Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thangveojsc Xem bài viết
    điều thứ nhất main của bạn chạy DDRam 1 hay 2 nếu là ram 1 bạn đo xem nó thường dao động từ 2,5 đến 3v còn ram 2 nó dao động là 1,8v còn đến D5 đứng in vậy led 7 đoạn test như thế nào có báo là CO, C1 rồi mới đến D5 hay là bậy là báo D5 luôn nếu báo có CO, C1 rồi đến D5 mà kiểm tra nguồn ram thấy đủ thì đi nạp lại bios
    Main mình chạy DDR1, đèn 7 đoạn chạy C0, C1,...D5 rồi đứng im luôn. BIOS đã lấy từ main giống thay thử và đã nạp thử phiên bản cao nhất của BIOS mà tình trạng không cải thiện. Mong các bạn quan tâm giúp mình tìm ra PAN này nhé. Thanks
    Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

• Nguyên văn bởi baominh98 Xem bài viết
      chào cả nhà mình có con main không hiểu tại sao lại thế nửa ko biết :
      main MS9047C+ socket 478
      máy thì chạy bình thường không có vấn đề gì ,nhưng khi tắt máy sau 1h bật lại thì ko lên và tắt đi cũng khó tăt, nhiều khi phải rut dây nguồn ra và cắm lại bất đi bặt lai vài lần mới nhận được nhưng khi nóng thì bật tắt thì vô tư trừ khi để hơi nguội tý là phải làm thế
      mình đã thay thủ card VGA và nguồn ,ram vẫn thế mình cũng thử đủ mọi cách như ấn ,đè, lay nhẹ và khò ,vệ sinh vẫn như ngày nào
      mình đang tính thủ nạp lại BOIS ko biết liệu có được ko đây
      vậy bác nào có cao kiến gì giúp với
      Bạn thử ngâm nước nó đi. Có rất nhiều trường hợp do bẩn quá nên khi khí hậu ẩm bên ngoài làm cho các hạt bụi tụ nước dẫn đến hiện tượng nối mạch không mong muốn. Bạn khò lại chíp Nam chưa chắc tình trạng trên khắc phục được. Theo mình nên ngâm nước trong 15 phút. Sau đó đưa vào sấy khô hoặc hong ngoài nắng cho đến khi thật khô. Rất có thể mọi việc được xuông xẻ đấy, nếu vẫn chứng nào tật nấy bạn thay thử thạch anh 32KHz gần chíp Nam. Chúc thành công
      Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

• Nguyên văn bởi Diemkieu Xem bài viết
        Bạn thử ngâm nước nó đi. Có rất nhiều trường hợp do bẩn quá nên khi khí hậu ẩm bên ngoài làm cho các hạt bụi tụ nước dẫn đến hiện tượng nối mạch không mong muốn. Bạn khò lại chíp Nam chưa chắc tình trạng trên khắc phục được. Theo mình nên ngâm nước trong 15 phút. Sau đó đưa vào sấy khô hoặc hong ngoài nắng cho đến khi thật khô. Rất có thể mọi việc được xuông xẻ đấy, nếu vẫn chứng nào tật nấy bạn thay thử thạch anh 32KHz gần chíp Nam. Chúc thành công
        Cảm ơn bạn đã quan tâm ! mình vừa thay TA 32 xong nhưng chưa được và đang tiến hành tiếp con TA 14 đã thử gần 1h rồi thấy có khả thi nhưng chưa biết ngày mai tương lai sẻ ra sao đây . quả này mình cung khó phân tích được kỳ quặc quá thôi hy vọng sẻ thành công
        chúc cả nhà vui vẻ

Comment

• Bác cho mình hỏi cái này:

Mình có 1 bộ loa, khi cắm jac tín hiệu vào phần ra của case thì hoi có tiếng uhuhuh. Khi nghe nhạc cũng không mất đi. Nhưng nếu mình cắm vào case khác thì hoàn toàn không có âm thanh này.

