Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ổn áp Tổng hợp các loại : Ổn áp , Hạ thế 110V , Lọc điện

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
    thì bạn mắc song song đầu vào và đầu ra của chúng là xong...
    Nói như đúng rồi ấy. Mắc như mèo mướp nói thì chuẩn bị sẵn bình cứu hoả để cạnh đề phòng cháy nổ nhé. Còn theo mình sử lý việc này không đơn giản đâu

Comment

Có được ko bạn? Theo mình đầu ra của chúng sẽ lệch nhau vài V, chia cho điện trở của dây quấn rất nhỏ sẽ tạo ra dòng điện hao phí tương đối lớn đấy, thậm chí nóng quá cháy luôn cả 2.

Comment

99% là hông sao đâu bạn. tớ từng mắc song song biến áp 6v và 8v chẳng nóng xíu nào. chủ thớt nối cố định 2 dây đầu vào của 2 cái ổn áp vào nhau rùi chung 1 cái giác cắm. kiếm 2 bóng đèn tròn 220v mắc nối tiếp được 1 bộ bóng 400v để mà kiểm tra chọn cho đúng các dây mắc chập để được bộ song song. hoặc dùng đồng hồ đo cũng được. mắc sai là bùm ấy...

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Có được ko bạn? Theo mình đầu ra của chúng sẽ lệch nhau vài V, chia cho điện trở của dây quấn rất nhỏ sẽ tạo ra dòng điện hao phí tương đối lớn đấy, thậm chí nóng quá cháy luôn cả 2.
          Đúng rồi. Hai cái ổn áp kể cả cùng một hãng chưa chắc đã cho ra điện áp giống hệt nhau ở cùng một thời điểm cùng một điều kiện và khi điện áp thay đổi thì điện áp ra càng khó đảm bảo giống nhau nếu chỉ lệc một vài vôn thì bạn sẽ mất công suất vào đó nếu là công suất nhỏ còn nếu lệch công suất lớn thì như bạn nói hoặc cái bình cứu hỏa như mình bảo cần phải có. Còn nếu hai ổn áp hai hãng thì điều trên càng dễ sảy ra. Còn như mèo mướp nói thì mắc hai biến áp 6 v với 8 v so với 220v và dòng 15 a khác nhau rất xa mèo mướp cần xem lại xong hãy sui người khác không kẻo họ cháy chập điện thì không biết mèo mướp ở đâu mà than...

Comment

chủ thớt cứ làm đi. nhớ kiểm tra mắc cho đúng song song. nối thêm cái cầu chì hay át tô mát để đề phòng chập thì nó nhảy. tất nhiên điều gì cũng có rủi ro. nhưng cái này đã sợ thì thật là hèn nhát... chập thì đứt cầu chì nhảy át. ko chập thì để xíu vài giây ngắt ra xem nóng hông. nóng thì thôi. ko nóng thì để lâu thêm xíu nữa... rùi thử với tải nữa... thấy ổn thì dùng ko thì thôi. cháy nổ ko dễ như các bạn ấy dọa đâu... nhưng mà hỏng ổn áp thì có thể ấy dù tỉ lệ hông cao. nghịch có rủi ro là bình thường mà. chú ý an toàn nhé @...

