Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tuan_dung Xem bài viết
    ban da dung thu cap so do voi cap a1943 c5200 chua? neu thu roi thi cho minh biet cap nao hay hon nha ban.minh cung thich rap amply lam
    Còn tùy loại mạch bác lựa chọn để ráp và bóng đó do đâu sản xuất: VN, Khựa, Sing hay "Jp"- của này độc hại lắm
    By three methods we may learn wisdom:
    First, by reflection, which is noblest;
    Second, by imitation, which is easiest;
    and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Chào các bác, có món quà cho các DYER đây
      Đã lắp ráp và kiểm tra. Chạy ổn định, chất âm trong trẻo, nhưng công suất vẫn không như sự mong đợi, 4 cặp 2SC2922 và 2SA1216 khá nóng, ... Xin nhận mọi sự góp ý của các bác để mạch được hoàn thiện.
      Hôm nào mình sẽ chụp mấy cái ảnh "module completed" cho các bác xem, khá đẹp đấy ...
      Attached Files

Comment

• Pác nào biết chỉ dùm E với!!!

E khoái món ráp ampli lắm. vào Forum thấy các pác bàn sôi nổi quá. E cung định ráp thử.
        E ra chợ mua đươc cục nguồn đôi 30V-8A.
        Nhưng ở sơ cấp nó lại ghi là 0 - 110 - 0 - 110
        E đo bằng đồng hồ thì thấy cặp 0 - 0 và 110 - 110 là 2 cuộn riêng.
        Các pác chỉ dùm E bấy giờ muốn đấu vào 220V thì hàn 2 đầu 110 - 0 ở giữa vào với nhau có fải kô.
        Rất mong các sư huynh chỉ giáo dùm E...
        |

Comment

• biến áp 110 / 220 VAC

Nguyên văn bởi nguoihp Xem bài viết
          E khoái món ráp ampli lắm. vào Forum thấy các pác bàn sôi nổi quá. E cung định ráp thử.
          E ra chợ mua đươc cục nguồn đôi 30V-8A.
          Nhưng ở sơ cấp nó lại ghi là 0 - 110 - 0 - 110
          E đo bằng đồng hồ thì thấy cặp 0 - 0 và 110 - 110 là 2 cuộn riêng.
          Các pác chỉ dùm E bấy giờ muốn đấu vào 220V thì hàn 2 đầu 110 - 0 ở giữa vào với nhau có fải kô.
          Rất mong các sư huynh chỉ giáo dùm E...
          Ngõ vào của biến áp này được quấn để sử dụng trong cả 2 nguồn điện lưới 110VAC và 220VAC, và có một contact loại 6 "chấu dùng cho việc này. Ở một vị trí, nó nối song song hai cuộn dây (dùng 110VAC) và ở vị trí kia hai cuộn được đấu nối tiếp (220VAC)

Nếu chỉ có nhu cầu dùng trong mạng điện lưới 220VAC thì bạn đấu nối tiếp 2 cuộn dây nói trên theo hình dưới đây.

220VAC-0-/////-o-o-/////-0-220VAC

Hai điểm giữa ký hiệu o được nối với nhau, hai điểm hai bên ký hiệu 0 nối vào nguồn điện 220VAC. -/////- là cuộn dây.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

• Mấy hôm kô vào diễn đàn được.
            Cám ơn LanHương rất nhiều nhé.
            Mình làm tiếp rồi có jì nhờ các bạn giúp mình nha
            Thanks.
            |

Comment

• mình cũng đang lắp 1 máy âm ly nhưng mà được thầy giáo giúp đỡ từ đầu nên cũng hiểu những gì thầy nói 1 phần nào đó

Comment

• chao các bạn
                - mình rất thích nghịch diện, mình mới ráp một cái Karaoko ( cặp 1943 - 5200) nghe cũng được nhưng thiếu chép, không biết xử lý thế nào.
                - con IC 6520 điều khiển mo tơ trong máy nghe nhạc Pioneer, cấp nguồn đôi 5v vào trực tiếp IC ( qua 4 điốt), mình đo được 4v máy không chạy, mình tăng điện ap từ 100v lên 140v, máy chạy bình thường nhưng nguồn nóng, minh không bviết cách xử lý thế nào
                - Mình muốn có 1 cạc âm thanh da phương tiện vi tỉnh để thay cho đầu karaoke được khong, mua o đâu, cả phần mềm chọn bản
                Mong các ban giupó đỡ

Comment

• Nguyên văn bởi dovancuongbl Xem bài viết
                  chao các bạn
                  - mình rất thích nghịch diện, mình mới ráp một cái Karaoko ( cặp 1943 - 5200) nghe cũng được nhưng thiếu chép, không biết xử lý thế nào.
                  - con IC 6520 điều khiển mo tơ trong máy nghe nhạc Pioneer, cấp nguồn đôi 5v vào trực tiếp IC ( qua 4 điốt), mình đo được 4v máy không chạy, mình tăng điện ap từ 100v lên 140v, máy chạy bình thường nhưng nguồn nóng, minh không bviết cách xử lý thế nào
                  - Mình muốn có 1 cạc âm thanh da phương tiện vi tỉnh để thay cho đầu karaoke được khong, mua o đâu, cả phần mềm chọn bản
                  Mong các ban giupó đỡ
                  1. Thiếu treble thì ra chợ mua một mạch Tone Control về lấp vào là đơn giản nhất, mình thấy mấy mạch bán ngoài chợ Treble cũng đầy đủ đó chứ. Nếu thích tự làm thì ngay trong diễn đàn của chúng ta cũng có nhiều mạch Tone Control đấy.
                  2. IC điều khiển motor trong các máy Pioneer thường qua ổn áp, thường là 7805 và 7905, Nếu chỉ còn 4V thì bạn nên tìm hiểu nguyên nhân nào gây ra sự sụt thế đó,tìm ra và xử lý là xong, không được tăng điện áp AC vào biến thế. Vì điện áp đó được thiết kế cho cuộc sơ cấp. Hơn nữa điện áp ngõ ra không những cấp cho IC điều khiển motor mà còn các thành phần khác trong mạch. bạn làm như thế không những biến áp nóng mà một số thiết bị phía sau cũng nóng theo, VD: 7812 và 7912 nếu có trong mạch.
                  Bạn đo điện áp cấp cho 4diod nếu <10V thì biến áp cháy rồi.

