Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác diễn đàn giúp em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác diễn đàn giúp em với

Các bác diễn đàn giúp em với, không biết con đèn Q2 trên bo mạch là loại đèn gì vì nó nổ mất xác rồi

- đau hết cả mắt có thấy chỗ Q2 đâu, sao ko khoanh đỏ vào cho dễ nhìn
    - nó mà là linh kiện dán thì chắc là cũng giống như mây con dán kia thôi...

Comment

Nó nổ .... mất cả chữ trên bo luôn rồi, không còn manh mối gì ráo, đề nghị đóng luồng này tại đây!!!!!

Comment

Định mệnh, mắt mình 15/10 mà éo nhìn thấy Q2 ở chỗ nào.
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Hi các bác thấy k chứ em là em thấy rồi đó.
          Cái chữ Q2 nó nằm chình ình trên #1 mà thớt nói ấy ạ.
          Hi. Khả năng chỗ bị nổ ấy rồi, mà sao bác thớt lại nối cả 2 chân nó lại ấy nhỉ?
          Nếu chắc là trans thì chỉ có dựa vào khả năng và nhận diện thực tế để phân tích ra thôi. Bác có thể làm thử xem với 2 loại trans thông dụng.
          Nhìn board này chắc k khó với các bác đâu.
          Thông thường đo kiểm và xác định sẽ thay loại tương tự vô. Sau đó kiểm tra dòng tải... Có phù hợp chưa mà sửa lại.
          Em có 1 cách kiểm board khi tran nổ mất dấu với bóng sợi đốt. K biết ở đây bác nào từng sài trò này như em chưa ạ.

Comment

Nếu trans của bác chỗ cái main nó cắt 3 sọc thì khả năng: em đoán nhé vì mạch hơi mờ nhnhìn k rõ lắm.
            - nó cấp nguồn chính cho tiếp điểm của relay (vì có vẻ 1 chân nổ nó nối với 1 chân relay)
            Việc bác cần là xem relay nó cấp nguồn ntn cho cái gì, nếu mạch đơn giản bác mở nguồn đo áp tại 3 chân trans (khả năng 2 chân còn lại thôi) để tìm ra chân B. Chân E hay C có khả năng được nối trực hay gián tiếp với 1 nguồn hay tín hiệu nào đó.

Comment

Q2 nằm cạnh Q1 . Nó là con dán (bay mất rồi) ở mặt dưới, góc dưới bên phải.
              sau.ph

Comment

Con Q2 không thấy vì không gắn chứ không phải bị nổ văng xác , bên trên có scr vậy chỉ cần Q1 là đủ kích dẫn rồi .

Comment

À các bác định vị rõ thế em mới nhìn ra rồi. He
                  Nãy em soi kế con Q1 mà sao k nhìn ra. Chắc do quay ngược nên mắt em nó chưa nhận dạng chuẩn.hi
                  Chỗ đó thì phải tùy mạch mà bác thớt xem lại rồi.

Comment

Đây là mạch của bình thủy các bác ạ, lúc trc nhìn thấy con Q2 to hơn con Q1. Khi nổ bay xác thì khi đóng rơ le cho may so thì điện áp tụ lọc tăng vọt lên đến 100v. Em đã thay con c2383 vào rồi nhưng không chịu đc cứ chết hoài, không biết lúc trc nó là loại trasitor gì? rơ le chạy nguồn 6v các bác ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

qpdt03 Tìm hiểu thêm về qpdt03

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X