Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác cho em hỏi chút. Em có lò vi sóng Sanyo, loại 23l. Một ngày đẹp trời, nó không hoạt động. Em làm các bước sau:
    1. Em mở ra thì thấy cầu chì đứt, em thay bằng 2 sợi dây điện (rất nhỏ) vào, bấm nút Start thì lại đứt.
    2. Em nghĩ chắc dây nhỏ quá, thay cái dây to hơn. Bấm Start thì thấy có mùi hơi khét. Em tắt vội nguồn và tiến hành kiểm tra.
    3. Em kiểm tra tụ, điốt cao áp -> tốt
    4. Kiểm tra đèn magneto -> bị chập. Em ra chợ trời mua đèn tương đương (hình dạng) về thay.
    5. Lắp đèn magneto, cầu chì -> Bấm nút Start, Stop thì không thấy có phản ứng gì (chỉ nghe tiếng Beep beep).
    6. Em thử các phím chức năng khác (các chế độ chạy: giã đông, popcorn...) thì vẫn thấy chuyển các chế độ khác nhau được.
    7. Cứ đóng cửa là lò tự chạy.
    Các bác cho em ý kiến nha. Em đang băn khoăn không biết có phải do em thực hiện Bước 2 ở trên, làm board mạch điều khiển bị cháy chập và ảnh hưởng tới mục số 7 không ạ?
    Em cảm ơn các bác bớt chút thời gian đọc bài của em.

Comment

• o Hanoi nhờ các siêu cao thủ mách giúp E địa chỉ mua link kiện lò vi sóng chất lượng ở đâu với ah( Tụ + Đèn phát sóng Viba).
      vavs bá tưu vấn giúp E nên dùng đèn của hãng này thì beebf & tố với ah. Thanh các Bác.

Comment

• Chào các bác!
        Em là dân không chuyên nhưng cũng thích vọc các đồ dùng trong gia đình. Mong các bác giúp trường hợp cái lò vi sóng cơ của em.
        Hiện tượng là lò hoạt động, quạt quay, đĩa quay, đèn sáng nhưng thức ăn không nóng. Em kiểm tra thì không có điện áp 220v tại điểm AB cấp cho biến áp. Kiểm tra thêm thì thấy đứt R1, R2(47ohms, 5w). Em thay R1, R2 thì thấy có điện áp 220v cấp cho sơ cấp của biến áp tại điểm AB(em chưa cấp cho sơ cấp của biến áp), rơ le đóng, cắt bình thường.
        Nhưng khi cấp điện áp 220v cho sơ cấp của biến áp(chưa có tải ở thứ cấp: không nối vào cầu chì cao áp và không cấp điện áp đốt tim đèn tạo sóng) thì lại tiếp tục đứt cả R1, R2.
        Các bác cho em hỏi:
        1. Như vậy có thể kết luận cuộn sơ cấp biến áp bị chập không? Em đo được khoảng 3ohms, biến áp của em loại MD-701C- MR.
        2. Em hiểu là điểm A được cấp điện áp 220v thông qua R1, R2 như vậy thì rơ le đóng, cắt điện như thế nào trong trường hợp này? Vì trong sơ đồ mạch em thấy chân 5 của rơ le nối với điểm A nhưng khi đứt R1, R2 thì lại mất 220v cấp cho biến áp tại điểm AB.
        Em mong nhận được sự giúp đỡ của các bác, em cảm ơn.
        Attached Files

Comment

• 1. Khả năng lớn là biến áp có vấn đề. Chạm chập sơ cấp hay thứ cấp thì đều gây quá dòng. Để chắc chắn thì tách riêng cái biến áp ra nối điện cho nó thông qua 1 cái cầu chì xem sao
          2. Đoán mò thế này. Khi lò chưa chạy thì điện qua 2 con trở cấp cho biến áp để có điện áp nuôi mạch điều khiển. Khi lò hoạt động thì rơ le đóng điện cấp trực tiếp cho biến áp ko qua trở nữa để cho công suất lớn...
          3. Nghịch ngợm lò vi sóng hết sức cẩn thận với cái bóng phát sóng nhé bạn...

