!
                              Website: ;

Comment

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
                                Cảm ơn cô nhóc, có vấn đề này mình còn chưa hiểu đó là:

Tức là như thế nào?
                                Vấn đề thứ 2 (Đừng cười nhé vì mình là dân không chuyên): Tất cả các ắc quy bình "kín" hay còn gọi là ắc quy khô đều dùng dung dịch a xít hả bạn, mua ở đâu? Mình ở hà nội.
                                Xin cảm ơn một lần nữa!
                                Đúng rồi bạn ạ, vì nhiều người không phân biệt được thế nào là bình acquy khô ( thực sự ) với bình acquy kín khí ( thường bị mọi người gọi sai là bình acquy khô ) . Bình acquy khô thực tế là để chỉ bình acquy kiềm ( có chứa dung dịch NAOH được tẩm vào tấm màng ngăn bằng bông ) quá trình sử dụng hoàn toàn không thoát khí cho nên được đóng kín lại trong vỏ aquy bằng nhựa hoặc bằng thép ( VD aquy Cadimi - Kiềm NI -MH , Acquy Lithion ...đương nhiên là còn nhiều loại acquy khô khác nữa bạn tự tìm hiểu ) . Acquy này có trọng lượng nhỏ , dung lượng cao , rất bền tuy nhiên giá thành rất mắc ( pin điện thoại , pin Laptop )
                                Còn acquy kín khí ( cái mà ta hay dùng cho oto và xe máy ) thực tế ra vẫn là acquy chì - acid sử dụng công nghệ mới , quá trình sử dụng và nạp điện không phát sinh ra khí , không cần châm thêm nước , do đó cũng được đóng kín trong vỏ bình , rất sạch sẽ . Bền hơn acquy nước . Tuy nhiên vẫn không thể so sánh được với acquy khô được

Comment

Về tác giả

Collapse

congthang Tìm hiểu thêm về congthang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X