Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xử lý Máy nghe nhạc số cá nhân ( MP3 MP4 ... )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xử lý Máy nghe nhạc số cá nhân ( MP3 MP4 ... )

Ngày nào đó bạn bật máy mp3/mp4 của mình lên... chỉ hiện lên đồng hồ cát, "starting..." rồi đứng iên như thế đến lúc hết pin, hay bạn cố gắng update firmware của mình lên... và PC của bạn không nhận nó nữa khi bạn kết nối. bạn cần đọc bài viết này rồi đấy

Tất cả bạn cần là chút thời gian. đồ nghề và một số phần mềm tiện ích.
    Trước tiên bạn download 3 cái này về giải nén và cài đặt MP3 Player Utilities:
    -MP3 Player Utilities http://s1mp3.org/files/3rdpary_softw..._prog_v4.00.7z
    -S1sfwx http://s1mp3.org/files/3rdpary_software/s1fwx_v30.7z
    -S1res http://s1mp3.org/files/3rdpary_software/s1res_v19.7z
    Và tất cả bạn làm là kiếm cho máy mp3/mp4 của mình một full firmware hay một Dump.bin

Bung máy ra và kết nối nó với PC.

Dùng nhíp hay vật bằng kim loại nối tắt mấy chân con ic nhớ

Hay dùng cách này

Làm như thế để PC nhận ra máy mp3/mp4, nếu PC đã nhận ra máy của bạn ở chế độ ADFU thì bạn khỏi nối tắt và tiếp tục. bạn có thể ấn chuột phải vào my computer và chọn manage để kiểm tra

Nhưng nếu như thế này, Bạn phải cài đặt pc của bạn để nó nhận mp3/mp4 ở chế độ ADFU(chế độ phuc hồi)

bước tiếp theo chọn Have disk.., brown tới thư mục C\:windows, kiếm file AdfuUpdate.inf và OK

Next

Bây giờ Pc đã nhận ra mp3/mp4 của bạn là một thiết bị ADFU, bạn phải kiếm một full firmware, chạy phần mềm MP3 Player Utilities có hình con thoi(thường nằm trong C\: program files\update_prog_v4.00\...) và tiến hành update phần mềm mới
    NOTE: nếu không biết máy xài firmware gì thì sau khi bung máy ra bạn xem số chip cpu, chip nhớ, số boa, và kích thước màn hình, bạn có thể vào trang www.mympxplayer.org hay www.s1mp3.org để kiếm cho mình một full firware hay dump.bin phù hợp với máy của ban.
    CÓ GÌ THẮC MẮC POST LÊN DIỄN ĐÀN NÀY. TÔI SẼ CỐ GẮNG GIÚP BẠN
    thông tin theo mpxplayer.org
    Last edited by nguyendinhvan; 12-08-2010, 11:38.

bài viết rất hay.
    Nhưng máy china của mình ko thể kết nối với máy tính thì phải làm thế nào hả bạn!
    ***SHARE & FUN***

Comment

Chập chân nào của con IC nhớ cũng đc hả bạn?
      |

Comment

Cảm ơn bạn, bài viết của bạn rất có giá trị. Mình có một số thắc mắc - Bác nào biết có thể giải thích giùm em - Em xin Chân thành cảm ơn.
        1. firmware của mp3 player ngay từ khi còn trong nhà máy đc nạp qua dây USB - hay chỉ khi mình sửa thì update firmware theo đường USB ?
        2. Mình có thể tạo đc Firmware không(chức năng cơ bản nhất)?
        Nếu có thì Bạn có biết có những software nào hỗ trợ cho công việc xuất ra firmware cho mp3 player?(trên youtobe mình đã thấy Họ làm Mp3 bằng Pic16f877A và thẻ nhớ MMC)
        3. Một mp3 Player dung lượng chíp nhớ ví dụ là 256Mb nhưng xem trong datasheet của MCU có thể hỗ trợ chíp nhớ (NAND Flash) Lên tới 2Gb - việc thay chip nhớ với dung lượng cao hơn thì phải thay đổi Firmware và một chút phần cứng thì mới ổn đúng không?
        4. MP3 player mới mua về(hoặc vẫn còn tốt) có thể load cái firmware lên máy tính(chia xẻ cho người khác cần - hoặc cất đi khi nào máy bị lỗi thì lại load xuống) những software nào làm đc việc ấy?
        Em xin chân thành cảm ơn
        Last edited by hatbui; 12-04-2009, 22:46.
        Email:
        đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
        Kakao talk: sinotruk

Comment

Morokubo. vì máy vi tính không nhận ra máy mp3 nên bạn chập chân con ic nhớ để máy vi tính nhận ra, xoay con ic theo hướng mình đọc số, chập chân bên phải của con ic, như thế máy vi tính có thể nhận ra, hay bạn lấy cái nhíp như hình trên đặt vào hai hàng chân con ic và kéo lia đi một đường từ đầu tới cuối.
          Last edited by sailokiss; 12-04-2009, 22:41.