Mình đoán chắc tại card sound. Nhung cài driver rất chuẩn mà vẫn bị, nguyên nhân do cái gì??

Con máy này là máy DELL GX 280. mấy hôm nọ bị phồng mấy con tụ RAM nên không lên được, mình thay con 1800M; 6,3 v bằng con 2200M; 6,3v. thì lên. không biết có phải do tụ này không (có 5 con tụ thì mianhf thay 3 con, còn 2 con cũ). máy này mới mua thanh lý, nên không biết trước khi thay tụ nó có bị kêu thé không. Thank
          Thông tin nhà đất chuyên nghiệp đây

Comment

• Nguyên văn bởi powerfullvn Xem bài viết
            Bác cho mình hỏi cái này:

Mình có 1 bộ loa, khi cắm jac tín hiệu vào phần ra của case thì hoi có tiếng uhuhuh. Khi nghe nhạc cũng không mất đi. Nhưng nếu mình cắm vào case khác thì hoàn toàn không có âm thanh này.

Mình đoán chắc tại card sound. Nhung cài driver rất chuẩn mà vẫn bị, nguyên nhân do cái gì??

Con máy này là máy DELL GX 280. mấy hôm nọ bị phồng mấy con tụ RAM nên không lên được, mình thay con 1800M; 6,3 v bằng con 2200M; 6,3v. thì lên. không biết có phải do tụ này không (có 5 con tụ thì mianhf thay 3 con, còn 2 con cũ). máy này mới mua thanh lý, nên không biết trước khi thay tụ nó có bị kêu thé không. Thank
            Theo mình thì rất có thể do hai cái tụ nối đầu ra trên main bị hỏng. Bạn thay lại là OK thôi mà. Nó nằm gần chíp xử lý âm thanh đấy, là loại tụ hóa. Dung lượng của nó khoảng 10uF/16V

Comment

• Các Bác có ai có BIOS của main Koloe 845GL/ Presscot 533 không? Có thể gửi cho mình được không? Cảm ơn nhiều nhé

Comment

• Nguyên văn bởi pcthanhxuan Xem bài viết
                Mọi người cho mình hỏi mình mới mua cái main ASUS P5QL-EM chạy được một lúc rồi sờ vào tản nhiệt chíp cầu nam thấy muốn bỏng tay nhưng tản nhiệt chip cầu bắc và CPU lại không nóng lắm. Máy mới mua chạy không thấy bị treo, không biết có nên mang ra bảo hành không vì chưa thấy bị lỗi chỉ thấy tản nhiệt chip cầu nam rất nóng. Vậy có ai gặp trường hợp này chưa giải thích giùm mình để mình biết nguyên nhân do main lỗi hay dòng ASUS nó vậy. Thank
                Nó nóng nhưng chạy tốt là yên tâm ko lo lắng gì, nếu chip có vân đề là ko chạy được gì đâu. Mình chỉ sợ Chip và CPU lạnh tanh thôi .
                Phần cứng máy tính huydim
                TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• Chào các bác! tôi là lính mới mong các bác chỉ giáo. tôi có cái máy laptop CF-W2 bị hiện tượng rất lạ là cắm điện (dùng Adapter) thì chạy tốt, sạc pin đầy đủ (100%), nhưng khi rút ổ cắm điện ra là nó tắt liền. Tóm lại là không sử dụng pin được mặc dù vẫn thấy nó xạc pin được. Như vậy là nó bị lỗi gì và có khắc phục được không? thank's

Comment

• Nó nóng nhưng chạy tốt là yên tâm ko lo lắng gì, nếu chip có vân đề là ko chạy được gì đâu. Mình chỉ sợ Chip và CPU lạnh tanh thôi .
                    Ủa đi tuần trăng mật mấy tháng về lại rồi à pa ?
                    Nghe nói đã li dị vợ cũ rồi hử ^^ ??
                    Mình chỉ sợ Chip và CPU lạnh tanh thôi
                    Bác có kinh nghiệm gì về bệnh mất nguồn CPU thì chia sẻ chút đỉnh đi, cứ mỗi lần gặp bệnh này là y như rằng đêm nằm ác mộng.
                    Thanks pác.

