Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sạt laptop bị tê (phê)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

1. mạch hoặc vỏ hoặc linh kiện của bạn bị nhiễm bẩn gặp khí ẩm hút vô dẫn điện
    2. bax bị rò...

Comment

Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
      1. mạch hoặc vỏ hoặc linh kiện của bạn bị nhiễm bẩn gặp khí ẩm hút vô dẫn điện
      2. bax bị rò...
      giờ phải làm sao z bác? hk biết cái tụ gỡ ra kia nó có công dụng gì gỡ ra có sao hk z bác?

Comment

mấy cao thủ đi đâu hết rồi sao hk ai giúp em vơi'

Comment

tụ có tác dụng tiếp đất GND BẢO VỆ CHỐNG SÉT! thường là R//C =2M//470P-400V. TEST RÒ ĐIỆN BẰNG BÚT THỬ ĐIỆN>XOAY ĐỔI PHÍCH CẮM AC=NẾU CẢ 2 LẦN BÁO ''ĐỎ'' THÌ NGUỒN ADAPTOR KO CÒN AN TOÀN SD!!!

Comment

Nguyên văn bởi nam viet Xem bài viết
            tụ có tác dụng tiếp đất GND BẢO VỆ CHỐNG SÉT! thường là R//C =2M//470P-400V. TEST RÒ ĐIỆN BẰNG BÚT THỬ ĐIỆN>XOAY ĐỔI PHÍCH CẮM AC=NẾU CẢ 2 LẦN BÁO ''ĐỎ'' THÌ NGUỒN ADAPTOR KO CÒN AN TOÀN SD!!!
            vậy có cách nào sửa hk bác

Comment

Cách đơn giản và chuẩn nhất là nối Mass ( hay nối đất cho thiết bị ) ... Còn với nguồn xung ... Đôi khi bỏ hết tụ đi nó vẫn giật như thường ( Có thể do xung, tĩnh điện, do điện trở từng người khác nhau nên giật cũng khác nhau .v.v )
              Chứ không phải cứ bỏ tụ đi là hết !
              Nói chung là nó giật không chết được đâu , chỉ gây hoảng thôi ... sờ mãi nó cũng quen tay , giật chán là nó không giật nữa ! ( tê tê như máy điện châm thôi mà, luyện nhiều nó sẽ quen )
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                Cách đơn giản và chuẩn nhất là nối Mass ( hay nối đất cho thiết bị ) ... Còn với nguồn xung ... Đôi khi bỏ hết tụ đi nó vẫn giật như thường ( Có thể do xung, tĩnh điện, do điện trở từng người khác nhau nên giật cũng khác nhau .v.v )
                Nói chung là nó giật không chết được đâu , chỉ gây hoảng thôi ... sờ mãi nó cũng quen tay , giật chán là nó không giật nữa ! ( tê tê như máy điện châm thôi mà, luyện nhiều nó sẽ quen )
                Thầy nối Mass như thế nào ạ .
                Em nối mass cho máy tính dùng miếng xốp để ở góc nhà rồi cắm vào 1 đoạn dây mắc vào case , hằng ngày dội nước muối vào miếng xốp , vào mùa hè thì dội 2 lần .
                Thầy có cách gì để nối Mass cho đỡ phải dội nước không ạ .

Comment

dùng dây điện nối vào điểm có kim loại= khung cửa sổ, cửa cuốn,lõi cốt sắt cột bê tông....vv! đầu dây còn lại kẹp sườn máy (GND CHASISS),hoăc điểm GND-MASS Ổ CẮM 3 LỖ( LƯU Ý CẨN THẬN! SAI LÀ ĐIỆN GIẬT-CHÁY NỔ!!!) TƯƠNG ỨNG VỚI CHÂN GND PHÍCH CẮM CỦA ADAPTOR NGUỒN LAPTOP! VẬY LÀ XONG

Comment

- thường thì sõ có 2 linh kiện dính dáng sơ cấp với thứ cấp, ấy là cái tụ và con opto. con opto thì chắc hông vấn đề rùi, bạn xem có cái gì khác nối sơ cấp với thứ cấp ngaòi con tụ hông
                    - nếu ko thì cần tháo ra xử lý lại cách điện sơ cấp với thứ cấp của bax rùi, rất mất thời gian và cả mất thẩm mĩ nữa...

