Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bác nào am hiểu vè bộ nguồn thì cho em hỏi, phải bộ nguồn 25-0-25 sau khi qua cầu nắn dòng la 35-0-35. bác nào biêt thì chỉ giáo giúp em.tại em tính mua bộ nguồn khoảng 15A, nó khá đắt nên phải mua cho đúng không thôi tiền bay mất luôn

Comment

• Nguyên văn bởi tinhB1204975 Xem bài viết
      bác nào am hiểu vè bộ nguồn thì cho em hỏi, phải bộ nguồn 25-0-25 sau khi qua cầu nắn dòng la 35-0-35. bác nào biêt thì chỉ giáo giúp em.tại em tính mua bộ nguồn khoảng 15A, nó khá đắt nên phải mua cho đúng không thôi tiền bay mất luôn
      Nguồn 25vac X2 sau khi nắn và lọc sẽ thành 35vdcX2 (max),

Comment

• cảm ơn bác Quocthaibmt nhiều, em mua một cục nguồn về mới được

Comment

• bác mua hàng chợ thì 15a về còn 10a bác đặt người ta quấn cho chắc tuy mắc hơn nhưng pro hơn
          điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• mình ở cần thơ, kím mua linh kiện đã khó, còn đi dặt quấn biến áp chắc không ai làm, mà có thì cũng đâu có biết ở đâu, ở đây không có bán tập trung như ở tp HCM

Comment

• bác nào rành về lọc nguồn cho amly, cho em hỏi với sơ đồ này em có thể dùng cho amly class a được không

Click image for larger version

Name:	mach nguon.jpg
Views:	1
Size:	30.4 KB
ID:	1376175

Comment

• mình không rành nhưng xin có ý kiến. dư rồi bạn ơi. nhưng mà chắc trình độ mình hơi kém nên không biết 4 con 100n bạn mắc ở cầu để làm gì, theo mình thì không nên để đó. chỉ cần đặt 2 con ở nguồn âm và dương xuống mass là đủ. đặt nhiều thì nó lại công dồn vào nên không lọc được tần số cao như 1 con (theo mình nghĩ - có ghì đừng chém nhé hjhj). nếu bạn muốn chống nhiễu tần số cao thì khi vẽ mạch in cho thêm vài con diode mắc ngược chiều song song rồi cho đường mạch đó đi sát với mass, khoảng cách càng nhỏ càng tốt. mass thì vẽ theo kiểu tỏa ra nhiều nhánh nhưng gom lại 1 chổ mass tụ .vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn!

Comment

• Cảm ơn bác Truongantinh đã góp ý. thông thường mạch nguồn chỗ nắng dòng người ta chỉ dùng 2 con 100n, nhưng em từng hỏi bác google và gặp đâu đó chỗ nằng dòng có đến 4 con 100n, em chỉ vẽ để có bác nào góp ý kiến và chỉ chỗ sai cho em, tại em không biết như thế là đủ chưa nên em lựa chon cách vẽ nhiều có gí sai thì bỏ bớt chứ thiếu thì hơi mệt.em đã chỉnh mạch lại là em sẽ bỏ bớt 2 cuộn cảm,vì em thấy cuôn 1h rất to và mình phải tự quấn nên hơi ngán, Cho en hỏi thêm không biết công suất chừng 800w thì mình dùng dây đông tiết diện chừng bao nhiêu ạ? và để tăng độ ổn định ta có thể gắng thêm cánh tay giả tu + xuống mass và từ mass xuống - ,con điện trở chừng 20w còn trị số thì mong bác chỉ giúp em, con cách mắc diode ngược chiều song song là sao em chưa hiểu. Em còn ngu lắm, tại em mới là sinh viên năm nhất của đại học cần thơ thôi, còn phải học hỏi nhiều lắm. Mong bác chỉ dẫn giúp em.

Comment

• Nguyên văn bởi truongantinh Xem bài viết
                    mình không rành nhưng xin có ý kiến. dư rồi bạn ơi. nhưng mà chắc trình độ mình hơi kém nên không biết 4 con 100n bạn mắc ở cầu để làm gì, theo mình thì không nên để đó. chỉ cần đặt 2 con ở nguồn âm và dương xuống mass là đủ. đặt nhiều thì nó lại công dồn vào nên không lọc được tần số cao như 1 con (theo mình nghĩ - có ghì đừng chém nhé hjhj). nếu bạn muốn chống nhiễu tần số cao thì khi vẽ mạch in cho thêm vài con diode mắc ngược chiều song song rồi cho đường mạch đó đi sát với mass, khoảng cách càng nhỏ càng tốt. mass thì vẽ theo kiểu tỏa ra nhiều nhánh nhưng gom lại 1 chổ mass tụ .vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn!
                    Nguyên lý thì phải cần có mấy con tụ đó khỏi cần nói nhiều, còn triệt hẳn những xung nhiễu phát sinh thì còn khướt. Chuẩn men thì phải có mạch thâm nhập dòng AC nguồn điện lưới, lùng diệt trước xung phát sinh, ổn định nguồn-dòng-tần số rồi mới cho dòng điện vào máy. Cái đó ví như nguyên liệu có tốt thì thức ăn chế biến mới ngon.
                    By three methods we may learn wisdom:
                    First, by reflection, which is noblest;
                    Second, by imitation, which is easiest;
                    and third by experience, which is the bitterest

Comment

• bác nào giup em với?em co một mạch khuyech dai 2 kênh dùng 2 cạp d718 va b688 .bây giò e muôn chuyên về 1 kênh chạy 4 sò.[dung chay loa sup 20cm] mong moi nguoi giup do

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                        Các bạn nào thich DIY thì mình có 1 mạch Amply CS cỡ 100W (loa 4Ohm)
                        Dùng chỉ 1 cặp FET : IRF540 & IRF9540 ------------> 20k / 1cặp (bán lẻ ở Nhật Tảo)
                        Tầng vi sai và kích FET đùng transistor C1815 & A1015
                        Điện trở, tụ điện, tản nhiệt, v..v..
                        => giá tiền cho bo mạch này chỉ dưới 50k.
                        Nguồn +/- 40V (Tăng phô 30V đôi, nắn lại thành gần +/- 40V) ----> 50k->80k một cục 5A.

