Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Việc thay bình accu cho UPS APC...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi bo-chipchip Xem bài viết
    OK. cám ơn bác!
    Bác cho e hỏi trước bác dùng con APC SUA1000 có ổn không? hiệu suất được bao nhiêu %? khả năng chịu quá tải được bao nhiêu %? Có người nói là dùng với nồi cơm điện 640W được khoảng 5 phút là báo quá tải, con của bác có bị vậy không? đã chế sẵn chỉ việc nối vào bình acquy và dùng với giá 2 triệu thì có hợp lý không bác?
    - Mình không dùng con APC SUA1000 (670W) mà dùng 1 con Back-UPS Pro 1000 (670W, ko có quạt tản nhiệt, dòng ko tải là 0,8A) và 1 con APC SUA1500 (980W, dòng ko tải bao gồm 1 quạt tản nhiệt là 1,2A) => hệ số công suất 0,65 đến 0,67. Mình chưa đo hiệu suất của nó bao giờ nên ko biết hiệu suất như thế nào, riêng con Back-UPS Pro 1000 thì chạy 1 nồi cơm điện 650W vẫn oke. Con SUA1000 nếu có quạt chắc dòng ko tải tầm 1,2A => tốn 28,8W để nuôi bản thân nó rồi => nếu cắm 1 nồi cơm điện 640W thì nó phải gánh tổng công suất từ 668,8W => báo quá tải là bình thường.
    - Nếu là con SUA1000 mà đã chế sẵn rồi mà đầu tư 2 triệu thời điểm này theo mình là đắt (vì việc chế dây đẹp như mình làm chỉ mất tốt đa 30 phút thôi), còn vào lúc cao điểm thì giá như vậy là hợp lý. Nếu chỉ thi thoảng mới mất điện như ở Hà Nội thì với dòng sạc ban đầu 5A sau đó duy trì ở 3A (cho dòng UPS SUA dạng Tower nhé) nếu sử dụng loại bình 100A sẽ chẳng cần phải mua bộ nạp ngoài. Nhà mình đang sử dụng con SUA 1500VA vừa để chạy modem, chạy laptop (rút Bin ra) hành ngày còn dùng để chạy quạt, đèn, tivi, ... lúc mất điện => tiện cả đôi đường
    Last edited by Locdx; 08-08-2011, 10:33.

Comment

• Nguyên văn bởi Locdx Xem bài viết
      - Mình không dùng con APC SUA1000 (670W) mà dùng 1 con Back-UPS Pro 1000 (670W, ko có quạt tản nhiệt, dòng ko tải là 0,8A) và 1 con APC SUA1500 (980W, dòng ko tải bao gồm 1 quạt tản nhiệt là 1,2A) => hệ số công suất 0,65 đến 0,67. Mình chưa đo hiệu suất của nó bao giờ nên ko biết hiệu suất như thế nào, riêng con Back-UPS Pro 1000 thì chạy 1 nồi cơm điện 650W vẫn oke. Con SUA1000 nếu có quạt chắc dòng ko tải tầm 1,2A => tốn 28,8W để nuôi bản thân nó rồi => nếu cắm 1 nồi cơm điện 640W thì nó phải gánh tổng công suất từ 668,8W => báo quá tải là bình thường.
      - Nếu là con SUA1000 mà đã chế sẵn rồi mà đầu tư 2 triệu thời điểm này theo mình là đắt (vì việc chế dây đẹp như mình làm chỉ mất tốt đa 30 phút thôi), còn vào lúc cao điểm thì giá như vậy là hợp lý. Nếu chỉ thi thoảng mới mất điện như ở Hà Nội thì với dòng sạc ban đầu 5A sau đó duy trì ở 3A (cho dòng UPS SUA dạng Tower nhé) nếu sử dụng loại bình 100A sẽ chẳng cần phải mua bộ nạp ngoài. Nhà mình đang sử dụng con SUA 1500VA vừa để chạy modem, chạy laptop (rút Bin ra) hành ngày còn dùng để chạy quạt, đèn, tivi, ... lúc mất điện => tiện cả đôi đường
      Con SUA1000 này không có quạt tản nhiệt bác a, như vậy là giá không hợp lý rồi bác nhỉ. Có người cũng gạ bán 1 con SUA1500RMI-2U (dạng tủ Rack) giá 2,3 triệu nhưng họ cũng nói thật là khi bật ti vi thì không lên được mà phải bật 2 - 3 lần mới lên, như vậy CL con này có vấn đề phải không bác? E dùng acquy 180Ah thì với dòng nạp đấy chắc là không ổn rồi bác nhỉ.
      Hôm nọ e tháo cái rắc nối acquy của con SUA2200I để nghiên cứu chế lại như bác hd, vô ý làm chập 2 đầu dây mà nó nổ rồi cháy sáng như hàn điện, hãi quá bác ạ!

