Thông báo

Collapse
No announcement yet.

biến áp cho nồi cơm điện 110v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• biến áp cho nồi cơm điện 110v

em có cái nồi cơm điện cao tần 110v dòng tiêu thụ 7a cho em hổi là em quấn cái biến áp mua tôn 10a và dây quấn ly mấy để đủ chạy vậy xin cám ơn

Bạn cân nhắc kỹ ... mình có anh bạn dùng Lioa 1500w dòng 7,5A không chạy được !!!

Lioa 1500w mới khoảng 1,3 tr, cũ 800k...

Đúng là nồi nội địa thì thích thật nhưng (1 tiền gà 3 tiền thóc).

Diễn đàn có nhiều người đổi nguồn thành công >>> 300k rồi đấy.

Chúc ngon cơm!

Comment

Nguyên văn bởi look Xem bài viết
      Bạn cân nhắc kỹ ... mình có anh bạn dùng Lioa 1500w dòng 7,5A không chạy được !!!

Lioa 1500w mới khoảng 1,3 tr, cũ 800k...

Đúng là nồi nội địa thì thích thật nhưng (1 tiền gà 3 tiền thóc).

Diễn đàn có nhiều người đổi nguồn thành công >>> 300k rồi đấy.

Chúc ngon cơm!
      có bác này ở Phúc tho chuyển đổi được đấy
      http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-220v-29499/

Comment

Bác nên nghiên cứu mạch dimer rồi làm cho nồi cơm của mình...chỉnh biến trở sao cho xén 50% xung ngỏ vào là được áp 110v...

Comment

Nguyên văn bởi starboom Xem bài viết
          Bác nên nghiên cứu mạch dimer rồi làm cho nồi cơm của mình...chỉnh biến trở sao cho xén 50% xung ngỏ vào là được áp 110v...
          Cái "công nghệ" này của bác nghe quen quen, có cải tiến gì so với công nghệ của LH (ở mấy thread bên kia) không bác???

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
            Cái "công nghệ" này của bác nghe quen quen, có cải tiến gì so với công nghệ của LH (ở mấy thread bên kia) không bác???
            cái công nghệ của LH gì đó thì tôi không biết , nhưng trong thực tế tôi đã thấy bộ chuyển điện từ 220vac xuống còn 100/110vac dùng triac rồi , xử dụng cho máy xấy tóc 1500w, rất gọn nhẹ bằng bao thuốc lá thôi,. loại thiết bị du lịch nên gọn, tôi dùng thử thì không có gì khác so với dùng biến áp cả , vì thế đây có thể là hướng đi phù hợp cho các tải là điện trở thuần chạy điện 100/110vac , tiếc là sơ đồ mạch thất lạc rồi .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
              tôi dùng thử thì không có gì khác so với dùng biến áp cả , vì thế đây có thể là hướng đi phù hợp cho các tải là điện trở thuần chạy điện 100/110vac , tiếc là sơ đồ mạch thất lạc rồi .
              Bác chủ thread quan tâm đến ứng dụng cho nồi cao tần (IH) bác ah. Bác ấy đã nói rõ trong #1:

Nguyên văn bởi vui_dt Xem bài viết
              em có cái nồi cơm điện cao tần 110v dòng tiêu thụ 7a cho em hổi là em quấn cái biến áp mua tôn 10a và dây quấn ly mấy để đủ chạy vậy xin cám ơn

