Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

xem xung quanh có ji bất ổn không đã , nếu không kiếm được CHKD12 phải sửa lại mạch cho chạy Viper12A chứ thay trực tiếp là không ổn đầy con IC giống hệt nhau khác đuôi thay vào biết tay tự ra bệnh khó hiểu
    Thank.để mình kiểm tra kỷ lại .hôm nào rảnh mua thay .đi làm cty tối về tự vọc vì đam mê .hjhj

Comment

• Con bếp từ nhà tớ bị hiện tượng như sau: bật bếp hoạt động bình thường, nhưng đun đc khoảng 2-3 phút, bếp kêu 1 tiếng "bíp" rồi tự động chuyển sang chế độ khác, đồng thời nếu có đặt chế độ hẹn giờ trước đó sẽ bị mất. Nhờ các Bác phán bệnh giúp với. Tks nhiều.

Comment

• Chủ thớt có sơ đồ mạch của bếp từ cảm ứng Supor SDHS46VN-2100W không ạ? Nếu có cho em xin cái sơ đồ mạch với. Em loay hoay nổ mạch nên bay luôn mấy con Transisor và trở dán ở phần xung quanh con IGBT, vì nó bay mất rồi giờ cũng không có sơ đồ mạch của cái bếp đó để thay linh kiện khác. Trước nó bị không nóng, loay hoay làm nổ cả IGBT và cầu DIOT, thay hai con đấy xong cắm điện nổ mất con Diot zener 18V, thay diot xong căm điện nổ bay mấy con Transitor dán và điện trở dán.
        - Hướng dẫn tự tạo chart thêu
        Chuyên bán buôn - bán lẻ kit thêu tranh chữ thập -

Comment

• Comment

• chào các bác,các bác cho em hỏi con này tên là gì? thông số của nó ? mua ở đâu vậy?
            thanksssssssss các bác trước
            Attached Files

Comment

• Nó là đi ốt ổn áp (Zener diode), bán rất sẵn ở chợ trời hoặc các cửa hàng linh kiện điện tử. Thông số thì bác xem nó ghi trên thân. (bo máy trên trông rất lạ. Nó có nhãn mác gì đấy bác?)

Comment

• Bác viettien123 giúp chẩn đoán con bếp từ Bosch này với. Bị báo lỗi E0 lúc bị lúc ko. Có cao kiến gì thì cho xin vài lời nhé ! Cám ơn Bác. Mới ở trong Nam ra HN cày cuốc gặp ngay em này chóng mặt quá. Ngưỡng mộ Bác viettien123 lâu rồi, hôm nào Bác rảnh mình mời Bác ly cafe nhé, cũng nhờ Bác mà sửa bếp từ cũng ok. Cám ơn Bác lần nữa !

Comment

• Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết
                  Nó là đi ốt ổn áp (Zener diode), bán rất sẵn ở chợ trời hoặc các cửa hàng linh kiện điện tử. Thông số thì bác xem nó ghi trên thân. (bo máy trên trông rất lạ. Nó có nhãn mác gì đấy bác?)
                  ------------------------------------------------------------------------------------------
                  nó ở con mạch bếp từ media, không có thông số gì cả, chỉ có 2 màu như vậy thôi, mình soi kính lúp rồi, không biết nhầm có làm sao không

Comment

• Nguyên văn bởi trannam2602 Xem bài viết
                    ------------------------------------------------------------------------------------------
                    nó ở con mạch bếp từ media, không có thông số gì cả, chỉ có 2 màu như vậy thôi, mình soi kính lúp rồi, không biết nhầm có làm sao không
                    Hôm trước có thể tôi nhầm lẫn rồi bác ạ! Đáng tiếc.
                    Hôm nay xem lại, có thể nó là con R cảm biến nhiệt thì đúng hơn (2 con này trông khá giống nhau)
                    Bác lấy đồng hồ đo kiểm tra lại xem nào. Đảo đầu que đo mà có cùng trị số thì chắc chắn là điện trở cảm biến nhiệt, bác ạ!

Comment

Hôm nay xem lại, có thể nó là con R cảm biến nhiệt thì đúng hơn (2 con này trông khá giống nhau)
                      Bác lấy đồng hồ đo kiểm tra lại xem nào. Đảo đầu que đo mà có cùng trị số thì chắc chắn là điện trở cảm biến nhiệt, bác ạ!
                      nó đúng là trở dò nhiệt đó bác à , vì trên mạch có ghi rõ RT rồi đó .

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                        Cám ơn bác Quocthaibmt. Cũng nhờ bác và anh em trên diễn đàn gỡ rối cho chiếc bếp từ đang bị bế tắc mấy ngày nay rồi.
                        Bếp Tàu, hãng Saiko. Khi cắm điện đèn chờ nhấp nháy bình thường. Cho chạy thì chỉ được chục giây thì ngắt. Không cảnh báo bất cứ điều gì (tiếng bíp, E xxx)

Các phím điều khiển bình thường, điện áp đủ (5v, 18v, 305v).

Máy có biến áp dòng. Điều chỉnh chiết áp 500 ôm vẫn có tác dụng (có thể chỉnh 5A, 8A tùy ý) nhưng đều giống nhau ở chỗ: Khoảng 10 giây lại ngắt từ.
                        Khi ngắt từ (Theo dõi qua ampe kế, kim về 0 A) đáy nồi vẫn tiếp tục cắn cách...cách.
                        Tôi đã làm cỏ đường HV, đường hồi xung AC.Kiểm tra diode ổn áp ra chân G.

Thay thử tụ cộng hưởng 0,33M, IGBT, chiết áp, mâm từ... vẫn không giải quyết được...

Rất mong chờ sự tư vấn của các bác.

Comment

Cám ơn bác Quocthaibmt. Cũng nhờ bác và anh em trên diễn đàn gỡ rối cho chiếc bếp từ đang bị bế tắc mấy ngày nay rồi.
                          Bếp Tàu, hãng Saiko. Khi cắm điện đèn chờ nhấp nháy bình thường. Cho chạy thì chỉ được chục giây thì ngắt. Không cảnh báo bất cứ điều gì (tiếng bíp, E xxx)

Các phím điều khiển bình thường, điện áp đủ (5v, 18v, 305v).

Máy có biến áp dòng. Điều chỉnh chiết áp 500 ôm vẫn có tác dụng (có thể chỉnh 5A, 8A tùy ý) nhưng đều giống nhau ở chỗ: Khoảng 10 giây lại ngắt từ.
                          Khi ngắt từ (Theo dõi qua ampe kế, kim về 0 A) đáy nồi vẫn tiếp tục cắn cách...cách.
                          Tôi đã làm cỏ đường HV, đường hồi xung AC.Kiểm tra diode ổn áp ra chân G.

Thay thử tụ cộng hưởng 0,33M, IGBT, chiết áp, mâm từ... vẫn không giải quyết được...

Rất mong chờ sự tư vấn của các bác.
                          bác kiểm tra lại quạt có thật tốt không , chỗ trạm dây lên mâm từ tiếp xúc chặt chẽ không , và bác vệ sinh lại mạch phím bấm , kiểm tra lại các phần lọc nguồn thứ cấp , và khả nằng IC MCU có vấn đề , anh em nghiệp dư như tụi mình thì chỉ loanh quanh vậy thôi , khi hư MCU thì không có sẵn để thay thì đành bó tay .

Comment

• Quạt vẫn tốt bác ơi! Chưa có bộ phận nào kịp nóng cả thì từ đã cắt rồi.

Có khi trục trặc ở MCU thật!!!

Comment

-----------------------------------------------------
                              cảm ơn bác

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                                ________________________________________________

cảm ơn bác

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X