Comment

Con SUA1000 này không có quạt tản nhiệt bác a, như vậy là giá không hợp lý rồi bác nhỉ. Có người cũng gạ bán 1 con SUA1500RMI-2U (dạng tủ Rack) giá 2,3 triệu nhưng họ cũng nói thật là khi bật ti vi thì không lên được mà phải bật 2 - 3 lần mới lên, như vậy CL con này có vấn đề phải không bác? E dùng acquy 180Ah thì với dòng nạp đấy chắc là không ổn rồi bác nhỉ.
        Hôm nọ e tháo cái rắc nối acquy của con SUA2200I để nghiên cứu chế lại như bác hd, vô ý làm chập 2 đầu dây mà nó nổ rồi cháy sáng như hàn điện, hãi quá bác ạ!
        Nếu cái SUA1000 đấy không có quạt tản nhiệt mà mới cắm cái nồi cơm điện 640W đc 1 lúc đã báo quá tải là có vấn đề rồi. Còn con SUA1500RMI-2U họ đòi giá tận 2,3 triệu vào thời điểm này cũng là đắt rồi (giá chỉ tầm 1,7 triệu trở xuống thôi, nếu là dạng tower thì 2 triệu trở xuống). Nếu họ nói cái SUA1500RMI-2U đấy ko thể tải đc cái tivi CRT 29 inh trở xuống khi khởi động thì đừng có ôm vào (cái APC Back-UPS Pro 1000 của mình còn chạy đc cái CRT Sony 25 inh ngon ơ), ngoài ra dòng nạp của cái loại tủ rack này lúc đầu chỉ có 3,5A sau đó duy trì ở 2A thôi nên nếu nạp cho bình 180Ah lâu đầy lắm.

Hôm trước hỏi bạn để lấy 5 quả bình HAZE 180Ah cho ông anh với đứa em, đã quyết định lấy rồi nhưng 2 hôm sau lại bảo thôi. Ở quê mình đang xài 3 quả ắc quy nước GS 100Ah cho các cụ nên cũng máu lấy 3 cái HAZE 180Ah lắm nhưng giờ tha 3 bình 180kg về đến quê (150km) thì

Comment

Nếu cái SUA1000 đấy không có quạt tản nhiệt mà mới cắm cái nồi cơm điện 640W đc 1 lúc đã báo quá tải là có vấn đề rồi. Còn con SUA1500RMI-2U họ đòi giá tận 2,3 triệu vào thời điểm này cũng là đắt rồi (giá chỉ tầm 1,7 triệu trở xuống thôi, nếu là dạng tower thì 2 triệu trở xuống). Nếu họ nói cái SUA1500RMI-2U đấy ko thể tải đc cái tivi CRT 29 inh trở xuống khi khởi động thì đừng có ôm vào (cái APC Back-UPS Pro 1000 của mình còn chạy đc cái CRT Sony 25 inh ngon ơ), ngoài ra dòng nạp của cái loại tủ rack này lúc đầu chỉ có 3,5A sau đó duy trì ở 2A thôi nên nếu nạp cho bình 180Ah lâu đầy lắm.

