Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đang sửa main gigabyte{GA_8IE} hiện cac tesst chỉ báo chạy đến A7 thì đứng im ,anh em nào biết pan này chỉ giùm mình với,xin dc cảm ơn nhiều
    Quang Thư
    0988342379

Comment

• laptop IBM

toi co cai IBM t30 man hinh bi nhoe mau, khong hieu nguyen nhan tai sao. xin cac bat tien boi chuan doan giup benh, gioi thieu tiem sua chua tin cay o HCM! Xin cam on truoc!

Comment

• có main DFI SK754 bị lỗi là cắm card vào là báo 4c hoặc 5c anh em hướng dẫn hộ em cách kiểm tra với ạ .cảm ơn anh em .

Comment

• mình xài card test main led 7 đoạn báo lỗi 918F là bị lỗi gì nữa các nguồn điện thế cấp đủ main của mình là main p3 đời bios có thể sử dụng chuột

Comment

• Nguyên văn bởi quangthu2007 Xem bài viết
            Mình đang sửa main gigabyte{GA_8IE} hiện cac tesst chỉ báo chạy đến A7 thì đứng im ,anh em nào biết pan này chỉ giùm mình với,xin dc cảm ơn nhiều
            A7 là báo phần dữ liệu của RAM có vấn đề. Cũng có thể điện áp cấp bị thay đổi. Trước hết bạn vệ sinh khe RAM và thay thử các thanh RAM khác, nếu không được bạn thay tất cả các tụ hóa lọc nguồn khu vực khe RAM, nếu vẫn không được bạn xem lại 2 con diode MosPet và Fet cấp nguồn RAM. Cuối cùng bạn kiểm tra giá trị của tất cả các con điện trở dãy phần RAM. Chúc thành công.
            Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

• Nguyên văn bởi thoai Xem bài viết
              mình xài card test main led 7 đoạn báo lỗi 918F là bị lỗi gì nữa các nguồn điện thế cấp đủ main của mình là main p3 đời bios có thể sử dụng chuột
              Theo mình, card test nhiều khi không báo đúng PAN. Không nên phụ thuộc hoàn toàn vào nó quá. Bạn xem các đèn báo điện áp, đặt biệt chú ý đến đèn RST, CLK và RUN, BIOS tình trạng sáng tắt như thế nào. Đèn 7 đoạn nhiều khi chạy không đúng. Chúc vui và thành công
              Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

• Các bạn trong topic này hãy sôi động lên chứ. Lâu nay không thấy mấy Bác trao đổi thông tin về mainboard nữa vậy. Mình có Main Asrock P4I865 chạy socket 775, không có RAM báo loa, có RAM chạy đến D5 dứng im. Vcc RAM đủ 2.6V, đã thay tất cả tụ và Fet RAM vẫn không có tác dụng, kiểm tra tất cả các điện trở dãy không có sai về trị số. Cao thủ nào đã từng gặp PAN này mong chỉ bảo. Rất cảm ơn. Mình đau đầu PAN này cả tuần rồi mà chưa gỡ được. Cảm ơn. Mong các Bác quay lại diễn đàn này và mong diễn đàn này càng phát triển và giúp ích được cho những kỹ thuật viên phần cứng trong tương lai. Trân trọng cảm ơn