Comment

vậy cũng được nữa hả.e sợ 2 cái chóng nhau về nội trở thì nguy

Comment

chủ thớt cứ làm đi. nhớ kiểm tra mắc cho đúng song song. nối thêm cái cầu chì hay át tô mát để đề phòng chập thì nó nhảy. tất nhiên điều gì cũng có rủi ro. nhưng cái này đã sợ thì thật là hèn nhát... chập thì đứt cầu chì nhảy át. ko chập thì để xíu vài giây ngắt ra xem nóng hông. nóng thì thôi. ko nóng thì để lâu thêm xíu nữa... rùi thử với tải nữa... thấy ổn thì dùng ko thì thôi. cháy nổ ko dễ như các bạn ấy dọa đâu... nhưng mà hỏng ổn áp thì có thể ấy dù tỉ lệ hông cao. nghịch có rủi ro là bình thường mà. chú ý an toàn nhé @...
                bac manh dan that..cung 3 ky ma dai khac nhau thi dien ra khi tai lon se chenh lech nhau lon.e cung muon thu lam ma chua du tu tin bac oi.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Đúng rồi. Hai cái ổn áp kể cả cùng một hãng chưa chắc đã cho ra điện áp giống hệt nhau ở cùng một thời điểm cùng một điều kiện và khi điện áp thay đổi thì điện áp ra càng khó đảm bảo giống nhau nếu chỉ lệc một vài vôn thì bạn sẽ mất công suất vào đó nếu là công suất nhỏ còn nếu lệch công suất lớn thì như bạn nói hoặc cái bình cứu hỏa như mình bảo cần phải có. Còn nếu hai ổn áp hai hãng thì điều trên càng dễ sảy ra. Còn như mèo mướp nói thì mắc hai biến áp 6 v với 8 v so với 220v và dòng 15 a khác nhau rất xa mèo mướp cần xem lại xong hãy sui người khác không kẻo họ cháy chập điện thì không biết mèo mướp ở đâu mà than...
                  b noi co ly.vi du 1 cai dai 40 ,1 cai dai 60.cho la dau // di,khi ma dien nguon xuong 40 thi sao nhi

Comment

thì bạn trích lấy vài vòng của cái dải thấp hơn điều khiển rơ le đóng cắt cái dải rộng khi áp yếu thì ngắt. rùi thì căn chỉnh mạch điều khiển cho 2 cái áp gần nhau hơn... thiếu gì cách bảo vệ. vụ này nếu cách mắc song song ko được thì mua cái mới bạn à. bàn thêm chỉ để giải trí thôi...

Comment

Đây là như người xưa nói : " Xui trẻ con ăn..."

Comment

tớ phê bình chút xíu thái độ của bạn nguyen... chút xíu thôi đừng giận tớ mà. chắc lúc cô giáo dạy cách ăn nói với người khác thế nào bạn ấy ngủ gật nên mới vậy. thế ngoài cách ấy ra bạn có cách nào khác ko. cách của tớ hông tệ đến mức ấy chứ... cứ làm như tớ bảo bạn ấy nối chập cho nó cháy ấy. mà kể cả hoa mắt chóng mặt chạm chập át nó nhảy chắc gì đã chết con vi khuẩn nào. xét về an toàn thì đúng là chẳng lên chế cái gì hết. sờ tốp...

Comment

Mắc // 2 ổn áp khác với 2mba vì chúng có sai số điện áp ra khá lớn, thời gian đáp ứng khác nhau. Do đó nếu bắt buộc phải làm thì cần có cuộn chống dòng quẩn.

Comment

tớ phê bình chút xíu thái độ của bạn nguyen... chút xíu thôi đừng giận tớ mà. chắc lúc cô giáo dạy cách ăn nói với người khác thế nào bạn ấy ngủ gật nên mới vậy. thế ngoài cách ấy ra bạn có cách nào khác ko. cách của tớ hông tệ đến mức ấy chứ... cứ làm như tớ bảo bạn ấy nối chập cho nó cháy ấy. mà kể cả hoa mắt chóng mặt chạm chập át nó nhảy chắc gì đã chết con vi khuẩn nào. xét về an toàn thì đúng là chẳng lên chế cái gì hết. sờ tốp...
                            m sẽ thử..vì những lần trước b rất hay.sợ gì...

Comment

cái này nhỏ mà. thích thì thử sợ gì. thường nó là kiểu tự ngẫu nên bạn phải tháo ra xem đầu vào của nó đâu là đầu chung 0v để đấu song song đầu vào trước rùi mới thử...

Comment

chủ thớt muốn chắc chắn nữa thì chế mạch ko cho nó chạy ngược sang nhau. mỗi cái ổn áp cần 4 mosfet. mỗi dây cần 2 con để dẫn cho 2 chiều. mạch điều khiển sẽ cho mosfet lần lượt đóng/ cắt theo 2 nửa chu kỳ. sẽ chẳng có dòng cái nọ sang cái kia được. 8 con moset trên 400v mỗi con trên 20A với mạch điều khiển tự chế vài lần nổ fet chắc cũng tốn ko ít thời gian và tiền bạc. mà cái thứ này có lẽ là có tồn tại ở đâu đó rùi. hy vọng chủ thớt tìm thấy sẵn mua về lắp...

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X