Hôm trước hỏi bạn để lấy 5 quả bình HAZE 180Ah cho ông anh với đứa em, đã quyết định lấy rồi nhưng 2 hôm sau lại bảo thôi. Ở quê mình đang xài 3 quả ắc quy nước GS 100Ah cho các cụ nên cũng máu lấy 3 cái HAZE 180Ah lắm nhưng giờ tha 3 bình 180kg về đến quê (150km) thì
          Hi... hóa ra là bác ah. Quê bác ở tận đâu vậy, bác gửi xe khách cũng OK mà. Nếu bác còn nhu cầu thì e bớt thêm mỗi bình 50k và cho người chuyển ra tận bến xe cho bác chứ có vđ gì đâu bác.

Comment

Thế thì không ổn rồi bác nhỉ. Sao dòng này hệ số công suất của nó thấp thế bác nhỉ, e thấy cái SUA2200i có hệ số là 0,9 cơ mà. Đang ngắm nghía 2 con đấy mà thấy bác tư vấn vậy thì lại phải ngâm cứu lại rồi.

Comment

Hi... hóa ra là bác ah. Quê bác ở tận đâu vậy, bác gửi xe khách cũng OK mà. Nếu bác còn nhu cầu thì e bớt thêm mỗi bình 50k và cho người chuyển ra tận bến xe cho bác chứ có vđ gì đâu bác.
              Mình ở Thái Bình nhưng ở tận dưới huyện cơ, về dưới huyện thì từ nhà ra đến chỗ ô tô dừng phải 2km nữa, từ Hà Nội về đến nhà phải đi hai lần xe ô tô (Hà Nội - TP Thái Bình, TP Thái Bình - nhà).

Thế thì không ổn rồi bác nhỉ. Sao dòng này hệ số công suất của nó thấp thế bác nhỉ, e thấy cái SUA2200i có hệ số là 0,9 cơ mà. Đang ngắm nghía 2 con đấy mà thấy bác tư vấn vậy thì lại phải ngâm cứu lại rồi.
              Trước giờ mình thấy thằng APC nó sản xuất UPS chia làm 3 loại hệ số công suất khác nhau, 1 loại là 0,65 hoặc 0,7 và 1 loại là 0,9. Trong đó, từ 1500VA trở xuống mình ko thấy loại nào có hệ số công suất 0,9; còn từ 2000VA trở lên có dòng có hệ số công suất là 0,65 hoặc 0,7 (chủ yếu là 0,7) và 0,9, màu trằng chỉ có hệ số 0,65 hoặc 0,7, màu đen thường là 0,9 (tức là màu đen vẫn có loại hệ số 0,7). Dòng có hệ số 0,9 thì giá đắt hơn khá khá so với dòng 0,65 và 0,7. Thực tế các loại UPS và kích điện của các hãng khác (trừ dòng online) chỉ có hệ số công suất trong khoảng từ 0,65 đến 0,7 thôi. Vì vậy, nếu giá cái SUA1000 mà hợp lý, chạy ổn định là ôm được rồi.

Comment

• Ups

Mình có một UPS TG500 của hang SANTAK,còn lại 2 năm bảo hành.mình it xài nên còn rất tốt.ai có nhu cầu mua thì liên lạc với mình nha.liên lạc qua mail:nguyentuthong18@gmail.com hoặc dt:0976641604

Comment

• mình nghe nói con santak và con Ares khi thay bình thì ko cần resset đúng ko vậy các bác. vì mình cũng đang định mua nhưng tháy APC cần resset thấy nản

Comment

Mình ở Thái Bình nhưng ở tận dưới huyện cơ, về dưới huyện thì từ nhà ra đến chỗ ô tô dừng phải 2km nữa, từ Hà Nội về đến nhà phải đi hai lần xe ô tô (Hà Nội - TP Thái Bình, TP Thái Bình - nhà).

