Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phục hồi và sửa chữa bình acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
    Tôi ko khuyến khích các bạn sx các tấm thẻ điện cực bình accu vì sự độc hại của nó,các bạn có thể bị nhiễm độc chì, ngoài ra còn làm ô nhiễm môi trường. Bài viết này tôi chỉ cung cấp kiến thức cho các bạn mục đích giúp các bạn sử dụng tốt bình accu mà thôi.
    Đầu tiên các bạn cần phân biệt thẻ điện cực + và thẻ điện cực - ...
    Cảm ơn bác. Bác chịu khó làm thế. Chứ gặp em thì chịu. Có 2 bình 7ah ở UPS mà nó rơi vỡ nứt mất 1 bình em cũng đành bỏ xó. Nghe bài này của bác thấy hay quá nhưng chắc chẳng kỳ công mà làm được. Vừa mệt, vừa hại, vừa mất thời gian quá. Em thấy vừa thiếu công cụ làm, vừa thiếu thời gian làm.
    Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Nguyên văn bởi jamebond_007 Xem bài viết
      BÁc vi van pham ơi cho cháu hỏi 1 vấn đề này đc ko, bình bị sunfat bây giờ đổ hết nước trong đó ra đổ nước cất vào xúc sạch , sau đó đem sạc thật là lâu, xài cho nó xả điện ra,sau đó lại xúc và đổ nước vào sạc tiếp, vậy khi mình làm xong quy trình này, bình đã xài đc rồi thì mình có cần mua acid loãng về đổ vào ko (cái chai nó bán 3000d đó) hay là để vậy xài luôn vậy bác
      Sau 2 lần súc và thay nước cất. Cháu sạc điện lại thì gốc So4 trong thẻ điện cực không đủ để tạo thành dung dịch H2So4 có tỷ trọng 23B. Khi dùng như thế có 2 điều hại:
      1-Accu không cung cấp đủ cường độ và dung lượng.
      2-Rất hại accu,bột PbO2 rất dễ rơi ra thành bùn màu đỏ.

Trường hợp của cháu phải thay bằng acid có tỷ trọng 23 độ B.
      @quynhnb:bây giờ mua bình accu như mua cái kẹo,ai lại đi sửa làm chi vừa mệt,vừa độc hại,vừa bị thiên hạ mắng là keo kiệt.

Comment

Hôm nay dọn kho,thấy mấy tấm blaque bình accu còn sót lại nên chụp cho các bạn trẻ xem.
        1-Tấm thứ 1:điện cực dương có màu nâu đỏ,điện cực âm màu xanh xám,phớt vàng nhạt do bị tác dụng với oxy trong khong khí.
        2-Tấm thứ 2:Đập mạnh điện cực dương xuống đất,chất PbO2 không bám vào lưới chì,rơi xuống đất chỉ còn cái sường chì.Đập mạnh điện cực âm xuống đất nó chỉ bị cong lại mà thôi.

KẾT LUẬN :
        1-bình accu để lâu mới châm acid,điện cực âm đã biến tính hoàn toàn không tốt.
        2-Bình accu điện cực dương cấu tạo không bền,va chạm, sốc nhiều sẽ làm rơi chất PbO2.Khi súc rửa bình accu, nếu thấy bùn nâu đỏ xuất hiện nhiều chứng tỏ bình không còn chất lượng.
        3-Có tác giả rất quen thuộc với diễn đàn chúng ta nói dùng chất kiềm KoH để làm cứng tấm blaque là hoàn toàn không chính xác.

Cháu biết bác đang muốn nói tới ai! Vậy cách làm cứng balaque bằng KOH là sai hoàn toàn hả bác? Bác thử giải thích cho chúng cháu là tại sao bác khẳng định như vậy trong khi người kia cũng khẳng định như đinh đóng cột và xây dựng cả 1 quy trình công phu!

Cảm ơn bác!

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
          Cháu biết bác đang muốn nói tới ai! Vậy cách làm cứng balaque bằng KOH là sai hoàn toàn hả bác? Bác thử giải thích cho chúng cháu là tại sao bác khẳng định như vậy trong khi người kia cũng khẳng định như đinh đóng cột và xây dựng cả 1 quy trình công phu!

Cảm ơn bác!
          một học sinh lớp 12 đọc vanh vách: "1 acid tác dụng với 1 chất kiềm sẽ tạo ra muối và nước".Ở đây acid H2SO4 tác dụng với KOH sẽ sinh ra nước và Sulfat kali theo công thức: H2So4 +2KOH ---->2H2O + K2SO4.
          Sulfat kali bám vào bề mặt tấm điện cực chắc chắn là accu sẽ rất tệ hại,nếu không muốn nói là "lợn lành chữa thành lợn què".