Comment

hatbui, firmware ngay từ khi trong nhà máy cũng được nạp qua USB, nếu biết tiếng trung quốc thì có thể sửa được firmware, nhưng bạn cũng có thể chỉng sửa được giao diện của máy hay việt hóa với S1res (dow ở trên kìa), xuất ra firmware với S1fwx, chỉnh sửa firmware và up lại. muốn up bộ nhớ thì thay chip nhớ khác nếu máy có hỗ trợ, và không cần thay đổi thêm phần cứng, chỉ up lại firmware thôi, tại vì firmware nằm trên chip nhớ, nếu bạn thay con khác thì lấy đâu firmware nó chạy tiếp
            Last edited by sailokiss; 13-04-2009, 14:26.

Comment

Nguyên văn bởi sailokiss Xem bài viết
              hatbui, firmware ngay từ khi trong nhà máy cũng được nạp qua USB, nếu biết tiếng trung quốc thì có thể sửa được firmware, nhưng bạn cũng có thể chỉng sửa được giao diện của máy hay việt hóa với S1res (dow ở trên kìa), xuất ra firmware với S1fwx, chỉnh sửa firmware và up lại. muốn up bộ nhớ thì thay chip nhớ khác nếu máy có hỗ trợ, và không cần thay đổi thêm phần cứng, chỉ up lại firmware thôi, tại vì firmware nằm trên chip nhớ, nếu bạn thay con khác thì lấy đâu firmware nó chạy tiếp.. hehe
              Cảm ơn bạn nha
              theo mình giống Vi điều khiển Firmware nằm trong MCU-theo bạn thì firmware lại năm trong chip nhớ.
              Bạn có thể giải thích hơn cho mình đc ko?
              Bạn đã từng thay chip nhớ con mp3 nào chưa?(thay con có dung lượng cao hơn ý) kết quả thế nào?
              Email:
              đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
              Kakao talk: sinotruk

Comment

mp3 của em pc nhận được nhưng lại ko chép nhạc hay format dc. bật nó vẫn lên nhưng chọn vào music thì nó báo system intail.. rồi hok dc. em nghi nó bị virut nhưng nhắp phải chuột để format thì hok dc, pc bị đứng lun. chỉ em cách chữa trị với mấy pác!!! thanks nhìu!

Comment

bài viết cũng hay nhưng nhìn quen quen!muốn tìm 1 cái FW giống với máy mình có mà khó bằng mò kim đáy bể,up xong rồi màn hình chỉ trắng phau chả hiển thị tí gì nhưng vẫn chơi đc nhạc mp3 nếu bật mò.tui nghĩ là mua máy về nên backup FW cho nó nghe nói là bằng PM s1fwx nhưng tui chưa lần nào làm thành công cả!cũng nghe nhiều người làm không đc.tui thấy muốn backup thì dùng S1clone tuy mất thời gian 1 tẹo nhưng chắc ăn!tiện đây bác nào có con IPOD tầu 512mb chíp atj2091n version 9.0.50 thì làm ơn cho xin cái fW cái!nó bị đã hơn 1 năm nay up bao nhiêu FW mà không đc,màn hình chỉ hiện trắng phau thôi!vào trang này tìm FW nè nhiều lắm http://www.s1fw.com

Comment

Hồi trước tìm cái fimware cho một con máy tàu, có lẽ lục tung cả internet lên mà không thấy, sau đó túng quá làm liều cài đại vài firm của máy khác vào, vẫn không đc, đành phải vứt con MP4 tàu mới cứng, tiếc đứt ruột

Comment

hay đây di tìm 1 con làm chuột xem sao

Comment

Theo tôi dễ tẻo vĩnh viễn lắm nếu dùng nhíp để đấu tắt IC thế kia
                        Nhưng MP3, MP4 đang chết thì cũng thử được, cũng còn 1 phần nghìn tia hy vọng keke.

Comment

Nguyên văn bởi betraihn Xem bài viết
                          Theo tôi dễ tẻo vĩnh viễn lắm nếu dùng nhíp để đấu tắt IC thế kia
                          Nhưng MP3, MP4 đang chết thì cũng thử được, cũng còn 1 phần nghìn tia hy vọng keke.
                          Có thể đúng đấy! Nhưng ta để ý đừng đụng vào chân nguồn chắc không sao bác nhỉ?
                          Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                            Có thể đúng đấy! Nhưng ta để ý đừng đụng vào chân nguồn chắc không sao bác nhỉ?
                            Chúc vui.
                            Trùi, tôi xem ảnh thấy hai đầu nhíp quệt vào 2 chân đầu tiên rồi di dọc dãy chân mà chân đầu tiên thường là chân nguồn và chân Gnd đối xứng ! sợ wa'

Comment

muốn xuất ra firmware từ máy của mình thì kết nối nó với máy vi tính, download s1fwx về, không cần cài đặt, giải nén và mở thư mục s1fwx lên, Double click chuột vào "extract.bat", enter, và nhập vào ổ đĩa mà máy nghe tương ứng

Comment

Về tác giả

Collapse

sailokiss Tìm hiểu thêm về sailokiss

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X