Comment

• Nguyên văn bởi Judas Priest Xem bài viết
                      Ủa đi tuần trăng mật mấy tháng về lại rồi à pa ?
                      Nghe nói đã li dị vợ cũ rồi hử ^^ ??
                      Trời ai mà nói ác ôn vây hả
                      Nguyên văn bởi Judas Priest Xem bài viết
                      Bác có kinh nghiệm gì về bệnh mất nguồn CPU thì chia sẻ chút đỉnh đi, cứ mỗi lần gặp bệnh này là y như rằng đêm nằm ác mộng.
                      Sưu tầm mấy con chip dao động cho MostFeet để dành mà thay nó
                      Phần cứng máy tính huydim
                      TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• Em là lính mới mong các bác chỉ giáo .Em chót dại cài cái Easy Hide IP 1.6 .Nghe giang hồ quảng cáo là một công cụ tuyệt vời để ẩn IP ,dùng download ở Rapidshare .Chưa thấy lợi đâu thì máy em cứ restart ầm ầm .Vừa khởi động lên tí thì lại restart .Mà gỡ Easy Hide IP 1.6 thì lại đứt mạng luôn .Em bó tay !
                        Em nhờ pác nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em
                        Thanks pác.

Comment

• Nguyên văn bởi huydim Xem bài viết
                          Nó nóng nhưng chạy tốt là yên tâm ko lo lắng gì, nếu chip có vân đề là ko chạy được gì đâu. Mình chỉ sợ Chip và CPU lạnh tanh thôi .
                          A! Huydim đây rồi! Tôi ngóng Bác mãi. Tôi có gặp một số mainboard Asus, Kenao cứ chạy rồi ngắt. Nghĩa là card test báo D1, D2, ... D5 đứng im hoặc C1, C2,..., 07 rồi nháy đèn Reset và lại đếm lại từ đầu C1, C2 ,... Mong bác chỉ với. Đau cả đầu. Cảm ơn Bác nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi huydim Xem bài viết
                            Trời ai mà nói ác ôn vây hả

Sưu tầm mấy con chip dao động cho MostFeet để dành mà thay nó
                            Nói đến IC dao động nguồn CPU mình làm được cũng nhiều main rồi nhưng đến cái Esys 865 - socket 775 tui cũng dễ sống, dễ chết với nó luôn. Các Fet nguồn OK hết nhưng khi thay IC RT9245A khác vào vẫn không có nguồn. Cẩn thận tôi thay đến mấy con vẫn không thấy tẹo nguồn CPU nào hết. Sau con IC dao động nguồn CPU có thêm con IC đệm. Xin hỏi các Bác có khi nào chết còn này không nhỉ. Là loại IC chân nửa trong nửa ngoài, chính giữa bụng còn có thêm tiếp xúc để tải nhiệt nữa chứ. Nếu khò lâu sợ nó chết mà nếu không làm thì không biết đường nào mà tìm cả. Mong các đại ca chỉ giúp

Comment

• Huydim đi lâu thật đó. Anh em trong luồng cứ mỏi mắt ngóng trông. Nay gặp lại rồi mình cũng tranh thủ thọ giáo mấy câu nhé. Thông cảm cho vì trình độ còn quá hạn chế. Main P4 ECS 845, cứ khi tắt máy là khởi động lại hoài mặt dù mình đã cài Windows hẳn hoi chứ không chạy Win Ghost

Comment

• cho minh hoi máy tính của mình khi coi film củng như nghe nhạc đều ko có tiếng(co hình) la tai sao? loa vẩn tốt mình đã kiểm tra. Minh nghĩ là mình đã lở xóa j đó rui nhưng ko bit la j. xin anh em giup đở, cang rỏ càng tốt(minh ko rành máy tính)

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X