Comment

• có cái amly nao mini ko em dinh lam cai nho nho de nghe nhac =Pm3 ma nhac nho wa:H. ai biet chi dum em nha

Comment

• Nguyên văn bởi ptieumiu Xem bài viết
                      có cái amly nao mini ko em dinh lam cai nho nho de nghe nhac =Pm3 ma nhac nho wa:H. ai biet chi dum em nha
                      Có cái này mini nè bác.....
                      Attached Files
                      Quang Nhat
                      ---------------------------------------
                      Yahoo :quangnhat85ls
                      Mail :
                      Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

• Nguyên văn bởi lamour Xem bài viết
                        Các bạn có thể nghiên cứu ứng dụng con IC driver LM4702 của National Semiconductor để ráp Ampli cũng được đấy. Thông số con này khá tốt, có thể ráp thêm nhiều sò để tăng công suất.Datasheet của nó đây: http://www.national.com/ds/LM/LM4702.pdf
                        Mạch ứng dụng điển hình của nó đây:
                        Thank you very much
                        mình dang cần mạch này.
                        ban co mạch như trên nhưng sử dung mosfet cho minh vơi

Comment

• em có cai tangfo đôi 30-0-30 dòng là 10A mà em không biết là nên dùng loại diode nào để chịu được dòng trên của tangfo em định làm cái mạch amli otl mà chưa làm được nguồn vì kô biết nên dùng diode nào,va tụ lọc thông số bao nhiêu neu làm nguồn đơn va đôi bác nào biết chỉ jup em với va tên cua laọi diode chịu duoc dong 10a thông số la gi, bác nào co so do mach ổn áp post cho em với,va mạch otl co cần dung mạch bao ve loa ko? wm cảm ơn các bác

Comment

• Nguyên văn bởi sakura101 Xem bài viết
                            em có cai tangfo đôi 30-0-30 dòng là 10A mà em không biết là nên dùng loại diode nào để chịu được dòng trên của tangfo em định làm cái mạch amli otl mà chưa làm được nguồn vì kô biết nên dùng diode nào,va tụ lọc thông số bao nhiêu neu làm nguồn đơn va đôi bác nào biết chỉ jup em với va tên cua laọi diode chịu duoc dong 10a thông số la gi, bác nào co so do mach ổn áp post cho em với,va mạch otl co cần dung mạch bao ve loa ko? wm cảm ơn các bác
                            Bạn Sakura nên dùng Diod cầu 12A --> 15A cho transfo này để có hệ số an toàn. Ngoài chợ bán các diod cầu hình khối vuông dẹt màu xám, ở giữa có lỗ để bắt vít xuống sườn máy (dẫn nhiệt luôn), tên thường gọi là DB10 hay DB12 (Diod Bridge) chịu dòng 10 --> 15A / điện áp max 100V. Với diod này bạn dễ dàng làm nguồn đơn hay nguồi đôi tuỳ ý.

Trước cầu nên có biến áp xung EMI để tránh xung dòng nạp tụ ban đầu quá lớn làm chạm, hư cầu.

Mạch ổn áp thì hàng trăm mạch, bạn phải cho biết yêu cầu về điện áp và cường độ + tính chất của tải. OTL nếu ráp mạch bất đối xứng và công uất lớn thì phải cần có mạch bảo vệ loa.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

• Chị Lan Hương ơi,em kô biết làm biến áp xung EMI,vì em chưa được học về biến áp xung chị có thể cho em sơ đồ được kô,và giá trị của tụ lọc là nhiu mf vay chị,em đang làm 2 mạch OTL và BTL ,mach OTL thì dùng điện áp là 30v đơn thế mạch OTL có thể dùng nguồn đôi được kô chị(lấy +/- trên cầu kô lấy điểm giữa),còn BTL thì +40/0/-40,2 mạch chịu đ/áp 5--->8A và 1 cái loa c/s là 80w và BTL có cần dùng mạch bảo vệ loa kô chị,chị post cho em sơ đồ mạch ổn áp có đ/áp ra là +30/0/-30 co dòng khoảng 8A(vì em có transfo 10A lận.Em cảm ơn chị Lan Hương nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
                                nếu bạn ở Sài gòn thì mail cho mình, mình sẽ giúp bạn làm mạch TDA 2030, dễ lắm mình cũng chẳng học điện tử ngày nào, chỉ học trên mạng thôi. bây giờ ráp vô tư.
                                minh cung muon lam 1 mach TDA 2030,ban giup minh voi.mail cua minh la khi196con@yahoo.com.Tks

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X