Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phục hồi và sửa chữa bình acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

không ai chỉ cho cách phục hồi bình acquy kín khí rồi.hic

Comment

Nguyên văn bởi kiendienal Xem bài viết
      không ai chỉ cho cách phục hồi bình acquy kín khí rồi.hic
      Mọi người đang bàn luận về ắc quy kín khí đấy bạn.
      Website: ;

Comment

Nguyên văn bởi vchang Xem bài viết
        Cám ơn bác Vivanpham rất rất nhiều em thấy bác nói dường như mở toang ra cái đầu ngu si về hiểu biết acquy của em từ trước tới giờ . Mong bác chỉ dạy nốt cách trả lời 3 câu hỏi hóc búa trên . Em mong bác lyvanhung168 đừng vô tranh cãi nữa đc ko mỗi người đều có 1 cách làm riêng và đều cho hiệu quả nhất định của nó, em biết những điều bác nói là hoàn toàn có lý vì từ trước tới giờ em vẫn làm theo cách đó , nhưng quả thực là ko thể khôi phục lại 100% khả năng của acquy vì ta ko hiều cặn kẽ về bản chất của nó . Em rất mong bài viết của bác vivanpham được trọn vẹn . Cuối cùng thanh pác chủ thớt đã đặt ra 1 câu hỏi rất là hay

Nguyên văn bởi jhony Xem bài viết
        bạn mất nhiệt tình cũng phải thôi,tuy nhiên mong bạn đừng vì vậy mà bỏ rơi nhiều người đang lặng lẽ theo dõi và hoc hỏi ở đây,mong lắm
        Nguyên văn bởi vanlinhcp Xem bài viết
        bác cho câu hỏi khó quá với người chưa làm bao giờ như mình thì không bao giờ trả lời được
        vì có biết được khi nào bản cực đó chín đâu theo bác thì lúc chín bản cực + và - nó sẽ như nào bác có thể bật mí cho anh em diễn đàn biết được không
        Nhiều bạn yêu cầu viết tiếp,hôm nay tôi giải thích 3 câu hỏi trước:

1-Tại sao nạp điện rất lâu mà thẻ âm không chín (đầy điện):Thẻ âm không đầy điện do phương trình hóa học mất cân bằng vì thẻ dương đầy điện không nhận O ,phân tử O kết hợp với chì bàn cực âm Pb tạo thành PbO ----->lại bị acid tác dụng thành Pbso4 ------>rồi lại tác dụng với H2 ------> Pb-------> PbO cái vòng lẫn quẫn này cuối cùng chỉ phân tích nước mà không đóng vai trò thay đổi chất điện môi.
        2-Khi thay thẻ dương chưa no điện vào nạp tiếp,phương trình cân bằng O tác dụng với cực dương thành Pbo2. H2 tác dụng với Pbso4------> PB+h2so4. Vì vậy thẻ âm sẽ được nạp đầy điện.
        3-Khi nạp đầy điện rút toàn bộ thẻ âm và thẻ dương ra không khí 2 giờ,sẽ xảy ra hiện tượng tỏa nhiệt và bốc khói (thấy được bằng mắt).Sau đó thẻ âm hút O trong không khí thành PbO không còn màu xanh đen nữa mà thành màu xanh phớt vàng.
        Nếu cho toàn bộ thẻ vào acid chưa cần sử dụng chỉ 1 đêm bình accu sẽ hết điện,tỷ trọng acid hạ thấp vì đã tác dụng với PbO thành PBSo4 + H2O. Đây là Pan mà tôi muốn nói với các bạn từ đầu.

KẾT LUẬN:Khi mua bình accu ĐỂ LÂU TRONG KHO,cực âm tác dụng với O trong không khí thành PbO, các bạn mua về châm acid ,CHƯA SỬ DỤNG BÌNH ACCU SẼ HẾT ĐIỆN.Do đó khi mua các bình accu acid các bạn phải chọn loại đã được HÚT CHÂN KHÔNG VÀ HÀN KÍN

Đến đây các bạn đã biết vì sao nạp điện hoài không đầy bình mà chỉ nóng và điện giải nước rồi phải không?
        Last edited by vi van pham; 14-08-2010, 21:31.