Trước giờ mình thấy thằng APC nó sản xuất UPS chia làm 3 loại hệ số công suất khác nhau, 1 loại là 0,65 hoặc 0,7 và 1 loại là 0,9. Trong đó, từ 1500VA trở xuống mình ko thấy loại nào có hệ số công suất 0,9; còn từ 2000VA trở lên có dòng có hệ số công suất là 0,65 hoặc 0,7 (chủ yếu là 0,7) và 0,9, màu trằng chỉ có hệ số 0,65 hoặc 0,7, màu đen thường là 0,9 (tức là màu đen vẫn có loại hệ số 0,7). Dòng có hệ số 0,9 thì giá đắt hơn khá khá so với dòng 0,65 và 0,7. Thực tế các loại UPS và kích điện của các hãng khác (trừ dòng online) chỉ có hệ số công suất trong khoảng từ 0,65 đến 0,7 thôi. Vì vậy, nếu giá cái SUA1000 mà hợp lý, chạy ổn định là ôm được rồi.
                    Hi.... Vậy là quê bác cũng là quê ngoại của e đó.
                    Theo tư vấn của bác thì giá đó không hợp lý rồi. Nếu bác biết nguồn nào thì thông tin cho e với nhé. Thanks bác trước

Comment

Chú Locdx tậu được con Ampe kìm xịn đó đếm quá chính xác đó như thế thì con muỗi cũng kg lọt qua được nữa rùi. Hôm nào anh mượn vai` ngay` nữa nhé! Ah` con SUA 1000&1500I và loai (Tủ Rack)Anh tăng dòng nạp lên và duy trì ~6A nạp cho cặp ác quy khô 24V-70Ah. khoảng 10h đầy phè rui` tự về dần 4-3-2-1-0,5A rồi ngắt đo ácquy lên 27,5V.Hôm nao` Chú qua anh xem đi nhớ mang em Ampe kìm theo nhé!
                      Chuyên sâu APC SMART-UPS Mr: Lập 0912765253 Thanh xuân-HN

Comment

• Nguyên văn bởi heolun2006 Xem bài viết
                        Chào bạn!
                        Theo bạn nói thì có thể bình zin theo máy từ khi xuầt xưởng so với bình thay ngoài chợ chất lượng có thể khác nhau. Nhưng khi thay thì hãng cũng chỉ mua bình ngoài chợ về thay mà thôi (đã kiểm tra thưc tế) vậy mà thời gian cấp điện lại dài hơn...???
                        Còn về phần sạc, nếu cho rằng UPS có vấn đề thì không đúng vì nếu tự thay ở Cty thì 10 cái hết 10 cái đều không đạt yêu cầu về thời gian cấp điện, không lẽ cả 10 cái đều hư phần sạc...??? Mặt khác nếu mang những UPS này đến hãng thì họ khẳng định chỉ thay bình không sửa chữa trên main gì cả, bằng chứng là họ chỉ bảo hành bình accu mà thôi. Hơn nữa nếu lo ngại về khả năng bình sạc chưa đầy thì mình đã từng mang bình ra nơi bán nhờ họ sạc đầy dùm và có kiểm tra lại bằng đồng hồ chuyên dụng của họ.
                        Ở đây vấn đề mình muốn hỏi ae là, sau khi tham khảo các bạn cùng ngành, có ai biết về phần mềm mà hãng APC sử dụng để reset lại UPS khi thay bình hay không và cách sử dụng nó như thế nào, vì thực tế là hãng thừa nhận có phần thao tác này sau khi thay bình.
                        Rất mong chia sẽ kinh nghiệm của ae trên diễn đàn. Thân!
                        Chào các bạn! Trên diễn đàn có rất nhiều người quan tâm tới dòng smart-ups của APC Thực chất thì họ không những kg làm khó cho người sử dụng đâu mà ngược lại họ làm như vậy là để có những sản phẩm tốt nhất cho chúng ta sử dụng. và bảo đảm những tính năng của thiết bị UPS điều này đã vượt trội hơn so với những sản phẩm UPS khác kg có được. Thời gian vừa qua có rất nhiều bạn đã gọi và cần tư vấn về dòng UPS này.Là người đã và đang s/c dòng sảm phẩm này tôi khuyên các bạn hay tìm 1 dịch vụ tin cậy nhất và gần nhất họ sẽ khác phục sự cố sản phẩm cho các bạn. vì sản phẩm này được thiết kế và giám sát hoạt động của chúng bằng Eprom. để bảo đảm cung cấp dòng và áp khi chạy backup theo đúng thông số kỹ thuật của máy, sau thời gian dài hoạt động acquy sẽ kém đi máy sẽ kg cho phép chạy nữa hoặc thời gian Backup rất it'. Cần phải thay thế ácquy mới. Khi ta thay mới thì cần phải Reset lại bộ nhớ Rom nếu kg máy vẫn trong tình trạng acquy kém.APC kg có phần mềm riêng để Reset khi thay acquy đâu trong Windown máy tính có tien ích (Hyper-terminal) đó chính là phần mềm để Reset Rom. cái khó là mỗi loại Model máy sẽ có một thông số cài đặt và kinh nghiệm riêng mà cái này chỉ APC-service mới có. còn vấn đề mua acquy thì kg nhất thiết phải là của chính hãng đâu vì giá rất đắt so với điều kiện của chúng ta. Có thể thay acquy khô (loại dùng trong viễn thông) Đúng thông số về Von và Ampe là OK. Vì vậy tôi thấy các bạn tự làm không đúng kỹ thuật rất dễ gây hỏng hóc và nguy hiểm.
                        Chuyên sâu APC SMART-UPS Mr: Lập 0912765253 Thanh xuân-HN

Comment

• Mình nghe nói APC vùa giảm thơi gian bảo hành xuống còn 2 năm thì vì 3 năm như trước, không biết tin này có thật không hả các bro? Đang định tậu mới cho cái máy chủ ở nhà mà nghe bạn nói thế nên phân vân quá ~ Mà nếu đúng là APC chỉ còn bảo hành 2 năm thì hiện nay chỉ có mỗi SANTAK là bảo hành 3 năm thôi phải ko?
                          Mình có vào trang chủ APC tham khảo, nhưng toàn tiếng Anh, bó tay rôi

Comment

• Nguyên văn bởi UIdiot Xem bài viết
                            Mình nghe nói APC vùa giảm thơi gian bảo hành xuống còn 2 năm thì vì 3 năm như trước, không biết tin này có thật không hả các bro? Đang định tậu mới cho cái máy chủ ở nhà mà nghe bạn nói thế nên phân vân quá ~ Mà nếu đúng là APC chỉ còn bảo hành 2 năm thì hiện nay chỉ có mỗi SANTAK là bảo hành 3 năm thôi phải ko?
                            Mình có vào trang chủ APC tham khảo, nhưng toàn tiếng Anh, bó tay rôi
                            Tin này chính xác đáy bác UIdiot ah, cái này bằng văn bản hẳn hoi
                            - Tất cả các loại UPS APC 1 pha từ nay chỉ bảo hành 2 năm thôi
                            - Tin này em được thằng bạn kinh doanh UPS báo cách đây 1 tháng rồi

Do vậy chúc anh em trên DĐ có thể lựa chọn cho mình các sản phẩm tốt
                            TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
                            Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
                            DĐ: 0976.299.429 -

Comment

• Nguyên văn bởi thieu-bn2011 Xem bài viết
                              Tin này chính xác đáy bác UIdiot ah, cái này bằng văn bản hẳn hoi
                              - Tất cả các loại UPS APC 1 pha từ nay chỉ bảo hành 2 năm thôi
                              - Tin này em được thằng bạn kinh doanh UPS báo cách đây 1 tháng rồi

Do vậy chúc anh em trên DĐ có thể lựa chọn cho mình các sản phẩm tốt
                              UPS APC 1 pha chỉ bảo hành 2 năm hả bác? Thế còn các dòng UPS 3 pha thì sao?

Comment

• Có bác nào thử cái này và reset thành công chưa?
                                Manually Resetting an APC Smart-UPS Battery Constant After New Battery Replacement

Comment

Về tác giả

Collapse

heolun2006 Tìm hiểu thêm về heolun2006

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X