Comment

cái công nghệ của LH gì đó thì tôi không biết , nhưng trong thực tế tôi đã thấy bộ chuyển điện từ 220vac xuống còn 100/110vac dùng triac rồi , xử dụng cho máy xấy tóc 1500w, rất gọn nhẹ bằng bao thuốc lá thôi,. loại thiết bị du lịch nên gọn, tôi dùng thử thì không có gì khác so với dùng biến áp cả , vì thế đây có thể là hướng đi phù hợp cho các tải là điện trở thuần chạy điện 100/110vac , tiếc là sơ đồ mạch thất lạc rồi .
                Dùng Triac để chuyển 220volt xuống 110volt là phương pháp kích triac dẫn trễ pha.
                Cái tệ của cách này là tạo ra nhiều xung nhiễu cho các thiết bị chung quanh,tệ nhất khi Triac chết ở trạng thái nối tắt sẽ làm hư thiết bị.Lúc đó phải mua nồi mới,rồi lại mua biến áp 220-110volt để ăn chắc,mặc bền.
                Dimer điều khiển quạt trần hoạt động giống sơ đồ bác nói.

Comment

Bác ày nói. Ó lý...cái gì càng tiên tiến thì càng dễ hỏng...

Comment

loại này lúc ở tp hcm tôi cũng từng đi chợ kim biên mua về bán cho các khách hàng dùng đồ nội địa.hồi 2008 giá khoảng 120k .chợ nhật tảo ít chổ bán lắm.
                    nhược điểm của em này là không dùng cho các thiết bị điện tử....e này đúng là cái mạch dimmer điều chỉnh được v out

Comment

em chân thành cảm ơn các bác xin lỗi các bác hình như là các bác toàn di lac chủ đề cho các đề tài em chỉ cần các bác tính hộ em dây cỡ bao nhiêu để chịu được tải thế thôi em biết là có bác chuyyen đuộc 110v sang 220v nhưng chưa có điều kiện đi được có dây có tôn mình cứ làm thủ công trước mà em cũng chẳng tha lôi gì để một chỗ nấu cơm nên cứ chơi thủ công cũng được xin các bác cho em cỡ dây để em quán các biến áp nhé xin cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi vui_dt Xem bài viết
                        em chân thành cảm ơn các bác xin lỗi các bác hình như là các bác toàn di lac chủ đề cho các đề tài em chỉ cần các bác tính hộ em dây cỡ bao nhiêu để chịu được tải thế thôi em biết là có bác chuyyen đuộc 110v sang 220v nhưng chưa có điều kiện đi được có dây có tôn mình cứ làm thủ công trước mà em cũng chẳng tha lôi gì để một chỗ nấu cơm nên cứ chơi thủ công cũng được xin các bác cho em cỡ dây để em quán các biến áp nhé xin cảm ơn
                        tải của bạn khoảng 800w nên cuốn ba có công suất >1000w như vậy theo công thức P=SxS/1.44 với p=1000w S=>38cm2 trở lên nếu lõi ab la EI thì số vòng/v=45/38=1.2vòng/v tổng số vòng 220x1.2=246 vòng /2 =123 vòng lấy đầu ra 110v còn lõi hình xuyến thì ta chọn phẩm chất là 35/35cm2=1 vòng/v số vòng là 220vx1=220 vòng/2 =110 vòng lấy dầu ra 110v như vậy dòng diện chạy trong cuộn ba là 1000w/220v=4.54A chọn mật độ dòng diện =3A/mm2 s dây cuốn=4.54/3=1.5mm2 d=2mm nhé

Comment

Nồi IH thường công suất cỡ trên 1000W đến 1400W nên ngốn dòng khá cao. Dòng cao nhưng tải chỉ trong thời gian khá ngắn, gián đoạn nên không cần đổi nguồn to lắm. Theo kinh nghiệm của mình quấn trước đây thì dùng Fe tháo trong UPS hay lò vi sóng là tốt nhất. Tiết diện lõi khoảng 30 cm2 hoặc hơn càng tốt. Cỡ dây khoảng 1,5 đến 1,8li là được.
                          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

ba này tự ngẫu nên ko phải tăng d của đầu 110v nhé , cuốn 1 cỡ dây là ok

Comment

Lấy cái BA trong lò vi sóng mà làm, tách 1 điểm giữa cuộn dây bên sơ là có 100v ngay thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

vui_dt Tìm hiểu thêm về vui_dt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X