Comment

• Nguyên văn bởi Mèo mướp Xem bài viết
            1. Khả năng lớn là biến áp có vấn đề. Chạm chập sơ cấp hay thứ cấp thì đều gây quá dòng. Để chắc chắn thì tách riêng cái biến áp ra nối điện cho nó thông qua 1 cái cầu chì xem sao
            2. Đoán mò thế này. Khi lò chưa chạy thì điện qua 2 con trở cấp cho biến áp để có điện áp nuôi mạch điều khiển. Khi lò hoạt động thì rơ le đóng điện cấp trực tiếp cho biến áp ko qua trở nữa để cho công suất lớn...
            3. Nghịch ngợm lò vi sóng hết sức cẩn thận với cái bóng phát sóng nhé bạn...
            Em cảm ơn bác Mèo mướp đã giúp đỡ và cảnh báo về sự an toàn, em sẽ cẩn thận khi cấp nguồn cho đèn tạo sóng vì đời còn dài mà bác…kk

Comment

• Chào các anh chị,
              Em có cái lò vi sóng của Electrolux (Model: EMS2347S) bị vấn đề là khi mở cửa lò ra thì sờ vào vỏ sẽ bị giật (hơi tê tê) và lấy bút thử điện thử chích vào vỏ thì bút sáng. Nhưng khi em đóng lò lại thì thử bút thử điện vào vỏ thì lại hết điện.
              Các anh/chị nếu có sơ đồ con này cho em xin và hướng dẫn giúp em cách khắc phục.
              Em cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi quantamvn Xem bài viết
                Chào các anh chị,
                Em có cái lò vi sóng của Electrolux (Model: EMS2347S) bị vấn đề là khi mở cửa lò ra thì sờ vào vỏ sẽ bị giật (hơi tê tê) và lấy bút thử điện thử chích vào vỏ thì bút sáng. Nhưng khi em đóng lò lại thì thử bút thử điện vào vỏ thì lại hết điện.
                Các anh/chị nếu có sơ đồ con này cho em xin và hướng dẫn giúp em cách khắc phục.
                Em cảm ơn.
                Bạn thử đảo lại chiều phích cắm nguồn xem sao.

Comment

• Các bác cho em hỏi em thay tụ lò vi sóng nhưng tụ cũ và mới khác chân nhau thì nối tn ạ.

Comment

• Hai kiểu tụ khác chân thế này các bạn ạ
                    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi TienHoc Xem bài viết
                      Hai kiểu tụ khác chân thế này các bạn ạ
                      Nếu đúng trị số và áp thì cắm dây vào 1 trong 2 cọc từng bên nó chỉ là trạm 2 để cắm được 2 dây 1 chỗ thôi chứ không khác gì đâu .

Comment

• Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Nếu đúng trị số và áp thì cắm dây vào 1 trong 2 cọc từng bên nó chỉ là trạm 2 để cắm được 2 dây 1 chỗ thôi chứ không khác gì đâu .
                        Cảm ơn bạn tuyennhan nhé

Comment

• chào các bác: Mình dân cơ, nh đợt này muốn tập tành học sửa chữa các thiết bị trong gia đình.
                          hôm nọ con lò vi sóng nhà electrolux nhà minh ko lên nguồn. sau khi xem 1 vài video hướng dẫn trên mạng cũng tháo ra để kiểm tra.
                          thì thấy ngay cầu chì nguồn 8A 250V bị đứt. Mình đi mua nhưng ko có đúng loại nên đành thay loại 6A 250V. nh dùng đc khoảng 1 tuần thì hiện tượng bị lại.
                          Lần này mình đặt trên mạng đc đúng loại 8A, nh cỡ to hơn, cố ấn vào thì vẫn tiếp xúc ok. nh khi cắm điện thì cầu chì nổ ngay.
                          Mình có kiểm tra tụ, đèn magnetron, công tắc cửa thì vẫn ok. chỉ có con đi ốt cao áp đo điện trở 2 đầu thì ko lên nên mình nghĩ con đi ốt cao áp này hỏng.
                          nh mình nghe nguyên lí thì đi ốt cao áp chỉ tác dụng cắt và đẩy điện áp chỉ dương.
                          các bác cho ý kiến mình xử lý lò vi sóng này với!
                          mạch nó ntn!
                          cám ơn các bác!!

Click image for larger version

Name:	z1746888973745_fffa8d45f0b1a351b59bedccbe955920.jpg
Views:	1498
Size:	360.0 KB
ID:	1716046

Comment

• Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết

Lỗi H33 thường bắt nguồn từ khu cao tần. thường là các tín hiệu báo về vđk có vấn đề.
                            bác cho em hỏi nhà em có con lò vi sóng panasonic inverter nội địa mà nó báo lỗi h98 là lỗi gì ah, nên thay những gì hả cụ?

Comment

• Nguyên văn bởi banhmytron Xem bài viết

con này chắc bị hỏng bo mạch quá. các loại lò dùng bo mạch đ/kh hay bị hỏng bo và rất khó chữa đấy. có con thì chết biến áp nguồn, có con chết phím sờ, có con chết ic ... nếu pã giỏi điện tử thì mở bo ra mà khám chữa. bye
                              cụ ơi cho e hỏi e có con pana inverter báo lỗi h98 là do nguyên nhân gì ah?

Comment

• Mình có 1 lò nướng cắm nhầm điện 220 nên hỏng đã kiểm tra thì cầu chì không đứt, không có mùi khét. Các bạn có thể cho Mình ý kiến về lý do hỏng

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X