Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp Tủ lạnh , tủ đông , xe lạnh , kho lạnh

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

các b cho e hỏi..e không chuyên ngành nên nhờ các b cả.e có cái tủ samsung đông tuyết trước. mà nó chạy máy không ngắt, ngăn đá thì vẫn đông ok.mà nó chạy hoài chẳng chịu ngắt điện cho máy nén.e kiểm tra cảm biến núm vặn ngăn dưới thấy nó vẫn bt,vì e thử thay cái mới mà vẫn không được. và e thấy ngăn mát dưới sao chẳng mát gì cả, e tháo cái cảm biến đó đem lên ngăn đá để kiểm tra, 1 lúc đưa ra dùng vom đo tiếp điểm của cảm biến thì nó ngắt bình thường.như tủ lạnh đời mới thì có cái quạt đẩy hơn lạnh xuống ngăn mát thông qua cái lỗ. nhưng loại tủ đông tuyết này thì không có gì hết, vậy mọi ng cho e cánh giải quyết cái.e cảm ơn ạ

Comment

Tủ lạnh hitachi thái ngăn đá tự dưng đông những tảng đá lớn. ngăn mát không mát.. mong mọi ng giúp đỡ nhé

Comment

các b cho e hỏi là mấy cái tủ lạnh xài bo điều khiển_ gặp mấy trường hợp nó không xả đá_ mà cứ đông tuyết_ mặc dù đã thay sò lạnh_ mây cái chạy bo này e chưa rành lắm_ nhờ các b chỉ giúp

Comment

Tủ Samsung side by side nhà em có thiết kế làm đá tự động và lấy đá từ bên ngoài. Mấy hôm nay hệ thống làm đá tự động giở chứng. Máy liên tục bơm nước lên khay để làm đá, nhưng ngay lập tức nghiêng khay làm nước đổ hết ra ngoài, cứ như thế không ngừng, em phải ngắt nguồn nước thì mới dừng.

Bên dưới mô tơ khay đá có 1 nút test hoạt động, em ngờ là do nó bị chạm nên máy cứ test liên tục. Thứ 2 là trên khay đá có 1 con cảm biến nhiệt, em đoán chức năng của nó là nhận biết khi nào đá đã đông sẽ gửi tín hiệu cho mo tơ vặn khay lấy đá ra và thêm nước vào khay. Em nghĩ nếu nó lỗi báo tín hiệu sai thì máy sẽ gặp tình trạng trên. Thứ 3 em đoán bo điều khiển gặp vấn đề vì máy cũng khá lâu rồi.
          Các bác có cao kiến gì không? Giúp em với.

Comment

Nhờ bác Viettien 123 giúp em, tu lạnh toshiba nội địa bị nháy đèn như hình, vẫn lạnh bình thường, nháy 2 đèn liên tục. Em rút điện ra một lúc rồi gim vào thì hết được khoảng 1 ngày rồi lại tiêpd tục nháy 2 đèn...

Comment

Chaò mọi người mình có tủ đông Sanaky , hiện tượng là hai ngăn lạnh và đông đều đóng tuyết , nhưng chỉ lạnh và đóng phía trên còn dưới thì kông , nên muốn bảo quản phải lấy đế kê lên , mình chưa có kinh nghiệm làm đông , mông mọi người giúp đỡ

Comment

Xin chào mọi người, chúc mọi người sức khỏe và công tác tốt.
                em có tủ lạnh toshiba 285l do hồi trước mua lại của tiệm, thấy dùng mà không ổn lắm, hỏi người ta thì người ta nói thế này thế kia, nản nên tối qua em tháo ra kiểm tra.
                Tình trạng máy vẫn hoạt động tốt từ đông đá tới xả tuyết, tuy nhiên hơi yếu, mức độ đông đá khá yếu, (dưới mức trung bình, nếu em để tầm 40% thể tích ngăn đá để làm đá thì có khi phải cả ngày đêm mới đông hết được, đá em chia thành từng bịch nhỏ nhé)
                Ngăn mát thì chỉ hơi mát thôi. Cơ bản là nhiệt yếu.