Comment

• Theo mình, card test nhiều khi không báo đúng PAN. Không nên phụ thuộc hoàn toàn vào nó quá. Bạn xem các đèn báo điện áp, đặt biệt chú ý đến đèn RST, CLK và RUN, BIOS tình trạng sáng tắt như thế nào. Đèn 7 đoạn nhiều khi chạy không đúng
                  Bác này nói rất chính xác, tùy vào mỗi loại card test mà led cho ra code khác nhau hoặc có ra code trung gian hay không nữa. Có loại lỡm chỉ hiện vài code chính ( RAM, key&mouse, VGA..) thôi là đứng, có loại hiện gần hết các code. Có loại bắt được code pan có loại chỉ cho code vô nghĩa.
                  Thường làm main nên để ý đến các đèn nhiều hơn, nếu led7 có chạy ( là các nguồn đã ok và mạch reset vận hành tốt ) thì bạn đã nắm trong tay 70% khả năng sửa được main rồi. 1 số vấn đề khác như RAM, BIOS, LAN và SOUND thì không quá phức tạp.
                  Chỉ riêng mấy dòng VGA onboard mà bị lỗi VGA nằm trong NB thì mình chịu ( con này nhác nhiệt lắm khò sơ chưa chảy chì đã qui tiên rồi ^^ ), đôi khi bệnh này do BIOS CỦA VGA NẰM TRONG CON BIOS CỦA MAIN bị lỗi chỉ cần chạy BIOS lại là OK.
                  Các bạn chú ý : main VGA onboard mọi thứ đều ổn chỉ có không lên hình ( tức là báo POST xong rồi bạn kích PWON nó tắt ngay chứ không cần 4s ) bạn kiểm tra đường mạch và bên trong jack cắm trước, nếu không được bạn cho nhựa thông lỏng vào NB và khò ấm ( không được khò nóng ) cho nhựa thông dàn đều các chân ( để khử ẩm và bụi bẩn ) là được. 1 số main báo 25 mà không lên thì chắc chắn lỗi con này.

1 chút kinh nghiệm chia sẻ với ace.

có RAM chạy đến D5 dứng im
                  Bạn xem sách code kèm theo card xem là gì, bạn để ý cả code ngay trước nó là ngay sau nó để tìm pan nha.
                  Kiểm tra lại các đường mạch ( cả mặt sau nữa ), vệ sinh tắm táp.
                  Dòng chipset Intel con NB cũng quản lí RAM nên bạn ktra luôn thể.
                  PS: Vcc cho DDR I là 2.5v thôi bác ạ.
                  Last edited by Judas Priest; 29-12-2008, 11:30.

Comment

• Nguyên văn bởi Diemkieu Xem bài viết
                    A7 là báo phần dữ liệu của RAM có vấn đề. Cũng có thể điện áp cấp bị thay đổi. Trước hết bạn vệ sinh khe RAM và thay thử các thanh RAM khác, nếu không được bạn thay tất cả các tụ hóa lọc nguồn khu vực khe RAM, nếu vẫn không được bạn xem lại 2 con diode MosPet và Fet cấp nguồn RAM. Cuối cùng bạn kiểm tra giá trị của tất cả các con điện trở dãy phần RAM. Chúc thành công.
                    Cảm ơn bạn đã quan tâm,Main này lúc nhận mình thấy phù tụ lọc CPU,mình chủ quan ko tesst thử thay tụ xong mình thấy chập chờn ,có lúc chạy đến 26 nhưng ko lên màn hình,đa số là chỉ chạy đến A7 là đứng im,có lúc sấy sơ cho main thì chạy bình thường,nhưng để nguội lại báo A7,mình ko hiểu nổi ,tình trạng của mainboard như vậy,mong anh em góp ý dùm nhé,xin cảm ơn nhiều.
                    Quang Thư
                    0988342379

Comment

Theo mình, card test nhiều khi không báo đúng PAN. Không nên phụ thuộc hoàn toàn vào nó quá. Bạn xem các đèn báo điện áp, đặt biệt chú ý đến đèn RST, CLK và RUN, BIOS tình trạng sáng tắt như thế nào. Đèn 7 đoạn nhiều khi chạy không đúng. Chúc vui và thành công
                      cám ơn bạn nhiều nhé nhưng nó có thể báo điện áp và tất cả những gì bạn nói nhưng nó chỉ hiệu quả và chính xác trên main p3 thôi thường thì đời 478 nó cũng không chính xác lắm
                      nhưng nó theo mìnhh hơi lâu nên không nỡ mua cái mới mình thấy uổng quá

Comment

Cảm ơn bạn đã quan tâm,Main này lúc nhận mình thấy phù tụ lọc CPU,mình chủ quan ko tesst thử thay tụ xong mình thấy chập chờn ,có lúc chạy đến 26 nhưng ko lên màn hình,đa số là chỉ chạy đến A7 là đứng im,có lúc sấy sơ cho main thì chạy bình thường,nhưng để nguội lại báo A7,mình ko hiểu nổi ,tình trạng của mainboard như vậy,mong anh em góp ý dùm nhé,xin cảm ơn nhiều.
                        Trường hợp tệ nhất là lỗi trong chip cầu bắc, tại vì tất cả các đường dữ liệu của RAM được nối vào con chíp này => Rất có thể bị hở chân chíp bắc. Bạn khò lại chíp này thử rồi tính tiếp (phải rất cẩn thận vì chip này rất dễ chết)

