Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về âm thanh của loa khi kết thúc tín hiệu nhạc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về âm thanh của loa khi kết thúc tín hiệu nhạc

Không biết tiêu đề có đúng không vì mình chưa hiểu rõ về tín hiệu âm thanh ra loa nên mong người thông cảm.
    Mình đang làm một mạch âm thanh liên quan đến các tín hiệu nhạc.
    Mình có để ý rằng khi bật nguồn cho loa lên thì sẽ có 1 tiếng rè hay ù ù gì đó tùy từng loa. Tiếng rất nhỏ thôi nhưng với loa có công suất đủ lớn thì vẫn có thể nghe thành tiếng, nhất là trời mùa đông, ngồi trong phòng không gian yên tĩnh....
    Chẳng hạn với màn hình Asus có tích hợp loa của mình, khi mình lướt web, chuyển 1 tab bất kỳ thôi thì tiếng rè của loa cũng thay đổi (không có tin hiệu nhạc ra, dù tắt tiếng thì đổi sang tab khác hay thoát ra ngoài màn hình chính là tiếng loa thay đổi).
    Mình có một file nhạc guitar tầm 10s là thu âm từ 1 dây đàn đc gảy, âm từ lúc gảy, nhỏ dần đến khi dây đàn hết rung. Nếu cứ để nhạc như vậy xuất tín hiệu ra loa thì kết thúc file nhạc thì loa sẽ phát ra tiếng rè nhỏ khi kết thúc.
    Nhưng do nhu cầu phát nhạc cho ứng dụng của mình mà size to thì không được nên mình chọn giải pháp cắt file nhạc dần dần. Mình để ý nếu mình cắt phần đuôi nhạc càng nhiều (có nghĩa là chỉ giữ lại âm chính của dây đàn chứ phần ngân thì cắt đi) thì lúc kết thúc bài hát tiếng rè càng to, thậm chí khi cắt còn 1s thì nó rè như đi hát karaoke cho mic vào loa ấy, to thành tiếng luôn.
    Mình không hiểu có phải là do tần số phát ra cuối cùng của file âm thanh càng lớn thì tiếng rè càng lớn không.
    Thường các bài hát đều xử lý tiếng nhỏ dần cho đến kết thúc, có phải để lấy tác dụng nếu hết bài thì tiếng loa ko rè to ko
    Do chưa hiểu rõ hoàn toàn về cấu trúc của loa cũng như tín hiệu, dải tần, cường độ.... âm thanh xuất ra loa nên mong mọi người chỉ bảo cách giải quyết.
    Mình cám ơn

Đang ngồi mà có thằng hét vào tai ... thì ù tai hoa mắt rồi còn gì.
    Mà đang bụp bụp xình xình, tai ( màng nhĩ )đang rung động theo cường độ âm ... lại tịt luôn ... thì cụt luôn cả hứng làm sao mà không nghe thấy những tình tiết khác. Hệ thống càng đểu thì nghe càng rõ, cũng có thể còn do tai mỗi người nhạy cảm ở các tần số khác nhau ( thậm chí là siêu âm ).
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

- tại sao bạn chuyển tab lại có tiếng được ... tiếng gì cơ.... chẳng lẽ bạn cài đặt âm thanh cho windows khi chuyển tab à ... bình thường khi lướt web chuyển tab thì có tiếng gì đâu ?

- Bạn xem lại mạch âm thanh hoặc loa hoặc card tiếng máy tính của bạn đi ... nếu bật lên còn có tiếng rè thì bị lỗi gì đó rồi .... file âm thanh mà bị cắt đi thì nó chỉ tắt đột ngột thôi chứ có tiếng dè kéo dài đâu

- Mình nghi nhiều nhất là do màng loa rách .... âm thanh càng đột ngột thì loa càng thể hiện rõ tiếng dè của nó
      Last edited by tuyendtk3; 16-12-2014, 14:09.
      |

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
        Đang ngồi mà có thằng hét vào tai ... thì ù tai hoa mắt rồi còn gì.
        Mà đang bụp bụp xình xình, tai ( màng nhĩ )đang rung động theo cường độ âm ... lại tịt luôn ... thì cụt luôn cả hứng làm sao mà không nghe thấy những tình tiết khác. Hệ thống càng đểu thì nghe càng rõ, cũng có thể còn do tai mỗi người nhạy cảm ở các tần số khác nhau ( thậm chí là siêu âm ).
        Vâng e cũng nghĩ theo kiểu tự nhiên thì là thế, loa đang rung động ở tần số cao lại đột ngột ngừng cấp tín hiệu cũng như đang đi với vận tốc cao dừng đột ngột thì có quán tính vậy. Chỉ là nếu chỉ giải thích bo thế cho các thầy cô thì chẳng ai chịu nghe chấp nhận cả ^^. Nên không biết có ai nắm chắc về cơ cấu loa, tín hiệu loa cho e giải thích nó kiểu hơi hơi dẫn chứng lí thuyết ra để e báo cáo cho nó trơn chu không các thầy bảo chỉ nói bo ko có dẫn chứng với lí thuyết thực tế khác nào đoán mò.

Comment

Nguyên văn bởi tuyendtk3 Xem bài viết
          - tại sao bạn chuyển tab lại có tiếng được ... tiếng gì cơ.... chẳng lẽ bạn cài đặt âm thanh cho windows khi chuyển tab à ... bình thường khi lướt web chuyển tab thì có tiếng gì đâu ?

- Bạn xem lại mạch âm thanh hoặc loa hoặc card tiếng máy tính của bạn đi ... nếu bật lên còn có tiếng rè thì bị lỗi gì đó rồi .... file âm thanh mà bị cắt đi thì nó chỉ tắt đột ngột thôi chứ có tiếng dè kéo dài đâu

- Mình nghi nhiều nhất là do màng loa rách .... âm thanh càng đột ngột thì loa càng thể hiện rõ tiếng dè của nó
          Mình cũng ko rõ nữa. Để mình nói chi tiết. Mình sài Asus G74 kết nối vs màn hình Asus M239. Trên màn hình có tích hợp sẵn 2 loa công nghệ của B&O (loa asus đã nghe sướng, loa này nhỏ tỷ mà nghe còn thích nữa). Mùa hè ko để ý vì tiếng nhỏ, như mua đông mình cứ khởi động máy là đã có tiếng kêu hơi è è của loa rồi. Mỗi khi mở 1 ứng dụng khác nhau lên thì tiếng è è thay đổi (có thể lúc nghe cái khác át đi ko để ý), riêng lướt web thay đổi tab là tiếng khác nhau, còn ra desktop thì tiếng è còn rất nhỏ. Bạn chưa tin có thể đến nhà mình mà xem. Nếu bạn có dàn loa 5.1 máy tính thì thử đêm khuya mở volume to rồi thử xem đúng ko . Đây là hiện tượng mình thấy đc ở máy nhà mình vì 2 loa của màn hình này khá to, loa laptop dù to nhưng ko thể nghe đc.
          Loa mình bật nhạc lên trong veo nhé, ko bị gì đâu, kể cả loa laptop lẫn 1 em loa bluetooth của Jawbone. Mình đã test thử rồi. File nhạc của mình là dạng .wav vs bit rate 1411 gấp nhiều lần so với 1 file mp3 thông thường @.@ (file nhạc gốc ko phải file convert từ mp3 -> wav) Mình xử lý hiện tượng rè này là cho 1 file .wav cũng rất nhỏ cắt từ đuôi 1 đoạn nhạc và phát hết file nhạc đàn đến file này thì hết rè lúc hết file. Nhưng vấn đề là có tiếng rè rất nhẹ ngắn mỗi ghi chuyển bài (như kiểu chuyển tần số đột ngột ấy)... mình đang định xử lý = cách ghép hân thành 1 file mà chưa thử tìm phần mềm ghép chuẩn... chắc mai test lại xem

Comment

Nguyên văn bởi tuyendtk3 Xem bài viết

Mình cũng ko rõ nữa. Để mình nói chi tiết. Mình sài Asus G74 kết nối vs màn hình Asus M239. Trên màn hình có tích hợp sẵn 2 loa công nghệ của B&O (loa asus đã nghe sướng, loa này nhỏ tỷ mà nghe còn thích nữa). Mùa hè ko để ý vì tiếng nhỏ, như mua đông mình cứ khởi động máy là đã có tiếng kêu hơi è è của loa rồi. Mỗi khi mở 1 ứng dụng khác nhau lên thì tiếng è è thay đổi (có thể lúc nghe cái khác át đi ko để ý), riêng lướt web thay đổi tab là tiếng khác nhau, còn ra desktop thì tiếng è còn rất nhỏ. Bạn chưa tin có thể đến nhà mình mà xem. Nếu bạn có dàn loa 5.1 máy tính thì thử đêm khuya mở volume to rồi thử xem đúng ko . Đây là hiện tượng mình thấy đc ở máy nhà mình vì 2 loa của màn hình này khá to, loa laptop dù to nhưng ko thể nghe đc.
            Loa mình bật nhạc lên trong veo nhé, ko bị gì đâu, kể cả loa laptop lẫn 1 em loa bluetooth của Jawbone. Mình đã test thử rồi. File nhạc của mình là dạng .wav vs bit rate 1411 gấp nhiều lần so với 1 file mp3 thông thường @.@ (file nhạc gốc ko phải file convert từ mp3 -> wav) Mình xử lý hiện tượng rè này là cho 1 file .wav cũng rất nhỏ cắt từ đuôi 1 đoạn nhạc và phát hết file nhạc đàn đến file này thì hết rè lúc hết file. Nhưng vấn đề là có tiếng rè rất nhẹ ngắn mỗi ghi chuyển bài (như kiểu chuyển tần số đột ngột ấy)... mình đang định xử lý = cách ghép hân thành 1 file mà chưa thử tìm phần mềm ghép chuẩn... chắc mai test lại xem

Comment

Nguyên văn bởi vietanh143 Xem bài viết
              Hiện tượng này là do nhiễu điện từ trường ( khác hẳn tiếng nhiễu âm do quá trình sản sinh âm hay xử lý ), nhiễu từ trường là một đặc thù trong các loại nhiễu ( nó bao gồm rất nhiều bức xạ tần số từ hạ âm, âm tần, trung tần, cao tần, siêu cao tần ..v.v ), từ trường, sóng điện từ tập trung rất nhiều trong không gian, trong máy tính ( xung quanh cũng tồn tại rất nhiều từ trường, sóng điện từ ), do các bộ tạo xung clock, do CPU chạy tần số cao bức xạ ra.

Khi mạch âm thanh bị nhiễu từ trường sẽ có các mức độ khác nhau hoàn toàn do các mạch có chất lượng khác nhau, độ chống chọi nhiễu khác nhau. Mỗi loại kiểu mạch âm thanh có mức độ khuếch đại, tỉ số tín hiệu/ tạp âm khác nhau .
              Nhiễu trong mạch khuếch đại có rất nhiều nguyên nhân ( nhưng nguyên nhân cơ bản là ở trong mạch khuếch đại đã tồn tại một dao động ( tiếng ồn - noise ), tiếng ồn này có thể gây ra do nguồn điện, do tự kích trong mạch, do từ trường, sóng điện từ bên ngoài tác động ), việc ở ngoài desktop bị một kiểu, chạy tab một kiểu .... thì là chuyện đương nhiên ( nếu mạch khuếch đại đó đã chịu tác động của nhiễu ), CPU, các bộ sản sinh clock của máy tính lúc chạy nhanh, chạy chậm, lúc bức xạ mạnh, yếu ... chứ chúng chẳng chạy ở một tốc độ cố định.

Khi bật nhạc lên, bạn nói trong veo ? đó là tỉ số tín hiệu/ tạp âm rất lớn nên nó át đi chứ ( cái tai của bạn chắc chưa đủ trình để nghe những tiếng ù, rè như vậy ... mà chỉ ở dạng " đàn gẩy tai trâu "), nếu bạn có một cái tai tốt, cảm nhận âm thanh tốt bạn có thể phân biệt được rõ ràng trong một bản Remix có các nguồn âm đưa vào, có thể phân biệt được đoạn cắt ghép, mix. Với tai có nhạy cảm siêu âm bạn có thể nghe được tiếng mở máy ( tivi ) của hàng xóm chỉ thông qua tiếng " rít " biến đổi nguồn điện ở khoảng cách cả chục mét. ( Còn những người tai kém, không đặc biệt thì làm sao nghe được ? )

Nói về nghệ thuật âm thanh, trong veo chưa phải là cái tốt, nó chỉ thể hiện ở mức độ xử lý, gọt rũa và gắn liền với các xử lý kỹ thuật số hiện đại bởi thực tế trong quá trình thu âm có rất nhiều tạp âm tác động, trong quá trình biến đổi analog sang số sẽ có nhiều mất mát ( bởi vậy tốc độ lấy mẫu càng cao thì tính chân thực càng cao ... nhưng cao đến thế nào thì cũng không bằng nguyên gốc ), chính cái tiếng xè xè của băng từ, tiếng nảy kim của đĩa nhựa, tiếng ồn của phòng thu, thiết bị khi thể hiện chân thực, chi tiết mới cho những người chơi âm thanh những cảm nhận thú vị, mang nhiều tính chất nhân văn, nghệ thuật, nó tạo hồn cho tác phẩm ... chứ nhạc đã cắt ghép, xử lý công nghệ cao thì dành cho thị trường công nghệ mà thôi.

- Phần mềm xử lý bạn có thể dùng Sony noise reduction xem sao ... chắc rất OK. (tuy vậy chẳng giải quyết vấn đề, vì nhiễu nó đâu có nằm ở chỗ ghép nối hay do bài hát - nhiễu ở đây là yếu tố vật lý )
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi vietanh143 Xem bài viết
                Qua mô tả thì dạng tín hiệu mà bạn nghe thấy khi chuyển tab , hoặc khi hết đoạn âm thanh , còn sót lại đó là lỗi của phần bo mạch bạn đang sử dụng , có thể là do khối nguồn chưa hoàn hảo , bo mạch đời cao , nhưng chất chưa cao , nên khi khối xử lý tín hiệu đã không làm sạch được nguồn nhiễu gây ra từ các cụm phân tích và xử lý nhiễu của bo mạch , dẫn đến xuất hiện cái âm thanh khó chịu mà bạn bắt được đó.Một bo mạch chủ và khối nguồn tốt (đúng nghĩa) thì khi chuyển tab bất kỳ , sẽ không bao giờ có âm thanh bất kỳ phát ra ngõ audio .

Comment

- đúng là có trường hợp máy phát nhạc (ipod chẳng hạn) khi chuyển phát bài hát mới thì có vài tiếng nho nhỏ (ko phải tiếng rè, và nó có điệu giống nhau, hơi giống tiếng kêu của phần cơ trong ổ quang khi ta tua bài hát), ấy có phải lỗi hay ko thì hông biết nhưng hông thể sửa nổi...
                  - với máy tính thì mình chưa gặp trường hợp nào như vậy
                  - để biết về tạp âm hay cái gì đó đại loại như thế trong file nhạc thì bạn cần dùng phần mềm hiển thị âm thanh thành hình ảnh chứ nghe sao mà hết được, ví như cool edit chẳng hạn (chắc là hông nhớ nhầm tên) rùi muốn xem chỗ nào thì xem...
                  - ngoài lề: cái laptop của mình sau khi đi thay ic nguồn về bây giờ nó bị rò nhiễu ra âm thanh rùi, để loa của nó hay cắm tai nghe thì hông có sao, chỉ khi cắm loa thì nó rè ù rất khó chịu, phải mở nhạc to thì mới át được. vụ này chắc phải dúng đến đầu nối blue tooth để kết nối mất mấy trăm k đây...