Mình lắp và xài cả năm rùi, chạy ổn, nghe cũng tốt (BASS ấm, treep trong trẻo vì FET hay hơn BJT)

Đặt biệt là mạch này kéo nổi loa 2Ohm nha.

Mình mắc 3 cái loa vào chung 1 ngõ ra: 1Full đôi (2củ loa 4tâc') 1Full đơn 4tâc' và 1Full 3 tâc' ==> 2Ohm, V-out tại loa ~7V (V-in ~500mV)
                        Nếu chỉ đánh 1loa Full đơn 3 tấc thì V-Out ~18V (V-in ~500mV) cái này mình đo thực tế bằng VOM đo'.
                        Tản nhiệt có gắn quạt nhỏ 5V => chỉ âm ấm thôi.

ĐÂY LÀ SƠ ĐỒ MẠCH CHO MỘT KÊNH THUI NHA
                        [ATTACH=CONFIG]50023[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]50024[/ATTACH]

ĐÂY LÀ HÌNH MẠCH HOÀN CHỈNH NÈ (bé tẹo teo 12x15Cm ^^!)
                        MẠCH NÀY MÌNH LÀM CHO 2 KÊNH LEFT & RIGHT
                        Chỉ cần làm 2 mạch y như vậy thui hihi

[ATTACH=CONFIG]50025[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]50026[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]50027[/ATTACH]

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG VÀ VUI VẺ
                        bac oi? bác có mạch chay 2con irf540 ko? em dang co 2 con do ma ko biet lam gi ca

Comment

• Nguyên văn bởi tinhB1204975 Xem bài viết
                          Cảm ơn bác Truongantinh đã góp ý. thông thường mạch nguồn chỗ nắng dòng người ta chỉ dùng 2 con 100n, nhưng em từng hỏi bác google và gặp đâu đó chỗ nằng dòng có đến 4 con 100n, em chỉ vẽ để có bác nào góp ý kiến và chỉ chỗ sai cho em, tại em không biết như thế là đủ chưa nên em lựa chon cách vẽ nhiều có gí sai thì bỏ bớt chứ thiếu thì hơi mệt.em đã chỉnh mạch lại là em sẽ bỏ bớt 2 cuộn cảm,vì em thấy cuôn 1h rất to và mình phải tự quấn nên hơi ngán, Cho en hỏi thêm không biết công suất chừng 800w thì mình dùng dây đông tiết diện chừng bao nhiêu ạ? và để tăng độ ổn định ta có thể gắng thêm cánh tay giả tu + xuống mass và từ mass xuống - ,con điện trở chừng 20w còn trị số thì mong bác chỉ giúp em, con cách mắc diode ngược chiều song song là sao em chưa hiểu. Em còn ngu lắm, tại em mới là sinh viên năm nhất của đại học cần thơ thôi, còn phải học hỏi nhiều lắm. Mong bác chỉ dẫn giúp em.

cái vụ mắc diode kiểu đó là cả một nghệ thuật mà sư phụ của mình đã đúc kết trong mấy muơi năm dạy và thực hành, lúc đầu mình nhìn vào chẳng hiểu tại sao lại mắc như vậy, mắc như vậy sẽ làm phí 4 con diode.....nhưng thật sự không phí chút nào,tất cả ampli mà sư phụ mình làm đều chống nhiễu rất tốt, vặn hết volume đưa tai sát tai vào loa hoàn toàn không có tiếng gì, kể cả nhỏ như tiếng gió nhẹ...nhưng để đạt được như vậy không chỉ do nguồn mà còn rất nhiều yếu tố khác, chất lượng như vậy mà nguồn chỉ lọc bằng 2 con 100n tại nguồn +- chứ không hề cầu kì đâu bạn, vài lời chia sẽ cùng bạn

Comment

• Xin bác Truongantinh chỉ dẫn luôn ạ. mắc song là như thế nào. chẳng lẻ bốn con diode nắng dòng rồi mình mắc bên cạnh mỗi con thêm 1 con diode, nâng tổng số diode là 8. Xin bác chỉ em luôn ạ.

Đã đưa thì phải đưa Đường Tăng đến tận Tây Thiên.

Comment

• Là hai cái Diode mắc // nhưng ngược chiều nhau. Nối từ B+ xuống mass, một bộ tương tự từ B- xuống mass.
                              Tác dụng của nó đơn giản là triệt xung hài tần cao mà. Ai học về lý thuyết Radio đều biết. Kiến thức này chỉ có mấy cụ chính quy mới học à. Em dân Amater
                              By three methods we may learn wisdom:
                              First, by reflection, which is noblest;
                              Second, by imitation, which is easiest;
                              and third by experience, which is the bitterest

Comment

• mắc như vậy gây đại họa bạn ơi

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse