Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• truongcan
    replied
    Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
    Chào mọi người!Bác viettien123 hay ai biết bếp EAG như hình báo lỗi E9 chỉ mình với?mình chưa biết bắt đầu từ đâu.
    Lỗi bàn phím rồi . Vệ sinh bàn phím là được

Leave a comment:

• tuannguyenb5
    replied
    Nguyên văn bởi phuctuyen Xem bài viết

Cảm ơn tuannguyenb5 rất nhiều...Các điện trở ở 2 dãy [1 dãy từ B+ đến Ic...1 dãy từ chân D sò IGBT đến IC]...ko có con nào sai cả mình đo = đồng hồ số điện tử...kể cả các con tụ trở định thiên trên 2 đường này gim mát đều tách K.tra...Điện áp chân 20 của IC từ dãy B+ đi vào có điện áp là 2.7V...ko biết khỏi thấp ko... Nên cú ấn nguồn là hiện E4...kỳ thật...

Lỗi E4 của Supor thường ở mạch này ( và chỉ dấu điện áp thấp) nhưng đôi khi chỉ là điện áp không thích hợp.

Vậy bạn cứ cho áp xuống 2v đi xem sao. Nếu vẫn không được thì bạn nâng lên 3v xem thử thế nào vì điều này không gây nguy hại gì. Chí ít, ta cũng loại được 1 khả năng rất có thể sảy ra - Mạch kiểm soát điện áp lưới - để chuyển sang nghi vấn sang mạch khác.
    Chúc bạn sớm thành công!

Leave a comment:

• tuannguyenb5
    replied
    Nguyên văn bởi lovestory94 Xem bài viết
    mạch đẹp không sao ! nguồn lên khiển vẫn có nhưng bật không được bác ạ. ! cắm điện vào cái tit quạt quay phát rồi ngắt im lìm luôn ! không có nguồn 220v ra chân cầu diot !bình thường là bật hay tắt cứ cắm điện là có nguồn 220v ra chân cầu diot nắn lên 310 đúng k bác ? ! cứu e với ! ca này khoai quá

Thôi, tạm thời quên cái "không có nguồn 220v ra cầu Diode" cái đã!

Giờ thì bạn kiểm tra xem bếp hiện giờ có đủ 3 mức điện áp bắt buộc phải có đi ( 5v, 18v, 310v). Thằng nào không có bạn phải bắt nó có bằng được.
    Nếu có đủ 3 nguồn rồi, mặt bếp hiện thị gì? Đèn báo, đồng hồ LED 7 thanh ra sao vì đây là biểu hiện "lâm sàng" sau đó mới phán đoán bệnh tình của bếp được - dù chẳng dễ dàng gì.

Leave a comment:

• lovestory94
    replied
    Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết

Không có điện áp AC vào 2 chân cầu diode? Trường hợp này chỉ sảy ra khi nổ cầu chì hoặc nổ đứt mạch in dẫn điện áp AC 220v.
    Vậy mà vẫn có điện áp cho đèn sáng, quạt quay thật à?...Bạn kiểm tra lại lần nữa xem nào.
    mạch đẹp không sao ! nguồn lên khiển vẫn có nhưng bật không được bác ạ. ! cắm điện vào cái tit quạt quay phát rồi ngắt im lìm luôn ! không có nguồn 220v ra chân cầu diot !bình thường là bật hay tắt cứ cắm điện là có nguồn 220v ra chân cầu diot nắn lên 310 đúng k bác ? ! cứu e với ! ca này khoai quá

Leave a comment:

• phuctuyen
    replied
    Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết

Lỗi E4 của bếp Supor thường ở mạch kiểm soát điện áp lưới, nó đang báo điện áp thấp.

Bạn kiểm tra dãy điện trở sau 2 con diode lấy điện áp trực tiếp từ nguồn AC 220v. Rất có thể 1 con R nào đó bị tăng trị số nên VSL bị báo sai.
    Cảm ơn tuannguyenb5 rất nhiều...Các điện trở ở 2 dãy [1 dãy từ B+ đến Ic...1 dãy từ chân D sò IGBT đến IC]...ko có con nào sai cả mình đo = đồng hồ số điện tử...kể cả các con tụ trở định thiên trên 2 đường này gim mát đều tách K.tra...Điện áp chân 20 của IC từ dãy B+ đi vào có điện áp là 2.7V...ko biết khỏi thấp ko... Nên cú ấn nguồn là hiện E4...kỳ thật...

Leave a comment:

• tuannguyenb5
    replied
    Nguyên văn bởi phuctuyen Xem bài viết
    Bác Việt tiến cùng các AE chỉ giùm con bếp từ TQ SUPOR....Cắm điện ấn nguồn thù hiện lỗi:E4...Mình đã kiểm tra các điện trở báo xung vài trăm K vẫn còn...Cảm biến nhiệt lử đít nồi vẫn như các bếp khác...Ko biết nguyên nhân gì đây...Mong các AE chỉ giáo...Xin chân thành cảm ơn

Lỗi E4 của bếp Supor thường ở mạch kiểm soát điện áp lưới, nó đang báo điện áp thấp.

Bạn kiểm tra dãy điện trở sau 2 con diode lấy điện áp trực tiếp từ nguồn AC 220v. Rất có thể 1 con R nào đó bị tăng trị số nên VSL bị báo sai.

Leave a comment:

• phuctuyen
    replied
    Đây là ảnh bếp từ

Leave a comment:

• phuctuyen
    replied
    Bác Việt tiến cùng các AE chỉ giùm con bếp từ TQ SUPOR....Cắm điện ấn nguồn thù hiện lỗi:E4...Mình đã kiểm tra các điện trở báo xung vài trăm K vẫn còn...Cảm biến nhiệt lử đít nồi vẫn như các bếp khác...Ko biết nguyên nhân gì đây...Mong các AE chỉ giáo...Xin chân thành cảm ơn

Leave a comment:

• kehuydiet092
    replied
    Chào mọi người!Bác viettien123 hay ai biết bếp EAG như hình báo lỗi E9 chỉ mình với?mình chưa biết bắt đầu từ đâu.
    Attached Files

Leave a comment:

• tuannguyenb5
    replied
    Nguyên văn bởi lovestory94 Xem bài viết
    e có cái bếp từ zaduto ( chắc bếp tàu ) cắm điện quạt quay kêu tít màn hình sáng đèn rồi tắt ngóm luôn ! đo còn điện 5v lên khiển ! nguon 18v có.không thấy có điện 220v vào 2 chân cầu diot !
    bác chỉ e nó chết chỗ nào với ạ !

Không có điện áp AC vào 2 chân cầu diode? Trường hợp này chỉ sảy ra khi nổ cầu chì hoặc nổ đứt mạch in dẫn điện áp AC 220v.
    Vậy mà vẫn có điện áp cho đèn sáng, quạt quay thật à?...Bạn kiểm tra lại lần nữa xem nào.

Leave a comment:

• truongcan
    replied
    Nguyên văn bởi tbmc Xem bài viết
    Nhờ các bác chỉ giúp. Em đang dùng con bếp Bosch PID675N24E. Hôm nay đẹp trời đang xào rau bằng em nó thì dở chứng báo lỗi d1 em tắt đi bật lại thì lại đun tiếp được, sau đó lại bị. Các bác cao nhân cho em hỏi nó là lỗi gì ạ. Cảm ơn các bác trước.
    Theo bảng mã lỗi thì d1 là lỗi kết nối giữa 2 bo công suất

Leave a comment:

• tbmc
    replied
    Nhờ các bác chỉ giúp. Em đang dùng con bếp Bosch PID675N24E. Hôm nay đẹp trời đang xào rau bằng em nó thì dở chứng báo lỗi d1 em tắt đi bật lại thì lại đun tiếp được, sau đó lại bị. Các bác cao nhân cho em hỏi nó là lỗi gì ạ. Cảm ơn các bác trước.

Leave a comment:

• hoanghaktcn
    replied
    E chào các bác. Cái bếp nhà e nó bị bệnh như này ạ. Mới đầu cắm điện chạy bình thường. Sau tắt nguồn để ngâm điện ở đó 1 lúc sau quay lại bấm không được phim nào nữa. E tháo bảng phím ra chạm tay vào chân phím nào thì bấm được phím đó. Bếp của e là bếp từ sunhouse SHD6145. Mong các bác chỉ giúp

Leave a comment:

• lovestory94
    replied
    e có cái bếp từ zaduto ( chắc bếp tàu ) cắm điện quạt quay kêu tít màn hình sáng đèn rồi tắt ngóm luôn ! đo còn điện 5v lên khiển ! nguon 18v có.không thấy có điện 220v vào 2 chân cầu diot !
    bác chỉ e nó chết chỗ nào với ạ !

Leave a comment:

• victorfan86
    replied
    Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]n1665953[/ATTACH]

Bếp từ Midea Model: EF197 nháy loạn

- Tình trạng hư hỏng: cắm điện tất cả các đèn đều nháy, không có tiếng bíp, bếp không hoạt động.
    - Chuẩn đoán ban đầu: hỏng MCU (IC điều khiển) hoặc mạch liên quan đến MCU.
    - Xử lý:
    + Mở bếp ra kiểm tra quan sát thấy các linh kiện chính gồm: IC nguồn VIPer12A, ổn áp nguồn cho MCU dùng 7805, mạch bảo vệ IC LM339, MCU xóa số. Không thấy linh kiện nào cháy nổ, bếp đã từng được sửa chữa (thay cầu nắn, IGBT, tụ cộng hưởng, cầu chì).
    + Đo thử (đo nguội): thang x10, đo các điốt (hay hỏng); điốt nắn điện cho nguồn cấp áp thấp dùng điốt riêng, không sử dụng cầu nắn chính như một số hiệu khác.
    Đo nóng: Áp DC trên tụ lọc sau nắn đủ (310V), áp vào 7805 chừng 4V, áp ra 7805 chừng 3,5V, IC nguồn không nóng.
    - Kết luận: mạch cấp nguồn cho phần điều khiển sai (thấp), bếp không chạy được.
    - Kiểm tra lại: thang x10, đo lại các điốt liên quan đến mạch nguồn đk: không có giá trị nào bất thường. Bí. Quan sát kỹ mạch in thấy có 1 vị trí dưới điốt nối vào IC nguồn bị đổi màu. Cắm điện để thử 1 phút, rút điện sờ điốt này thấy khá nóng. Tháo điốt này ra đo thử (loại FR107). Thang x10 thấy R thuận bình thường, R nghịch hơi thấp hơn bình thường. Chuyển về thang x1K đo thấy R thuận nghịch đều 0 ôm. KL rò điốt.
    - Thay con FR107 khác. Cắm điện, đo áp ra 7805 thấy chuẩn 5V. Lắp vào, cắm điện chạy OK.
    Lưu ý: phải thay đúng con FR107, không nên thay bằng 1N4004 hay 1N4007. (vì nó là loại Fast Recovery)
    ​Bác viettien123 ơi, cái main số 1 đó Bác có bán không, có gì inbox em với. Em nhìn y chang main của em vậy (KZ-F32AS).

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X