Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi baosoftware Xem bài viết
    Mình cũng có 2 cái main bị như bạn. 1 cái ECS và 1 cái Asus khi tắt máy thì nó khởi động lại. Nó chỉ tắt máy lần đầu tiên khi mới vừa cài đặt xong là được. Đến khi mở máy lên lại là không tắt được nữa, chẳng biết vì sao. Cài và ghost lại nhiều lần rồi cũng bị y như vậy. Anh huynh trong diễn đàn giúp giùm cái vụ này cho đàn em đi. Cảm ơn.

Mình gặp trường hợp tương tự như của bạn thay nguồn là được. Nếu không được cố gắng thay con nguồn khác. còn không thì xem lại main!
    "Chỉ có rượu mới biết bụng mênh mông nhường nào
    Chỉ có bụng mới biết rượu đi đâu về đâu.
    Gặp nhau lần nào cũng rượu"

Comment

• Nguyên văn bởi Judas Priest Xem bài viết
      Oh có gì đâu, khò lấy tụ dán ra trước đặt lên 1 chỗ nào đó theo vị trí tương tự như mặt sau main. Rồi tiến hành khò SB như bình thường thôi.
      oh bạn nói thì dễ bây giờ mình ăn nhậu nhiều quá nên bị run tay nó sợ khò nó bay hết mà mình kiểm tra rồi thấy nó bị sốc nguồn chết con ic 8 chân gần ram nhưng mình hỏi các bậc sư phụ trong nghề bảo la nó không phải dual mosfet nhưng thường là chết nó bị thêm vài con sò nguồn nữa nhưng mà mấy ổng nói chung chung quá mình không hiểu nổi

Comment

• Nguyên văn bởi thangveojsc Xem bài viết
        [/COLOR]
        Cám ơn các bạn đã quan tâm đến cái main của mình !!!
        Theo lời các bạn mình đã xữ lý:
        *Tấm main rồi.
        *Đã update lên Version 2007.
        Hiện tại nó ko còn treo máy nửa nhưng:
        *Vào Win chạy chậm.
        *Nhìn thấy 3 con feet(2 con ở gần chip Nam và 1 con gần dao động CPU )rất nóng cho nên mình ko dám để lâu sợ hư thêm.
        *Nhiệm vụ của 3 con nầy mình ko rành nó làm gì?
        Vậy nhờ các bạn gốp ý thêm.
        Chân thành cám ơn các bạn.
        bổ xung thêm:
        *Đo 2 con feet gần Chip Nam:
        -1 con:4v04,2v4,3v3
        -1 con:3v1,2v4,1v5
        *Đo con feet gần IC dao động CPU:
        3v3,2v5,1v2
        Đo bằng đồng Digital Multimeter DT 9205 (ko biết có chính xác ko?)
        nếu nó nóng thì dò mạc xem có con tụ lọc nào của nó chết nên nó nóng
        còn 2 con feet kia 1 con ở trên thì có thể quản lý nguồn ram hoặc PCI, Bios, VGA. tùy từng main
        còn con ở dưới chắc chắn là con nguồn cấp trước quản lý chíp nam riêng con này bạn cắm điện vào main nhưng không kick nguồn nó cũng có điện áp như trên[/QUOTE]

Bạn ơi mình đã làm y như bạn nói nhưng vẫn u như cỷ.
        Mình ko hiểu mấy con feet nầy do con IC nào khiển nó.
        Vậy nhờ các bạn góp ý tiếp.
        Cám ơn nhiều!!
        Last edited by lahoanh; 25-11-2008, 19:20.

Comment

• Mấy con feet đấy được con dao động gần CPU điều khiển, mấy con dao động này thường có chữ HIP**** gì đấy hoặc 1 số main là có logo của Analog Device ( hình như hình nút Play ở máy nghe nhạc ấy ).
          Nếu có điều kiện bạn thử thay IO xem, đôi khi mình cũng gặp trường hợp nguồn cấp trước cho SB bị hao do IO lỗi ( kom phải hỏng ) làm con feet nhỏ gần SB nóng luộc trứng lun.

Comment

• Lỗi D4 và lỗi CF ???

Các bác cứu em!!

Em có 2 con main dùng BIOS Phoenix - Award bị lỗi, card test main báo 1 con bị lỗi D4 và con kia là lỗi CF

Các bác có kinh nghiệm làm ơn giúp em với.

Gia đình xin cảm ơn và hậu tạ.

Comment

• Chào cả nhà, em là thành viên mới vào. em xin mạn phép hỏi các cao thủ trong làng mainboard hướng dẩn giúp em phương pháp thay socket và khe ram bằng cách nào, sẵn tiện cho em hỏi bi chì dùng ra sao .Thanks!!!

Comment

• chao tất cả mọi người trong diễn đàn em có cái main intel D865 GBF nó bị tinh trạng
                quat quay nhung không lên hinh
                gỡ RAM ra không thấy tín hiệu báo lỗi loa
                kiểm tra trên mạch phát hiện main đã qua thợ sửa một lần
                có thay tụ nhưng không đúng trị(tụ tạo xung cho CPU) có cả thảy là 3 tụ 6,3 3300uf nhung trên trị của tụ 2,5v 680uF em tiến hành thay lai. tụ 6,3v 1000uf
                nhưng khi mở lên test lại tình trạng vẫn y nhưng cũ gắn card test main vào thì thấy điên thế cấp đủ nhưng đèn osd và rst không sáng card hiển thị lên 4 chữ f bây giờ bó tay rồi mong các anh chỉ giáo giúp
                có chỗ nào dạy sửa main pro giúp em với
                số đt thoại của em là 01263950476X -(

Comment

• bạn đo tại chân + của dãy tụ hóa gần CPU hoặc tại chân các cuộn dây quấn xem có điện thế từ 1,5-1,8 V không đã.
                  Nếu có thì chắc chắn có 1 con feet nào đó trên main bị hỏng bạn tiến hành kiểm tra thay thế nha.
                  Nếu mất nguồn CPU bạn có thể tham khảo 1 số thành viên khác ( mình rất dị ứng với bệnh này )
                  Cuối cùng bạn nạp lại BIOS nha.
                  Chúc thành công.

ps: kô nên thay tụ có điện dung nhỏ hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi Judas Priest Xem bài viết
                    bạn đo tại chân + của dãy tụ hóa gần CPU hoặc tại chân các cuộn dây quấn xem có điện thế từ 1,5-1,8 V không đã.
                    Nếu có thì chắc chắn có 1 con feet nào đó trên main bị hỏng bạn tiến hành kiểm tra thay thế nha.
                    Nếu mất nguồn CPU bạn có thể tham khảo 1 số thành viên khác ( mình rất dị ứng với bệnh này )
                    Cuối cùng bạn nạp lại BIOS nha.
                    Chúc thành công.

ps: kô nên thay tụ có điện dung nhỏ hơn.
                    cám ơn nhiều nha để mình làm thử xem sao ngặt nỗi mình không có máy khò để làm bạn chỉ mình dùng mỏ hàn kéo chì đi

Comment

• ngặt nỗi mình không có máy khò
                      Bạn thông cảm mình thường làm = máy khò nên việc dùng mỏ hàn để gỡ fet mình không rành và cũng chưa thao tác bao giờ nên không chỉ bạn được.
                      Về phương pháp bạn có thể hỏi bác Driverless hoặc vô link này để tham khảo:
                      http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=20042

Comment

• chào các bác ah
                        em củng mới vào làm trong lĩnh vực laptop nên cũng còn nhiều điều chưa biết vậy anh em nào giỏi trong lỉnh vực này xin cùng chia sẻ ah.
                        em thấy trong laptop bệnh thường gặp nhất là có nguồn không hình theo như em biết thì điều bị chíp VGA nhưng ngoài ra những con ko bị chíp thì chịu ah vậy các bác nào có kinh nghiệm trong trường hợp này xin chỉ giáo ah,rất mong các bác giúp đở ah
                        cám ơn các bác rất nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi huydim Xem bài viết
                          VÀ đây là lỗi bấm power không lên:
                          -- sau khi đã loại trừ các thiết bị khác như nguồn, ram ... không hư thì tiến hành như sau:
                          Đo áp tại chân kích power trên main nó dao độn từ 2.5v-5v (chổ này hiếm khi không có, nếu không có thì bị chạm chip set rồi ) tiếp theo lấy tay chạm nhẹ vào thạch anh 32k mày trắng gần chip set nếu nó lên nguồn thì thay thạch anh này là ok, còn nếu cũng ko chạy thì nhìn trên main thấy con chip (gọi là chip IO) họ là W83XXx hay ITE 87XXX thay con này là ok, con này quản lý các cổng xuất nhập và kích nguồn. thay con này bạn cần cần có máy khò và phải khéo tay nhé.
                          .Bác nào biết chức năng của các chân usb không chỉ em với.theo em biết thì có 4 chân ngoài 1 chân vỏ.Em chế sạc cho mp3 lấy 2 chân ngoài cùng làm vcc5V và ground thì nó vẫn sạc (cả khi on/off máy mp3)nhưng nó vừa sạc vừa play các bác ạ.nguồn em đúng 5V,liệu có phải giảm vcc xuống dưới 5V không(cỡ 4,7 V chẳng hạn)để nó chỉ sạc mà không play.Em cắm vào máy tỉnh thì nó sạc và ghi chép data bình thường (nguồn usb máy tính cũng 5V mà) không play.Hic hic giúp em với.Dạ email em là hungktdbk@yahoo.com.Bác nào biết thì gửi mail cho em ạ

Comment

• Mp3 tàu miễn sao cắm vô có 2 cực +/- là nó tự động bật bất kể có nguồn hay không ?
                            Tức là nếu bạn cắm cáp sạc vào mà không cấp điện cho sạc máy vẫn tự bật lên báo charging ( what the hell ???)
                            Nguồn cấp sạc cho các thiết bị xài pin Li-ion thông thường từ 5v-8v ( pin này max 4.2v ) và có mạch điều áp riêng trong máy,bạn không cần quan tâm điện áp vào bao nhiêu ( miễn sao trong khoảng trên ) là máy tự đưa áp về ngang áp hiện thời của pin để sạc.
                            Ví dụ pin bác hiện thời còn 3.5v thì bác cấp cho nó 5v nó sẽ tự động chỉnh về 3.4v để tiến hành quá trình sạc.
                            nó vừa sạc vừa play
                            Bác vô SYS reset lại tất cả xem nha.
                            Bên diendandientu có topic chuyên về Mp3 Mp4 bác có thể qua đó tham khảo, bên đó có link down các bản firmware cập nhật phầm mềm nữa.
                            Nhưng nếu không rành thì không nên update firmware.

Comment

• lỗi cài win song là không đòi driver

em có 1 còn main bị lỗi sond như sau .cài win song không đòi driver sond
                              cài đúng cũng không nhận
                              đã thay thử con khác nhưng vẫn chứng nào tật ấy
                              anh em chỉ gúp nhé

Comment

• Coi lại nguồn và mass trước. Dò lên xem có đứt mạch chạm gì ko
                                win không detect được thường là do mất nguồn IC hoặc đã tắt trong BIOS rồi.

Nếu vẫn không được bạn khò lại SB, con này quản lí cả sound onboard

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X