Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mọi người cho mình hỏi mình mới mua cái main ASUS P5QL-EM chạy được một lúc rồi sờ vào tản nhiệt chíp cầu nam thấy muốn bỏng tay nhưng tản nhiệt chip cầu bắc và CPU lại không nóng lắm. Máy mới mua chạy không thấy bị treo, không biết có nên mang ra bảo hành không vì chưa thấy bị lỗi chỉ thấy tản nhiệt chip cầu nam rất nóng. Vậy có ai gặp trường hợp này chưa giải thích giùm mình để mình biết nguyên nhân do main lỗi hay dòng ASUS nó vậy. Thank
    "Chớ gì bàn tay ta không phải chỉ mở ra để lãnh nhận rồi lại nắm chặt khi phải cho"

Comment

• Dù chipset có hoạt động hết công suất cũng không thể nào nóng đến độ vừa chạm tay đã chịu không nổi.
      Trường hợp như trên đa số mình gặp toàn là chạm chân chip hoặc chip die thôi.
      Main mới mua bạn đem ra đổi lại ngay đi, để lâu dễ lụi main lắm.

Comment

• Mình có gọi điện đến trung tâm bảo hành để hỏi thì họ nói là trong vòng một tháng thì họ thay cho cái khác. Họ có hỏi là máy có treo không, mình thấy máy không bị treo nhưng với tình trạng chip nóng như vậy chắc sài không được lâu. Bây giờ định mang đi bảo hành nhưng không biết nói sao để họ đổi cho cái khác vì máy vẫn chạy bình thường. Bật máy khoảng một tiếng mà sờ vào chip cầu nam khoảng 7-8 giây là chịu không nổi. Còn chip cầu bắc và CPU không thấy nóng chắc do có quạt tản nhiệt. Vậy cho mình hỏi nếu muốn đổi cái khác thì nói sao cho hợp lý vì mình sợ họ trả lời là nhiệt độ đó nằm trong khoảng cho phép của nhà sản xuất nên không sao cả. Mình thì chưa có dịp sờ vào mấy chip trên các main ASUS khác nên không có sự so sánh cần thiết.
        "Chớ gì bàn tay ta không phải chỉ mở ra để lãnh nhận rồi lại nắm chặt khi phải cho"

Comment

• nếu nhiệt độ dưới 130 độ thì không sao,muốn yên tâm thì bác hãy mua 1 cái quạt nhỏ tản cho nó.Trong khoảng nhiệt độ cho phép thì hạ nhiệt tốt là số 1,vì nhiệt cao ngoài hỏng vì nhiệt còn xuất hiện tăng dòng rò(điều ta không muốn) trong con chip

Comment

• cám ơn nhiều nha để mình làm thử xem sao ngặt nỗi mình không có máy khò để làm bạn chỉ mình dùng mỏ hàn kéo chì đi
            nếu bạn muốn dùng mỏ hàn để gở feet thì trước tiên chắc chắn bạn phải có ít nhất 2 mỏ hàn loại 40W. đầu tiên bạn nhóm 2 chân bìa của con feet ra nhớ cẩn thận vì nếu không có thể bạn sẽ làm téc thân feet khi nhóm xong bạn dùng 2 mỏ hàn dí vào phần lưng con feet (phía trên đầu ) chờ tí khi chì chảy ra bạn dùng nhíp gắp feet ra xong
            |

Comment

• Nguyên văn bởi Judas Priest Xem bài viết
              Dù chipset có hoạt động hết công suất cũng không thể nào nóng đến độ vừa chạm tay đã chịu không nổi.
              Trường hợp như trên đa số mình gặp toàn là chạm chân chip hoặc chip die thôi.
              Main mới mua bạn đem ra đổi lại ngay đi, để lâu dễ lụi main lắm.
              những dòng nain asus bây giờ đa số chíp nam khi chạy đều nóng như vậy .nếu không yên tâm thì gắn cho nó cái tản nhiệt là ok

Comment

• Có ai trong tphcm biết chổ bán vỉ làm chân chip mainboard không chỉ giúp mình với. Thanks nhìu...