Comment

thanhk bạn vi van pham ,nhưng trên thị trường ít khi gặp loại được HÚT CHÂN KHÔNG VÀ HÀN KÍN
          vậy khi mua bình không HÚT CHÂN KHÔNG VÀ HÀN KÍN,thì ta có thể châm acid rồi sạc ,chắc cũng được

Comment

Cám ơn bác Vi Van Pham rất nhiều.

Em cũng đang làm trong lĩnh vực tư ván, cung cấp các giải pháp nguồn AC/DC công nghiệp.

Rất hay phải đối mặt với tình trạng bộ ắc quy axit chì kín - VRLA - bị sụt áp.

Rất quan tâm đến việc phục hồi hiệu suất ắc quy cho dòng SLA batt - bác có thể vui lòng chỉ giáo ko ah?

Comment

co nhoc oi minh mua duoc cai ups de ton kho 4 nam ko sua dung chac binh can phai do nuoc cat vao roi sac nhung ban o cho minh hoi den khi sac xong roi thi do axit vao thi dung luong the nao cho moi hoc vay ban. Binh cua minh la loai binh cong nghe AGM loai kin khi do. So dien thoai cua minh la 0975157796 rat mong duoc ban hoi am hi vong ban se dien cho minh. Thank!
              |

Comment

Bác vivanpham cho cháu hỏi chút vế axít dùng cho ácquy thì dùng loại ãit bao nhiêu độ là tốt nhất,thường cháu đi mua chỗ bán họ toàn pha sẵn không biết có tốt không,cháu nge nói có dụng cụ thử nồng độ của axit vậy sử dụng nó như thế nào và mua dụng cụ đó ở đâu?và cách pha axit đặc như thế nào?...bác đã từng làm về acquy nên bác giúp cháu với,cháu bán acquy mà khộng biết mấy thứ này nghe không hợp lý lắm..càm ơn bác nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi truclinhvn Xem bài viết
                  Bác vivanpham cho cháu hỏi chút vế axít dùng cho ácquy thì dùng loại ãit bao nhiêu độ là tốt nhất,thường cháu đi mua chỗ bán họ toàn pha sẵn không biết có tốt không,cháu nge nói có dụng cụ thử nồng độ của axit vậy sử dụng nó như thế nào và mua dụng cụ đó ở đâu?và cách pha axit đặc như thế nào?...bác đã từng làm về acquy nên bác giúp cháu với,cháu bán acquy mà khộng biết mấy thứ này nghe không hợp lý lắm..càm ơn bác nhiều.
                  1- acid đổ cho bình accu mới có tỷ trọng 23 độ B.Bình accu cũ thiếu nước chỉ châm nước cất.
                  2-dụng cụ đo tỷ trọng acid là tỷ trọng kế,nó hình dáng như 1 ống thuốc,bằng thủy tinh,bên trong có 1 chút chì và 1 miếng giấy ghi tỷ trọng.Thả tỷ trọng kế vào acid,đọc giá trị tại nợi giao tiếp acid và tỷ trọng kế.Dụng cụ này bán tại các cửa hàng hóa chất thí nghiệm.
                  3-khi fa acid,dung dịch sẽ tỏa nhiệt có thể làm hư bình chứa,chảy tràn lan ra ngoài rất nguy hiểm.Thả bình chứa nước cất vào chậu nước,sau đó chế acid từ từ vào nước (không làm ngược lại acid văng rất nguy hiểm cho mắt).Trong nước sinh hoạt chứa nhiều kim loại và muối kim loại sẽ phản ứng với acid và accu sẽ từ từ kém chất lượng nên phải dùng nước cất.(dung lượng accu kém dần)
                  Vài dòng kinh nghiệm giúp cháu.
                  Last edited by vi van pham; 07-01-2011, 11:07. Lý do: thêm ý.

