Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi longthien12 Xem bài viết
    các bác cho em hỏi bếp từ bình thường khi chạy cái cuộn cảm hình xuyến nhỏ trong bếp (mắc với con tụ 5Uf ) nó có bị nóng không ạ
    nóng bác ạ
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
      [MENTION=147162]viettien123[/MENTION]: bác TIẾN cho em hỏi chút: trong bếp từ loại một van bán dẫn ( igbt) con igbt nó sẽ băm xung theo cái sóng sin nửa chu kỳ nhấp nhô ra sau con diot cầu? vậy trong sóng đó thì sóng 100hz là sóng mang và nó pwm trên sóng đó/ mạch dao động của nó gồm có sóng 100hz theo điện lưới, sóng SPWM và cộng hưởng tần./ có phải mạch này na ná mạch APFC cộng hưởng LLC không nhỉ?

P/S/ em thì thấy con tụ 5uf lọc sau cuộn L chả đủ để làm phẳng dòng điện và lại là tụ không phân cực/ em nghĩ nó chỉ là để làm cho dòng điện nó trơn tru và để cộng hưởng tần với mâm từ/ xin bác giúp đỡ/ xin cảm ơn bác nhiều
      To @ quangdongueh , Tần số và sóng mang độ rộng và nhiều thông số nữa là do mỗi người " thích " điều chế và cho nó làm việc ở dải nào mà người ta "thích " và thấy phù hợp cái này không cố định

Một số mạch nó chạy tụ hóa vài trăm uF đấy thôi ,
      Một số mạch đơn giản thì như mình đã nói ở những bài đầu top này nó có tác dụng lọc và cộng hưởng
      Còn việc cộng hưởng như thế nào ? giá trị "L-F-C" như thế nào ? để đạt được hiệu quả thì mới là chuyện nó mới là bí kíp

Việt Tiến

Comment

• vâng! cảm ơn bác TIẾN rất nhiều!quả đúng như em đoán,cái bếp từ trông vậy mà rắc rối nhỉ? ở mức 2kw nếu dùng tụ hóa san phẳng dòng gợn thì có lẽ sóng pwm phải cao lắm? và tụ phải có nội trở rất nhỏ?/nhờ bác mà em hiểu ra thêm chút nữa.chúc bác nhiều sức khỏe!
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
          0,27-033uf/1200v. Bác ạ
          4-5uf/400v chứ không phải 1200v đâu ạ ,
          Con tụ cao áp thì hiếm khi hỏng nên không cần thử
          Bác thay thử con 4-5uf/400v con này không sẵn thì bác lấy
          Con tụ khởi động ở quạt điện bác cứ thử vậy rồi tính tiếp
          Cảm ơn bác chỉ giáo em là dân nghiệp dư mà!. Hôm nay, em về làm theo chỉ dẫn của bác. Em tháo một cái tụ trong quạt ra thay xem thế nào rồi em báo cáo Bác. Cho em hỏi thêm trên mâm từ nó có con diot nhiệt thì phải sao em đo không thấy gì cả (đảo chiều đo, đo các thang đều không thấy gì), em cũng không thấy kí hiệu gì trên nó cả (hay là trở nhiệt em k biết). Em thử không cắm em nó vào bếp không có gì thay đổi (chỉ sôi lăn tăn thôi..). Liệu có phải em đó hỏng k nhỉ và đo em ấy thế nào? nếu hỏng em đó thì khắc phục thế nào bác chỉ giáo luôn nhé..
          Trân trọng cảm ơn bác!!

Comment

vâng! cảm ơn bác TIẾN rất nhiều!quả đúng như em đoán,cái bếp từ trông vậy mà rắc rối nhỉ? ở mức 2kw nếu dùng tụ hóa san phẳng dòng gợn thì có lẽ sóng pwm phải cao lắm? và tụ phải có nội trở rất nhỏ?/nhờ bác mà em hiểu ra thêm chút nữa.chúc bác nhiều sức khỏe!
            Bác có thể san sẻ hiểu biết và suy luận của mình cho ae rõ hơn k em cũng đau đầu cái vụ này mà tìm hiểu k ra, nó cộng hưởng thế nào liên quan gì đến F, đến L,C đến cái nhấp nhô của DC sau cầu nắn. Thường nếu DC sau cầu nắn nhấp nhô k được mượt thì bếp sôi lăn tăn hay chết IGBT, không hiểu nguyên lý mà chỉ biết thay con tụ 5uF. Rất cảm ơn bác em cũng mù mờ hiểu con tụ 5uF đó chỉ làm mượt thôi chứ k phải san phẳng, nó chỉ là sóng mang
            Đời bể khổ :

Comment

• tiện đây các bác cho em hỏi luôn là cuộn dây(mâm từ) có thể phân biệt tốt xâu không ạ. em mới chỉ biết là nhìn thanh ferit thôi ợ.
              học, học nữa, học mãi
              chán chẳng buồn chết
              yahoomail:

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
                Bác có thể san sẻ hiểu biết và suy luận của mình cho ae rõ hơn k em cũng đau đầu cái vụ này mà tìm hiểu k ra, nó cộng hưởng thế nào liên quan gì đến F, đến L,C đến cái nhấp nhô của DC sau cầu nắn. Thường nếu DC sau cầu nắn nhấp nhô k được mượt thì bếp sôi lăn tăn hay chết IGBT, không hiểu nguyên lý mà chỉ biết thay con tụ 5uF. Rất cảm ơn bác em cũng mù mờ hiểu con tụ 5uF đó chỉ làm mượt thôi chứ k phải san phẳng, nó chỉ là sóng mang
                Bên mình thết kế và chế tạo mới quan tâm đến các tham số đó
                Và mới có máy móc phương tiện chuyên dùng để phân tích tính toán , chứ mỏ hàn , đồng hồ , máy hiện sóng , thì vất vả lắm
                Tại sao loại tốt nhất của tàu thì nó sao y bản của EGO đức
                Nhưng chất lượng thì 10 -5 giá trị thực thì 10 -2

Comment

• Nguyên văn bởi hungtan Xem bài viết
                  Cảm ơn bác chỉ giáo em là dân nghiệp dư mà!. Hôm nay, em về làm theo chỉ dẫn của bác. Em tháo một cái tụ trong quạt ra thay xem thế nào rồi em báo cáo Bác. Cho em hỏi thêm trên mâm từ nó có con diot nhiệt thì phải sao em đo không thấy gì cả (đảo chiều đo, đo các thang đều không thấy gì), em cũng không thấy kí hiệu gì trên nó cả (hay là trở nhiệt em k biết). Em thử không cắm em nó vào bếp không có gì thay đổi (chỉ sôi lăn tăn thôi..). Liệu có phải em đó hỏng k nhỉ và đo em ấy thế nào? nếu hỏng em đó thì khắc phục thế nào bác chỉ giáo luôn nhé..
                  Trân trọng cảm ơn bác!!

Con thủy tinh đó là điện trở thay đổi nhiệt không có chiều
                  Điện trở của nó trên 50k ôm là tạm ổn

Comment

Cái VR theo em bác không nên động chạm vào nó làm gì cứ để giữa hoặc chỗ cũ là được
                    cứ xem kỹ lại mạch xem có ji bất thường không ?, đo đếm tính Độ rộng xung , sóng mang ? tần số ? và các thông số điều chế DRiver ? có ji bất thường ?
                    Tăng hay giảm công xuất là do phần mềm người ta viết cho nó đấy ạ , chứ tự ý tăng lên không đảm bảo và kéo theo nhiều vấn đề
                    nó chạy 8A mà giảm xuống nó cũng gây ra nóng chết sò , nó chạy 5A mà tăng lên 8A nó cũng gây ra nóng nổ sò
                    cái động cơ 100cm3 nó khác cai 150cm3

nhìn vào một cái bếp 2KW xịn xem nó thế nào ?
                    cái bếp Fushibao , supor, midea loại tốt nhất toàn chữ tàu nặng tới 3KG cũng chỉ tương đương mới cái bếp xịn dưới 1000w mà thôi
                    Rứa thì phức tạp hè, theo bác thì thì phải dùng đến oscilloscope, đếm tần rồi, bởi em có thử đo dòng của 1 cái khác cùng loại thấy nó ăn dòng 7A. Mà cái này trước khi đổ bệnh nó vẩn chạy "ùng ục", nấu nhanh . Bây giờ liu riu mới mang ra kt mới thấy thế. Theo bác thì khi để công suất 2100W (max) thì dòng nó chén bao nhiêu ạ ? Bác cho em biết để ước chừng xem nó tốt xấu ra sao.
                    Dù sao cũng cảm ơn bác.

Comment

• Nguyên văn bởi Mrchoa Xem bài viết
                      Rứa thì phức tạp hè, theo bác thì thì phải dùng đến oscilloscope, đếm tần rồi, bởi em có thử đo dòng của 1 cái khác cùng loại thấy nó ăn dòng 7A. Mà cái này trước khi đổ bệnh nó vẩn chạy "ùng ục", nấu nhanh . Bây giờ liu riu mới mang ra kt mới thấy thế. Theo bác thì khi để công suất 2100W (max) thì dòng nó chén bao nhiêu ạ ? Bác cho em biết để ước chừng xem nó tốt xấu ra sao.
                      Dù sao cũng cảm ơn bác.
                      dòng 9,5A là đạt
                      vậy mạch đang có vấn đề rồi , sao mà mất việc thế làm khoảng 30Phut mà không xong thì xem xung quanh chỗ bác có ai chuyên nghiệp thì
                      nhờ người ta làm cho mời nhau cốc trà đá là xong , có thêm bạn bè giao lưu lại ngon lành bảo hành sao phải khổ thế ?
                      Time đó để làm việc khác kiếm bằng vài chục lần time ngồi mần có phải hơn không ?
                      mỗi người một cái mạnh , ai mạnh cái nào làm cái đó nó mới hiệu quả
                      Tại sao : Mỹ , Anh , Nhật , Isralen , phải mua động cơ MTU của đức để lắp vào tàu chiến , xe tăng , Thiết bị đặc biệt . vv
                      trong khi họ bán đủ các loại động cơ tương tự ?