ĐIỀU ĐƠN GIẢN NHẤT LÀ CHẤT PBO2 BÁM TRÊN SƯỜN LƯỚI CHÌ KHI SƯỜN NÀY MỤC NÁT THÌ CÓ ĐỔ VÀO HÀNG CHỤC LÍT KOH CŨNG VÔ ÍCH.

Comment

Bác ơi thế còn thế này thì sao bác?

PbSO4 là chất đóng rắn màu xám và không tan trong nước nên không thể giảm nó bằng cách súc rửa. Phản ứng tạo ra K2SO4 (sulfat kali) là chất hoà tan trong nước (tồn tại thể lỏng trong dung môi ắc quy). Nếu có dư lượng KOH thì còn tạo ra một chất lỏng khác là KHSO4 (bisulfat Kali), cả hai đều không thể bám vào tấm điện cực được.
            Do đó chúng dễ dàng được rửa trôi khi súc bình ắc quy. Không phải tệ hại mà là có lợi về mặt công nghệ.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
              Bác ơi thế còn thế này thì sao bác?
              1-Cháu cứ thí nghiệm thế này sẽ biết ngay mà:lấy sufat đồng CuSo4 cho tan trong nước nó có màu xanh.Tấm blaque accu hút nước vì vậy cháu lấy cục phấn hay tấm bìa carton thay thế cho nó,cục phấn hay tấm bìa sẽ hút nước sufat đồng lên có màu xanh.Sau đó cháu đem rửa thử xem nó sạch màu xanh không?

2-Vì tấm blaque rơi bột PBO2 nên mới dùng KOH tác dụng vào nó để làm cứng lại. Nếu KOH không tác dụng với nó,chỉ tác dụng với acid thì dùng KOH thật là vô ích,chẳng khác gì đem cục bột ngâm vào nước muối rồi nói cục bột này ngọt.Nếu cháu có kiến thức hóa học 1 chút khi phân tích còn cười bể bụng nữa kìa.

3-Mấy cái linh tinh này chẳng ích lợi gì cả, thực tế là cái sườn chì đã bị mục nát làm rơi chất PbO2.Công trình của tác giả giống như cái sàn beton cốt thép đã bị mục cốt thép, làm rơi beton,tác giả lấy keo dán sắt mà dán lại vậy.

Đây là lần cuối tôi trả lời cho cháu,không nên "đâm" diễn đàn này,sau đó "chọt" diễn đàn kia,làm mất hòa khí 2 bên.

Comment

bác pham ơi ! cháu có thể xin số điện thoại của bác không ạ

một học sinh lớp 12 đọc vanh vách: "1 acid tác dụng với 1 chất kiềm sẽ tạo ra muối và nước".Ở đây acid H2SO4 tác dụng với KOH sẽ sinh ra nước và Sulfat kali theo công thức: H2So4 +2KOH ---->2H2O + K2SO4.
                Sulfat kali bám vào bề mặt tấm điện cực chắc chắn là accu sẽ rất tệ hại,nếu không muốn nói là "lợn lành chữa thành lợn què".

ĐIỀU ĐƠN GIẢN NHẤT LÀ CHẤT PBO2 BÁM TRÊN SƯỜN LƯỚI CHÌ KHI SƯỜN NÀY MỤC NÁT THÌ CÓ ĐỔ VÀO HÀNG CHỤC LÍT KOH CŨNG VÔ ÍCH.
                cháu rất hay tự học và sửa chữa các thiết bị. đây cũng là nghề tay trái của cháu. kiến thức luôn là điều mà cháu quan tâm nhất. nó giúp cháu trưởng thành lên rất nhiều. cháu cũng đang tìm hiểu về bình acquy. khi thay axit thì cháu có thể lọc và sử dụng lai axit cũ không bác

Comment

Nguyên văn bởi minh_bs Xem bài viết
                  cháu rất hay tự học và sửa chữa các thiết bị. đây cũng là nghề tay trái của cháu. kiến thức luôn là điều mà cháu quan tâm nhất. nó giúp cháu trưởng thành lên rất nhiều. cháu cũng đang tìm hiểu về bình acquy. khi thay axit thì cháu có thể lọc và sử dụng lai axit cũ không bác
                  Cháu không thể lọc và sử dụng lai axid cũ được.Acid cũ cần phải chưng cất tại nhà máy để loại bỏ các muối kim loại hòa tan trong nước.Chính các muối kim loại này làm tuổi thọ accu suy giảm.