Comment

cháu cảm ơn bác nhiều,từ giớ có thể tự pha lấy không phải mua nửa......bác cho cháu hỏi thêm 1 chút nữa nhé,cháu có thấy người mua acquy cũ hõ có 1 dụng cụ kiểm tra dòng acquy nó gồm có 2 đoạn mayso rất to nối tiếp với 1ampe kế,1đầu mayso và 1 đầu ampe kế gim vào 2 cực bình ...cháu thấy họ kiểm tra bình có dung lưọng 100ah lấy 2 đấu của dụng cụ gim vào 2 cọc bình 1 látsau đoạn mayso đó đỏ dực lên và kim trên ampe kế dừng ở mức 12.họ giữ như vậy trong khoàng 1 phút kim vẫn ở nguyên vị trí =bình tốt,,,vậy bác ơi dụng cụ đó bác đã dùng chưa?và độ tin cậy có cao không bác......

Comment

Nguyên văn bởi truclinhvn Xem bài viết
                      cháu cảm ơn bác nhiều,từ giớ có thể tự pha lấy không phải mua nửa......bác cho cháu hỏi thêm 1 chút nữa nhé,cháu có thấy người mua acquy cũ hõ có 1 dụng cụ kiểm tra dòng acquy nó gồm có 2 đoạn mayso rất to nối tiếp với 1ampe kế,1đầu mayso và 1 đầu ampe kế gim vào 2 cực bình ...cháu thấy họ kiểm tra bình có dung lưọng 100ah lấy 2 đấu của dụng cụ gim vào 2 cọc bình 1 látsau đoạn mayso đó đỏ dực lên và kim trên ampe kế dừng ở mức 12.họ giữ như vậy trong khoàng 1 phút kim vẫn ở nguyên vị trí =bình tốt,,,vậy bác ơi dụng cụ đó bác đã dùng chưa?và độ tin cậy có cao không bác......
                      Đây là phương pháp đánh giá dung lượng bình accu bằng biểu đồ thực nghiệm.Cách đây 20-30 năm các bình accu được đổ nhựa đường lên nắp,vì vậy người ta sẽ kiểm tra từng ngăn accu (bình accu 12 volt có 6 ngăn).

Dụng cụ kiểm tra là 1volt kế bắt song song với 1 điện trở bằng mayso chịu được dòng lớn.Muốn kiểm tra bình accu,người ta cạo sạch nhựa đường nơi cầu nối các ngăn.(Sau đó đo lần lượt điện thế tại 6 ngăn,tùy vào dung lượng bình accu,người ta thay đổi điện trở may so này) Do dòng tải rất lớn,sau 1 giây nếu điện dung bình accu không đủ điện thế, đồng hồ chỉ thị <2volt là ngăn đó kém chất lượng. Người ta đọc giá trị điện thế đó và so sánh với 1 biểu đồ giá trị điện thế theo thời gian có sẳn, sẽ biết dung lượng còn lại của bình accu. Phương pháp này rất chính xác,được dùng trong quân đội Mỹ ngày xưa,nó biết rõ ngăn nào kém chất lượng để sửa chữa mỗi ngăn đó mà thôi.

Ngày nay các bình accu không còn đổ nhựa đường lên nắp nên không thể kiểm tra từng ngăn mà đo toàn bộ điện thế hoặc cường độ khi đang tải,sau đó so sánh với biều đồ hay dựa vào kinh nghiệm để đánh giá dung lượng còn lại của bình accu.Phương pháp này dĩ nhiên không chính xác bằng phương pháp trước và chỉ có khuyết điểm công suất thử tải quá lớn mà thôi.Cháu có thể dùng đèn Halogen 12 volt 150 watt làm tải để thử,sau 1 phút, 2 phút, 3 phút (đo trên bình accu tốt) lấy giá trị làm biểu đồ kiểm nghiệm riêng cho mình.

Vài dòng kiến thức cũ giúp cháu.