Comment

Có nước trong sạc , bạn mở ra mà coi . Sấy khô nó đi
                      Đến từ thành phố : Hoa Phượng Đỏ
                      Chuyên sữa chữa bán buôn bán lẻ đồ điện gia dụng Tel:0938467084

Comment

Bạn chủ luồng nên nghe lời khuyên của Mod queduong. Đó là cách hiệu quả và an toàn mà những người học điện không thể không biết. Nghe mấy thầy dùi tháo ra để xử lý gì gì đó... thì chuẩn bị tiền mua cái mới. Mua cái mới rồi, khi sử dụng sẽ vẫn bị tê, nếu da bạn vẫn quá nhạy cảm, hoặc bạn vãn thích chạm phần da nhạy cảm vào nó.

Comment

- bạn tuấn hồng lạc này, hồ đồ quá. cái laptop thuộc dạng thiết bị di động, bản thân tớ cũng thi thoảng mang cả sạc lẫn máy đến công ty, nếu nối đất được tất cả những nơi mà cái của nợ đó cắm vô là tốt vô cùng, nhưng tất cả chúng ta đều biết điều đó là điều ko thể làm được tại cái xứ sở vi na này ở thời điểm hiện tại, cứ ở đấy mà tiếp đất, đến lúc thói quen rùi mang đến chỗ khác cắm ko để ý xíu thì có thể mất mạng nếu cái cục sạc kia bị rò điện thật. lúc ấy có phải oan uổng cả 1 mạng người đấy bạn ạ...
                          - để chắc chắn thì @ chủ thớt đến sờ nhờ cái cục sạc khác xem nó có giật ko, nếu cục khác ko giật (thường thì ko giật) thì suy ra cái cục của @ cần xử lí, hoặc tháo ra mà ngâm cứu xử lý cách điện hoặc thay cục mới..., bỏ ngay cái ý định nối đất cho cục sạc lap đi nhé...

Comment

- bạn tuấn hồng lạc này, hồ đồ quá. cái laptop thuộc dạng thiết bị di động, bản thân tớ cũng thi thoảng mang cả sạc lẫn máy đến công ty, nếu nối đất được tất cả những nơi mà cái của nợ đó cắm vô là tốt vô cùng, nhưng tất cả chúng ta đều biết điều đó là điều ko thể làm được tại cái xứ sở vi na này ở thời điểm hiện tại, cứ ở đấy mà tiếp đất, đến lúc thói quen rùi mang đến chỗ khác cắm ko để ý xíu thì có thể mất mạng nếu cái cục sạc kia bị rò điện thật. lúc ấy có phải oan uổng cả 1 mạng người đấy bạn ạ...
                            - để chắc chắn thì @ chủ thớt đến sờ nhờ cái cục sạc khác xem nó có giật ko, nếu cục khác ko giật (thường thì ko giật) thì suy ra cái cục của @ cần xử lí, hoặc tháo ra mà ngâm cứu xử lý cách điện hoặc thay cục mới..., bỏ ngay cái ý định nối đất cho cục sạc lap đi nhé...
                            Làm giống như thầy em ấy , cứ sờ dần cho quen , sau này có sờ đến cũng bình thường .

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết

Comment

bác nói đúng đó.. laptop mà nối mass thì cũng mệt đấy.. chắc phải mua cục sạt khác rồi.

Comment

Nguyên văn bởi Boa Hancock Xem bài viết
                                Làm giống như thầy em ấy , cứ sờ dần cho quen , sau này có sờ đến cũng bình thường .
                                mình giật thì hk sao mà mấy đứa em mình còn nhỏ nó sờ vào nó nhảy tưng tưng bác à

Comment

Về tác giả

Collapse

vietluan93 Tìm hiểu thêm về vietluan93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X