Comment

đúng rồi ... mình cũng nghĩ giống mấy bác vậy ... không phải do file nhạc ... mà do phần cứng thôi... tiếng nhiễu đó có khi còn phụ thuộc cả độ sáng của màn hình nữa ý
                    khi chuyển tab hay desktop thì không chỉ xử lý thay đổi mà còn độ chói màn hình cũng thay đổi .... cuối file nhạc nổi lên tiếng dè đó là do tín hiệu audio không còn ... làm cho nhiễu tự do nổi lên ... khi có tín hiệu âm thanh thì điện trường của tín hiệu sẽ đẩy điện trường nhiễu ra ...
                    |

Comment

cắt file nhạc .. nên nhớ rằng tín hiêu am thanh ở đây là kỹ thuật số ...rời rạc nếu càng sén nhỏ thì đảm bảo làm sao chất lượng âm thanh nũa ..thế thì còn nghe nhạc làm gì

Comment

"cắt file nhạc .. nên nhớ rằng tín hiêu am thanh ở đây là kỹ thuật số ...rời rạc nếu càng sén nhỏ thì đảm bảo làm sao chất lượng âm thanh nũa ..thế thì còn nghe nhạc làm gì"

Mình không đồng tình ý kiến này ... cắt file chẳng liên quan gì đến độ phân giải tín hiệu cả ... cắt đây là cắt đoạn nhạc chứ không phải nén tín hiệu
                        Chưa gì bạn đã kết luận người ta nghe nhạc làm gì ... ai cũng như bạn thì kỹ thuật phòng thu không bao giờ biên tập được à ... người ta cắt xén file nhạc là việc vô cùng phổ biến
                        |

Comment

[MENTION=259483]vietanh143[/MENTION] .
                          1 Cậu phải tìm hiểu các phần mềm biên soạn âm thanh . Các phần mềm đó xử lý tốt các vấn đề đó .
                          2 Cậu vứt cái bộ pc cuả cậu ra hàng đồng nát , mua bộ mới , xịn hơn , nếu muốn làm âm thanh . Máy cuả cậu cùi bắp quá .
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Bác nguyendinhvan xin giúp em một việc .... tiện đây em hỏi bác vì em nhớ mang máng bác có nói 1 lần về vấn đề này :

- Em có âm ly số 7.1 Denon 1912 ... gần đây bị hiện tượng bật lên 2 phút tự tắt ... sau đó bật tiếp 1 phút tắt ... sau nữa không bật được ... muốn bật đc phải chờ hôm sau ..... thời gian trôi qua đến nay nó không lên nữa....

- Em tháo ra sửa thấy nguồn cấp trước bị mất điện áp ra ... em mua nguồn xung khác chỉnh chuẩn 5,2V như của nó rồi đấu vào không thấy lên gì hết ... em nghi hỏng khối vi xử lý ... nhưng em nhớ mang máng có lần bác tư vấn ở đâu đó, em hỏi lại bác xem có phải là dùng nguồn khác thay vào không được vì âm ly có chức năng kiểm tra hay liên kết gì gì đó với nguồn xoay chiều 220V đầu vào không ... em thấy trên mạch nguồn có mấy con tụ liên lạc nối giữa đầu ra 1 chiều với đầu vào 220V ... mà nó ghi con tụ đó là BONDING ... em sợ cái nguồn mới mua không có khâu đó nên âm ly nó không nghe ... xin bác giúp em
                            |

Comment

Về tác giả

Collapse

vietanh143 Tìm hiểu thêm về vietanh143

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X