Comment

• chào các bạn nếu như máy khởi động theo cách cắm nguồn vào là chạy các bạn nào biết chỉ mình cách khắc phục với

Comment

• cho mình hỏi chút, cái nguồn của mình nó ko có chân -5v vậy có bị ảnh hưởng gì cho main ko? mình thấy nó vẫn chạy bình thường, mà nó là nguồn xịn loại 600w jumbo

Comment

• theo em thấy thì chíp cầu nam nóng là dúng vì em rờ vào mấy cái main thấy cũng tựu tựu nhau chắc không sao đâu.

Comment

• Security

Chao tat ca cac ban! M moi tham gia dien dan nen con bo ngo mong cac anh em giup do. thanks
                        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi bujingyun Xem bài viết
                          Các bác cứu em!!

Em có 2 con main dùng BIOS Phoenix - Award bị lỗi, card test main báo 1 con bị lỗi D4 và con kia là lỗi CF

Các bác có kinh nghiệm làm ơn giúp em với.

Gia đình xin cảm ơn và hậu tạ.

chẳng bít bạn xài main p4 hay p3 hay cao hơn để mà nói nữa nhưng lỗi D4 thì bạn đo cho tôi chân só 7 ( đối với p4 và chân số 6 trên p3 ) trên khe cắm ram có điện áp 2,5 đến 3v hay không nếu có thì lau sạch khe ram đi thử nếu vẫn ko dc thì nạp lại bios là oke
                          còn con main bị lỗi CF thì bạn đo hết các nguồn chíp nguòn ram nguồn VGA, PCI xem có điện áp như thế nào
                          kô làm dc thì gửi về cho mình theo địa chỉ ở dưới
                          |

Comment

• bác nào có kinh nghiệm sửa nguồn (UPS) pos lên cho anh em học hỏi với ạ
                            em đang có mấy con bị thiếu nguồn cấp trước mà kích không lên đo nguồn cấp trước chỉ có từ 3-4v .bác nào đã làm xin dc chỉ giáo cảm ơn các bác

Comment

Em có 2 con main dùng BIOS Phoenix - Award bị lỗi, card test main báo 1 con bị lỗi D4 và con kia là lỗi CF
                              Các bác có kinh nghiệm làm ơn giúp em với.

Nguyên văn bởi thangveojsc Xem bài viết
                              chẳng bít bạn xài main p4 hay p3 hay cao hơn để mà nói nữa nhưng lỗi D4 thì bạn đo cho tôi chân só 7 ( đối với p4 và chân số 6 trên p3 ) trên khe cắm ram có điện áp 2,5 đến 3v hay không nếu có thì lau sạch khe ram đi thử nếu vẫn ko dc thì nạp lại bios là oke
                              còn con main bị lỗi CF thì bạn đo hết các nguồn chíp nguòn ram nguồn VGA, PCI xem có điện áp như thế nào
                              kô làm dc thì gửi về cho mình theo địa chỉ ở dưới
                              May quá có bác trả lời.
                              Em dùng main socket AM2, ram DDR2 bác ạ.
                              Bác bảo đo chân số 7 là trên khe cắm RAM đó ạ?

Nguồn cấp của Ram 2 là mấy Vôn thế bác, em nghe nói trên main đủ các mức áp. Em ko biết đo điện áp khe Ram thế nào, bơ vơ chọc ngoáy thế nào lại hỏng luôn con main thì chết, bác hướng dẫn em cụ thể được ko?

Em đang rất cần.
                              Cảm ơn bác trước nhé
                              Em ko online thường xuyên, đây là số di động của em: 01666227917 (gặp Hưng)

Comment

May quá có bác trả lời.
                                Em dùng main socket AM2, ram DDR2 bác ạ.
                                Bác bảo đo chân số 7 là trên khe cắm RAM đó ạ?

Nguồn cấp của Ram 2 là mấy Vôn thế bác, em nghe nói trên main đủ các mức áp. Em ko biết đo điện áp khe Ram thế nào, bơ vơ chọc ngoáy thế nào lại hỏng luôn con main thì chết, bác hướng dẫn em cụ thể được ko?

Em đang rất cần.
                                Cảm ơn bác trước nhé
                                Em ko online thường xuyên, đây là số di động của em: 01666227917 (gặp Hưng)
                                Bác bảo đo chân số 7 là trên khe cắm RAM đó ạ? <== dung roi` xem có đủ điện áp là 2,5 đến 3v ko nếu đủ thì nạp lại bios
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X