Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mach chống chập dòng bình acquy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mach chống chập dòng bình acquy

mình mạo mụi mở thêm chu đề mới này sau khi mình đã tham khảo các mạch dùng relay trên diễn đàn, mình thấy nó chỉ đáp ứng được với các nguồn có dòng được cố định nhờ biến áp bão hòa từ thông, chứ nư nguồn bình acquy mà dùng theo kiểu chạp đầu ra để cắt relay thì chết ngay, vì dòng bình chập lại là cực lớn=>cháy nổ, chúng ta cần có một mạch đóng cắt nhanh hơn relay(khoản 100-->300ns).

mình đã làm thử 1 mạch dùng opamp(741) và Mofet kênh cảm ứng(irf630) để hoạt động thử và kết quả là mạch có hoạt động, tốt độ mô phỏng và thực tế rất lẹ, NHƯNG do opamp khi ở mức logic thấp thì Vout khoản 1,2v, và thế là Mofet ko tắt==>tiêu tán công suất trên Mosfet lớn===>phòng tay(phỏng rồi,bây giờ vẫn còn sẹo), bây giờ mình mún thảo luận với các bạn ó thể dùng cách nào để Set điện áp ngược cho Mosfet khi opamp cắt, chứ dùng op-to hay transistor để đưa cực G xuống mass thì ko xi-nhê, sẵn tiện giải thích cho mình hiểu thêm về Offset Null trong lm741 để làm gì, sẵn tiện cho cái mạch điện lun nha!

cao thủ nào cò mạch chống chập dùng opamp hoặc con khác cũng dc, nhưng phải thật nhanh, vì nguồn chúng ta là nguồn Acquy

tham khảo: LM2575,lm2576, CS3524(có hồi tiếp cho opamp, nhưng tui chư biết dùng)

mong các bạn nhiệt tình trao đổi, rất cám ơn.
    Attached Files
    Last edited by superhieu1; 04-06-2011, 13:54.
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

hic, sao ko co ai giúp hết vậy? mình viết sai bõ sao?
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

ban dung tranistor ket hop role.bao dam ngon lanh.lien he yahoo minh cung trao doi...n_tanphung@yahoo.com

0979177184

Comment

Cái sai lầm của bạn là dùng 741. Tại sao bao dòng so sánh khác như LM358, 324, ....hay nhiều loại OP-AMP khác trừ 741.
        Bạn biết tại sao không ?

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Cái sai lầm của bạn là dùng 741. Tại sao bao dòng so sánh khác như LM358, 324, ....hay nhiều loại OP-AMP khác trừ 741.
          Bạn biết tại sao không ?
          vậy tại sao vậy ? tiền bối giải thích cho mình hiểu với!!!!
          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
          092 2838 712 --->>

Comment

Bạn thay thử 741 = LM358 xem còn hiện tượng mức 0 là 1.2V không nhé. Hay nó chuẩn đét 0V

Comment

ok men, để tui thủ, thử với con 393 hoac 311 dc ko?
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

ở Opam ra phải có điện trở hạn dòng nửa chứ bạn nếu mắc như vậy thì R1 không có tác dụng gì
                Attached Files
                Đứng Lại Có Nghĩa Là Lùi
                Học Học Nữa Học Mãi

Comment

bạn dùng bán dẩn không tốt dâu.bán dẩn chịu dòng diện không lớn,còn phải tản nhiệt cho nó nữa.hao phí công suất.nên dùng role tốt hơn.vẫn đảm bảo tác động nhanh

0979177184

Comment

các bạn cho ý kiến
                    Attached Files

0979177184

Comment

Cái này dùng bán dẫn vẫn hơn. Nó cũng chỉ dc dòng nhỏ thôi. Tầm 100A chắc vẫn được. Role mà 100A thì @@

Comment

100A thi dung role dong lon.còn vẫn chưa đủ thì mắc song song nhiều role.dùng bán dẫn tiêu hao công suất vô ích

0979177184

Comment

Mình nghĩ cho nó dẫn bão hòa thì năng lượng tiêu tán cũng không nhiều đâu.

Comment

Nguyên văn bởi tanphung1 Xem bài viết
                            100A thi dung role dong lon.còn vẫn chưa đủ thì mắc song song nhiều role.dùng bán dẫn tiêu hao công suất vô ích
                            Rơ le chịu dòng 100A bạn biết giá bao nhiêu ko ? Dòng cao thế nó đóng cắt được mấy lần thì die ?
                            Trong khi đó IRF1404 giá tầm 15K /con mắc // 2 con chịu 100A vô tư ( dòng max mỗi con là 202A)
                            Tính sơ sơ tại 100A hao phí trên 2 con IRF1404 là 40W trên tổng công suất là 1.2KW tức hao phí nhỏ hơn 4%, hiệu suất max vẫn đạt 96% nếu không tính hao phí trên dây dẫn.

Comment

Đúng vậy. Dĩ nhiên là phải cho nó bão hòa rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X