Comment

Thường thì ắc quy lại ít hỏng đều tất cả mà chỉ hỏng 1 vài ngăn. Xem ra là phải mổ nó ra hoặc khá là khó chữa đó nhỉ. Mình có mấy cái toàn hỏng 1 hoặc 2 ngăn.

Comment

Cảm ơn Bác PHẠM, bài viết của bác rất hữu ích. Vậy là đã có giải pháp để khôi phục accui chì bị chai Sunfat hóa. Còn các loại pin chargerable khác thì sao nhỉ, như NI-Cd, LIion, Poly- Lition ... một trong những nguồn điện rất phổ biến trong các thiết bị di động hiện nay, nếu có các nào để khôi phục thì quả là tuyệt vời : P/S các pin này rất kín, sử dụng lâu, hoặc lâu không sử dụng thì bị chai, với pin Ni-Cd thì khi chai xạc không tích điện, điện trở thường là rất nhỏ mà sạc vẫn không tích điện(chập), hoặc điện trở trong rất lớn (bị khô dung môi ?, bị thoái hóa tạp lớp bản cực ?), với pin Lion khi bị chai do dùng lâu thường có điện trở trong lớn bị chai là do thoái hóa bản cực ? ,tạp lớp bản cực ?, hoặc pin bị xạc quá bị phồng rộp , do điện môi bị phân tíchn thành khí ?, điện trở trong lớn,... theo các bác có cách nào để phục hồi các loại pin trên, quy trình.... trong 2 trường hợp không khui vỏ/ khui vỏ (chắc tái chế, hihi)

Comment

bác Pham ơi . sau khi được nghe bác giải thích về cách khắc phục bình acquy. cháu cũng phần nào hiểu thêm về bình acquy . cháu rất cảm ơn bác . cháu nghĩ mình nên dừng lại ở đây thôi . tuy là cháu có khá nhiều bình acquy. tu loại to đến loại nhỏ. thay thế hay cậy vỏ bình va sửa chữa không đơn giản chút nào. sự độc hại của nó nữa luôn mang lại những điều không mong muốn. nếu bình đã hỏng thi ta nên vứt đi phải không ạ ! đổ axit trong bình đi và thay axit mới có tỉ trọng 23 độ b . cách làm như vậy chỉ dành cho bình hơi kém . và cháu thấy rất nhiều người thợ hay làm như vậy . họ thay axit xong rồi nạp. được hay không đối với họ không quan trọng, lấy tiền thay axit không thì mua lại bình acquy với giá rẻ. khi nào có dịp ra hà nội cháu có thể gặp bác được không ạ ! bác cho cháu số điện thoại để cháu liên lạc nhé. cháu rất muốn được học hỏi ở bác. hihi. chúc những điều may mắn luôn mỉm cười với bác

Comment

không hiểu là với các bình có tiếng trên thị trường VN ,nếu sạc và châm nước cất đúng quy cách thì tuổi thọ của bình là bao lâu bác Pham nhỉ

Comment

chào bác.cháu có 1 thắc mác muốn hỏi bác
                            cháu đã nạp và xả rất nhiều acquy rồi nhưng dòng điện đo được của các bình khi sạc có cái lên đến 15,8 vôn(khi ấm bình)
                            vậy theo bác như thế có đúng hay ko và nếu nạp=biến áp thì mình có thể căn cứ vào số v này để biết được ngưỡng no của bình hay ko
                            Chân thành cảm ơn bác
                            Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
                            bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

Luồng này rất tuyệt, đóng góp nhiều kinh nghiệm thực tế. Chúc 4rum luôn có nhiều bài hay.

Comment

chào các bác. Em là lính mới, có một số vấn đề muốn nhờ các bác cao thủ giúp ạ.
                                Hiện em đang tìm hiểu về phục hồi acquy dùng trong ups và ots. Em muốn hỏi các bác là em phục hồi cho 30 bình loại 2V/150Ah thì em dùng máy nạp của lioa loại 30A/36V có được ko ạ? nếu ko đc thì phải dùng loại nào? mua ở đâu? em ở Hà Nội ạ.
                                Cám ơn các bác nhiều!
                                Last edited by hieptaythi; 06-10-2011, 16:04.
                                Đừng tự hào vì mình nghèo mà học giỏi, hãy tự hỏi "vì sao giỏi mà vẫn nghèo"!

Comment

Về tác giả

Collapse

congthang Tìm hiểu thêm về congthang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X