Comment

• Nguyên văn bởi Judas Priest Xem bài viết
                          Bạn xem sách code kèm theo card xem là gì, bạn để ý cả code ngay trước nó là ngay sau nó để tìm pan nha.
                          Kiểm tra lại các đường mạch ( cả mặt sau nữa ), vệ sinh tắm táp.
                          Dòng chipset Intel con NB cũng quản lí RAM nên bạn ktra luôn thể
                          Cảm ơn bạn đã quan tâm, tất cả mọi thứ mình đã làm rồi, chỉ còn lại 1 việc là khò lại chip bắc thôi nhưng mình không dám maon hiểm (đã làm chết 1 con main rồi nên cũng nhác tay) chắc phải đến khi nào mình cảm thấy sản khoái mới sử lý nó.

Comment

• chào cả nhà mình có con main không hiểu tại sao lại thế nửa ko biết :
                            main MS9047C+ socket 478
                            máy thì chạy bình thường không có vấn đề gì ,nhưng khi tắt máy sau 1h bật lại thì ko lên và tắt đi cũng khó tăt, nhiều khi phải rut dây nguồn ra và cắm lại bất đi bặt lai vài lần mới nhận được nhưng khi nóng thì bật tắt thì vô tư trừ khi để hơi nguội tý là phải làm thế
                            mình đã thay thủ card VGA và nguồn ,ram vẫn thế mình cũng thử đủ mọi cách như ấn ,đè, lay nhẹ và khò ,vệ sinh vẫn như ngày nào
                            mình đang tính thủ nạp lại BOIS ko biết liệu có được ko đây
                            vậy bác nào có cao kiến gì giúp với

Comment

chào bạn mình gặp tình trang như bạn vì mình mua cái main đồng nát về thì có một con main 845GVM màu xanh nó cung báo như bạn lúc đầu mình thấy bị vỡ đến cắp bios mình khò luôn cái đế đó ra và đặt trực tiếp luôn thì main chạy sau đó mình để ra ngoài khoang 1 tiếng thì main không chạy nữa báo A7 lúc đầu vì nghĩ là bios nên mình làm lại nhưng thực tế không phải như vậy đó là do con mosfeet quản lý nguồn ram bị rò rỉ hoặc sụt áp nên khi nó lên bt thì đo nguồn ram vẫn đủ nhưng khi bị sut ap thì teo` bạn xem lại nguồn ram và thay con feet nguồn ram đi nếu là main giống mình
                              |

Comment

Các bạn trong topic này hãy sôi động lên chứ. Lâu nay không thấy mấy Bác trao đổi thông tin về mainboard nữa vậy. Mình có Main Asrock P4I865 chạy socket 775, không có RAM báo loa, có RAM chạy đến D5 dứng im. Vcc RAM đủ 2.6V, đã thay tất cả tụ và Fet RAM vẫn không có tác dụng, kiểm tra tất cả các điện trở dãy không có sai về trị số. Cao thủ nào đã từng gặp PAN này mong chỉ bảo. Rất cảm ơn. Mình đau đầu PAN này cả tuần rồi mà chưa gỡ được. Cảm ơn. Mong các Bác quay lại diễn đàn này và mong diễn đàn này càng phát triển và giúp ích được cho những kỹ thuật viên phần cứng trong tương lai. Trân trọng cảm ơn
                                điều thứ nhất main của bạn chạy DDRam 1 hay 2 nếu là ram 1 bạn đo xem nó thường dao động từ 2,5 đến 3v còn ram 2 nó dao động là 1,8v còn đến D5 đứng in vậy led 7 đoạn test như thế nào có báo là CO, C1 rồi mới đến D5 hay là bậy là báo D5 luôn nếu báo có CO, C1 rồi đến D5 mà kiểm tra nguồn ram thấy đủ thì đi nạp lại bios
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X