Comment

Cháu rất cảm ơn bác ,chúc bác luôn luôn mạnh khoẻ.

Comment

Nguyên văn bởi robotech Xem bài viết
                          trong các pin tiểu thông thường(loạI than -kẽm),nếu pin đã hư,hết điện,bạn vẫn có thể tái chế lạI thành accu khí ,hoặc pin muôi
                          Accu khí
                          1/ gỡ bỏ các vỏ kẽm bên ngoài cục pin
                          2/ lấy phần bột than,50gr cho mỗI điện cục,dùng vảI (coton)bọc lạI ,bó chặt ,chung vớI lõi than,làm 2 cái như vậy.1 cái dùng làm điện cực âm,1 cái làm điện cục dương
                          3/ Chất điện giảI:
                          dùng nước muốI:20 gr muốI ăn trong 80 gr nước đun sôi dể nguộI,rồI lọc qua vảI thưa hay bông gòn nhiều lần
                          4/vỏ bình:
                          Bằng chai hoặc nhựa đen ngăn anh sáng
                          5 /điện thế nạp bình ;4.5vdc
                          6/cường độ nạp 1a 1Ampere
                          7/khi nạp đầy: điện thế 2 cực bình đo 2.6vdc và tiếp tục nạp trong vài giờ
                          nguyên lý của accu khí ;khi có dòng điện nạp;có khí Hydro và Clor sinh ra ở các điện cực dương và cực âm,tao thành hiệu thế điện.

Pile muối
                          1/điện cực dương:lõi than pin cũ+chất bọt than bao quanh đem phơi nắng cho thật khô
                          2/điện cực âm:kẽm lá
                          3/chất điện giảI:nước đun s6i để nguộI ,3 phần nước+2 phần muốI ăn,khuấy đều cho tan hết muốI, để yên cho lóng cặn trong vài giờ rồI lọc thật sạch.
                          Chú ý khi không dùng rút điện cực ra khỏI dung dich ,dể khô.

(Bài sưu tầm).
                          cho em hỏi cách này có sử dụng được không?
                          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                          Keep moving forward...

Comment

Hôm nay dọn kho,thấy mấy tấm blaque bình accu còn sót lại nên chụp cho các bạn trẻ xem.
                            1-Tấm thứ 1:điện cực dương có màu nâu đỏ,điện cực âm màu xanh xám,phớt vàng nhạt do bị tác dụng với oxy trong khong khí.
                            2-Tấm thứ 2:Đập mạnh điện cực dương xuống đất,chất PbO2 không bám vào lưới chì,rơi xuống đất chỉ còn cái sường chì.Đập mạnh điện cực âm xuống đất nó chỉ bị cong lại mà thôi.

KẾT LUẬN :
                            1-bình accu để lâu mới châm acid,điện cực âm đã biến tính hoàn toàn không tốt.
                            2-Bình accu điện cực dương cấu tạo không bền,va chạm, sốc nhiều sẽ làm rơi chất PbO2.Khi súc rửa bình accu, nếu thấy bùn nâu đỏ xuất hiện nhiều chứng tỏ bình không còn chất lượng.
                            3-Có tác giả rất quen thuộc với diễn đàn chúng ta nói dùng chất kiềm KoH để làm cứng tấm blaque là hoàn toàn không chính xác.

Comment

quên gởi hình,gởi lại
                              Attached Files

Comment

BÁc vi van pham ơi cho cháu hỏi 1 vấn đề này đc ko, bình bị sunfat bây giờ đổ hết nước trong đó ra đổ nước cất vào xúc sạch , sau đó đem sạc thật là lâu, xài cho nó xả điện ra, sau đó lại xúc và đổ nước vào sạc tiếp, vậy khi mình làm xong quy trình này, bình đã xài đc rồi thì mình có cần mua acid loãng về đổ vào ko (cái chai nó bán 3000d đó) hay là để vậy xài luôn vậy bác

Comment

Về tác giả

Collapse

congthang Tìm hiểu thêm về congthang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X