Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn nháy theo nhạc ( VU mete )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Tieuminh Xem bài viết
    Nếu mình làm 1 mạch đơn giản chỉ khoảng 10 led thui để gắn vào đầu ra của Loa(đèn sáng lên sáng xuống nhìn giống như Meter là được rùi) thì làm mạch nào cho đơn giản dậy mấy pro? mạch trên này nhìn một hồi mình đau đầu quá! Cho mình xin ké một cái sơ đồ đơn giản gọn nhẹ nha! Thanks nhiều....
    dùng con 6884 đi, ra đc 5 led muốn 10 thì đấu song song lại, sơ đồ thì bạn seach chế độ hình ảnh trên gôgle với từ khóa AN 6884 là ra một đống.
    Muốn đẹp hơn thì kiếm 3915 nhé, mạch trên mạng có nhiều rồi.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
      dùng con 6884 đi, ra đc 5 led muốn 10 thì đấu song song lại, sơ đồ thì bạn seach chế độ hình ảnh trên gôgle với từ khóa AN 6884 là ra một đống.
      Muốn đẹp hơn thì kiếm 3915 nhé, mạch trên mạng có nhiều rồi.
      Thanks bạn nhiều! để mình thử kiếm xem sao!

Comment

• vậy có bác nào có sơ đồ mạch như clip này hok(Spectrum analyzer II - YouTube). Cho e xin mạch nguyên lý với

Comment

• Nguyên văn bởi congiola1991 Xem bài viết
          vậy có bác nào có sơ đồ mạch như clip này hok(Spectrum analyzer II - YouTube). Cho e xin mạch nguyên lý với
          Nguyên lý nó cũng giống như AN 6884, LM 3914, 15. Nhưng dùng 10 con IC lận! mỗi con IC hiển thị cho 1 dãy tần số nào đó (mắc mạch lọc ở ngõ vào mỗi IC) hiển thị cho 1 cột.

Comment

• Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
            Nguyên lý nó cũng giống như AN 6884, LM 3914, 15. Nhưng dùng 10 con IC lận! mỗi con IC hiển thị cho 1 dãy tần số nào đó (mắc mạch lọc ở ngõ vào mỗi IC) hiển thị cho 1 cột.
            sao là 10 con nhỉ, thấy bác vietquan có cái mạch dùng 1 LM3915 chứ mấy, dùng các ic số khác đk và opam phân tần.
            ĐT: 0972 20 58 68
            Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
              sao là 10 con nhỉ, thấy bác vietquan có cái mạch dùng 1 LM3915 chứ mấy, dùng các ic số khác đk và opam phân tần.
              em nghĩ là 1 con IC sẽ điều khiển 1 cột, trên video có 10 cột nên nghĩ là 10 IC

Nếu dúng IC duy nhất thì mắc giống LED ma trận?

Comment

• mình đang có ý định làm cai mạch này ai có tài liệu hoặc đã từng làm chỉ minh với
                mail mình là: tangtjn@yahoo.com
                |

Comment

• Nguyên văn bởi daochichvs Xem bài viết
                  mình đang có ý định làm cai mạch này ai có tài liệu hoặc đã từng làm chỉ minh với
                  mail mình là: tangtjn@yahoo.com
                  datasheet có hết ráp đúng thì chạy thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
                    đây là mạch đèn nháy Free File Hosting Made Simple - MediaFire nếu các bạn ko tìm mua đc con 4066 thì bạn có thể thay thế nó = cách dùng tran npn như sau:[ATTACH=CONFIG]25012[/ATTACH] các điểm số 5 các bạn nối lại rùi nối tới chân 5 của lm3915
                    Con 4066 này nếu không tìm mua được thì các bạn tìm trong các TV Panasonic 19" cũ của "Hồ Cẩm Đào" ấy. Hình như trong đầu máy Video hồi xưa cũng có đó.
                    0979.316.957
                    0905.028.957

Comment

em nghĩ là 1 con IC sẽ điều khiển 1 cột, trên video có 10 cột nên nghĩ là 10 IC

Nếu dúng IC duy nhất thì mắc giống LED ma trận?
                      Cái này mình cũng đã từng làm thành công rồi. Mỗi cột 1 IC, bên Pass thì mình mắc trở - bên Treble mắc tụ giấy_nối tiếp ở ngõ vào tín hiệu. Nói chung là chạy tốt nhưng mà tính công nghệ không cao thôi.
                      Hiện giờ mình cũng đang nghiên cứu làm EQ với dsPIC. Khi nào xong mình sẽ post lên cho bà con đánh giá nha
                      0979.316.957
                      0905.028.957

Comment

• Tôi cũng nghịch ra được cái này . Tôi tính làm tất cả các cột đều giống nhau . Riêng chỗ hàn tụ lọc tần sso thì chưa lắp vội .
                        Nếu khách nghèo nghèo chơi hai cột thì ta để hai cột chạy toàn dải tần để hiển thị hai kênh L/R
                        Nếu khách san chơi 10 cột thì tôi sẽ lắp 2 cột 60Hz , 2 cột 250 Hz , 2 cột 1Khz , 2 cột 3Khz , 2 cột 10khz , bằng cách thay các tụ có trị số thích hợp ( theo bảng tra cứu )
                        Thế là khách chỉ việc treo các cột đèn vào vị trí thích hợp , cắm tín hiệu vào là được một dàn EQ rộng như mặt bàn .
                        Cách làm của tôi mục đích để mở rộng thiết kế dễ dàng . Cùng một mạch PCB có thể lắp ghép tới 10 cột một kênh âm thanh ( 20 cột / 2 kênh ) hoặc cũng có thể sử dụng đơn chiếc . Đang tính ghép nối theo cả chiều dọc để mỗi cột có thể thay đổi chiều cao từ 40cm tới hơn một mét .
                        Mach của mình chạy 2 màu . Led hiển thị Bar và Led hiển thị Dot lưu đỉnh khác nhau nên nhìn rất rõ ràng .
                        Attached Files
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

• Sao anh em không dùng vi điều khiển cho gọn nhẹ nhỉ
                          chỉ cần 1 con MCU điều khiển 32 cột theo 32 tần số khác nhau không cần phân hay tách tần số chi cho cực

Comment

• Nguyên văn bởi MoHanDien Xem bài viết
                            Sao anh em không dùng vi điều khiển cho gọn nhẹ nhỉ
                            chỉ cần 1 con MCU điều khiển 32 cột theo 32 tần số khác nhau không cần phân hay tách tần số chi cho cực
                            Bác hướng dẫn cụ thể hơn thì hay quá! dùng IC gì và như thế nào...?

Comment

Bác hướng dẫn cụ thể hơn thì hay quá! dùng IC gì và như thế nào...?
                              ý bạn ấy là ADC đấy ^^! còn IC thì tùi thích dùng cũng đc ko dùng thì port VDK cứ thế mà xuất

Comment

• Vậy dùng VDK đọc ADC thì tốc độ không nhanh! em làm thực hành cùng con 77A đọc analog từ LM35 mà nó chạy lắc lắc. làm vụ này chắc nhảy loạn xạ!

Comment

Về tác giả

Collapse

poly_kha Tìm hiểu thêm về poly_kha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X