mấy cái bếp tàu đểu với việt nam trá hình kiểu : hình dáng tây , thương hiệu đức , linh kiện tàu , giá trên trời kaka đồ lừa đảo mệt lắm ,
                      giá trị thực nó quá thấp không nên mất time và hao công tốn sức vào làm gì cho mệt

Comment

dòng 9,5A là đạt
                        vậy mạch đang có vấn đề rồi , sao mà mất việc thế làm khoảng 30Phut mà không xong thì xem xung quanh chỗ bác có ai chuyên nghiệp thì
                        nhờ người ta làm cho mời nhau cốc trà đá là xong , có thêm bạn bè giao lưu lại ngon lành bảo hành sao phải khổ thế ?
                        Time đó để làm việc khác kiếm bằng vài chục lần time ngồi mần có phải hơn không ?
                        mỗi người một cái mạnh , ai mạnh cái nào làm cái đó nó mới hiệu quả
                        Tại sao : Mỹ , Anh , Nhật , Isralen , phải mua động cơ MTU của đức để lắp vào tàu chiến , xe tăng , Thiết bị đặc biệt . vv
                        trong khi họ bán đủ các loại động cơ tương tự ?

mấy cái bếp tàu đểu với việt nam trá hình kiểu : hình dáng tây , thương hiệu đức , linh kiện tàu , giá trên trời kaka đồ lừa đảo mệt lắm ,
                        giá trị thực nó quá thấp không nên mất time và hao công tốn sức vào làm gì cho mệt
                        Bác nói y chang mẹ em, nhưng chả là thế này bác ạ em vốn củng dân điện tử (em làm chuyên bên radar ) nên bố em bảo cho mày ăn học mà cái bếp phải mang ra tiệm nên em cú phải làm, chứ nuôi thằng con dân điện tử mà cái gì cũng mang ra tiệm bố em chọc hoài nên đồ điện trong nhà( kể cả họ hàng) em ôm xô hết nên mới lọ mọ lên đây nhờ các bác chỉ giáo. Ba khoản này em còn dốt lắm, mong các bác đừng cười. Em nghỉ cái này chắc cũng chỉ phần cứng thôi, em sẽ cố dù mất thời gian để bố khỏi coi thường.

Comment

• Click image for larger version

Name:	WP_20141013_00.jpg
Views:	1
Size:	111.2 KB
ID:	1399331
                          Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                          Con thủy tinh đó là điện trở thay đổi nhiệt không có chiều
                          Điện trở của nó trên 50k ôm là tạm ổn
                          Chào bác! em vừa đánh vật với em nó song, tình hình thế này bác ah. Con thủy tinh em đo được 77k, còn tụ trong quạt nhà em chỉ có 2uf 275v AC thôi. nêm em k dám thay,em sẻ đặt mua mới. Vấn đề là k biết nên mua những gì nên em vẻ mạch xin bác ý kiến. Mà sau khi em đóng lại nấu thử thì nó cứ tách rồi lại tách..
                          . nhưng chờ một lúc cũng sôi. và cứ sôi theo tiếng tách. tách... Vậy là sao bác nhỉ.
                          em gửi hình dưới mạch cho bác, em mua những nào bác bảo em với nhá. cảm ơn bác nhiều. (em chỉ vẽ những cái chính thôi, các em điện trở và tụ nhỏ em k vẻ) cảm ơn bác nhé.

Click image for larger version

Name:	WP_20141013_00.jpg
Views:	1
Size:	111.2 KB
ID:	1399331
                          Last edited by hungtan; 13-10-2014, 19:04.

Comment

• tụ bếp từ 5uf và 0,27-0,3uf đều là tụ chịu tới 50khz/có lẽ nó có ERS nhỏ và dòng xả cao!
                            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

[MENTION=147162]viettien123[/MENTION]: bác TIẾN cho em hỏi chút: trong bếp từ loại một van bán dẫn ( igbt) con igbt nó sẽ băm xung theo cái sóng sin nửa chu kỳ nhấp nhô ra sau con diot cầu? vậy trong sóng đó thì sóng 100hz là sóng mang và nó pwm trên sóng đó/ mạch dao động của nó gồm có sóng 100hz theo điện lưới, sóng SPWM và cộng hưởng tần./ có phải mạch này na ná mạch APFC cộng hưởng LLC không nhỉ?

P/S/ em thì thấy con tụ 5uf lọc sau cuộn L chả đủ để làm phẳng dòng điện và lại là tụ không phân cực/ em nghĩ nó chỉ là để làm cho dòng điện nó trơn tru và để cộng hưởng tần với mâm từ/ xin bác giúp đỡ/ xin cảm ơn bác nhiều
                              AN-9012 cua Fairchild

Comment

• bình thường nó hoạt động có nóng đến mức không chạm tay được vào không bác và tại sao nó nóng ạ
                                với bác cho em hỏi con tụ 5uf đó có nóng không ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X