Em tháo quạt gió, kiểm tra dàn dạnh trên thì vẫn hoạt động từ máy nén, quạt, bộ xả tuyết... Tạm ổn
                Nhưng khi tháo ngăn mát thì không thấy dây kết nối với thermostat, núm vặn chỉnh nhiệt và dầu dò có nhưng không có dây nào nối vào máy cả, em tìm kỹ cũng không có lỗ nào nghi ngờ để cho dây đi qua cả, vậy không lẽ thừa, vô lý.
                Em tháo mặt sau thì timer vẫn ổn, dây dợ vẫn còn y nguyên, quái lạ.
                Em nghi là tủ bị hư gì đó, tiệm họ nối tắt 2 đầu dây vô bộ chỉnh nhiệt rồi giấu đi đâu đó, nhưng nhiệt độ yếu lắm, không biết cách nào khắc phục được.
                xin nhờ các anh chị em mách nước vậy.
                Giúp em với ạ. Tủ lạnh em không rành.hi

Comment

Em xin gửi vài bức ạ

Comment

Dạ trường hợp này anh chỉ có thể thay timer thôi ạ. Những thành phần khác thì là của những anh chuyên nghiệp ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                      Dạ trường hợp này anh chỉ có thể thay timer thôi ạ. Những thành phần khác thì là của những anh chuyên nghiệp ạ...
                      Hi. Là sao Mèo nhỉ?
                      mình kiểm tra timer vẫn hoạt động tốt ấy. Hay ý Mèo nói là thay loại khác cho thời gian settup nó chạy máy nén lâu hơn?

Comment

Ngăn mát nó thường chỉnh nhiệt độ bằng hệ thống cơ đóng mở cửa sổ thông gió từ ngăn lạnh xuống nên không có dây điện.
                        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                          Ngăn mát nó thường chỉnh nhiệt độ bằng hệ thống cơ đóng mở cửa sổ thông gió từ ngăn lạnh xuống nên không có dây điện.
                          Dạ không bác ạ. Cửa gió để mở tự do mà. Không phải dùng cơ ạ.
                          nó có 1 cụm chỉnh nhiệt và đầu dò nhiệt, tuy nhiên bị ngắt dây điện, cách ly nó với tủ luôn. Không biết tủ lúc trước bị hư gì mà họ làm vậy nữa, có điều khó hiểu là em tìm dấu hiệu vết đi dây mà cũng không thấy.
                          Hôm qua em sơ ý không chụp lại phần này, để tối chụp thêm các bác tư vấn.hi

Comment

Cụm chỉnh nhiệt bị tháo ra mà lốc vẫn chạy là bị đấu tắt rồi lý do có thể là do lốc mòn hở piston áp suất yếu nên đấu tắt cho lốc chạy 24/7 không nghĩ để tăng độ lạnh . Làm như vậy nếu lốc tốt và đủ ga thì rất mau đông đá vì lốc chạy không nghỉ nhưng lốc mau hư vì quá nóng, vậy nếu muốn sửa thì phải nhờ thợ kiểm tra kỹ xem có đáng bỏ tiền sửa hay mua mới .

Comment

Dạ không bác ạ. Tủ nhà em vẫn chạy và nghỉ đều đặn do timer điều khiển dàn lốc và xả băng rồi mà.
                              có điều hơi lạnh ra ít quá. Em không biết gaz có đủ không nhưng em tháo ngăn đá ra để quan sát, bật nguồn tầm 5p là đã thấy băng đóng dần lên các lá nhôm ở dàn lạnh rồi, bầu lỏng cũng hơi có tuyết bám vào (chắc gaz ổn và máy nén vẫn tốt) hi
                              Có điều hơi lạnh ra ít quá.
                              Có khi thay quạt mạnh hơn được không các bác. Và em lắp thêm cái quạt nữa để nó thổi vào hướng các lá nhôm cho đẩy hơi lạnh xuống ngăn mát được không ah.

Comment

Cảm ơn bác đã chia sẻ ạ!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X