Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi sushi0101 Xem bài viết
    Chào các bác! Mình là tv mới, hiện mình có 1 cái bếp hồng ngoại Saiko nó cứ chạy đc khoảng 30 giây lại ngắt, một tí lại chạy cứ như thế liên tục, nấu đồ ko sôi đc. Nhờ a Việt Tiến va bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm nó bị gì với ạ! Cảm ơn các bác nhiều!
    Bếp hồng ngoại hả bạn kiểm tra con cảm biến nhiệt xem sao
    http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

• Mới bạn cho mình hỏi tý mình có con bếp tàu Sunhome cứ thay igbt chạy 2 phút là bùm mặc dù đã kiểm tra kỹ điện trở hồi tiếp diot zenzo ghim chân G cảm biến nhiệt tụ điện 0,3uf
      Bạn nào biết giúp mình với thay vào lại nổ

Comment

• Mới tấm hình của em đây ạ

Comment

• Nguyên văn bởi tavanhavt90 Xem bài viết
          em có bếp từ saiko bật bếp lên mặt hiển thị van 2100w nhưng không nhân noi và kêu tít tít 30s roi tắt về chế độ cho....e đã thay điện trở 200k đường xung HV , AC cảm biến nhiệt nhưng vẫn chưa được xin các bác cho em cách sử lý ạ

Con R bị thay đổi trị số nên bác thay bằng con 200k ?

Khi thay xong, bác có đo kiểm xem áp trên chân ic LM339 không? Được bao nhiêu v? Xung HV đi từ chân C của sò chạy qua dãy R (trong đó có con R bác đã thay) rồi về chân 7 của LM339. Tại đây nó thường có áp khoảng 4v. Nếu thấp quá hoặc mất áp thì bác cần xem lại dãy điện trở đó - nhất là nếu mạch có con R phân áp. Mạch này cực kỳ quan trọng trong bếp từ, sai, nó không chịu chạy đâu.

Comment

• Nguyên văn bởi Lovemiss Xem bài viết
            Mới bạn cho mình hỏi tý mình có con bếp tàu Sunhome cứ thay igbt chạy 2 phút là bùm mặc dù đã kiểm tra kỹ điện trở hồi tiếp diot zenzo ghim chân G cảm biến nhiệt tụ điện 0,3uf
            Bạn nào biết giúp mình với thay vào lại nổ
            theo e hiểu thì bác kiểm tra 2 hay 3 con bóng 8050 và 8550 phía trước chân G ấy,có thể đã tèo nên ko điều chỉnh xup nhịp đưa vào chân G của IGBT nên khi điện áp 310v sộc vào ko ngừng là bùm ngay,hoặc nếu kiểm tra mấy bóng ấy ok thì là lỗi ở con IC LM339 cũng ko chỉnh xung nhịp nên cũng ko đóng ngắt liên tục cho mấy con bóng transistor 8050 và 8550 thì cũng dẫn đến bùm con IGBT

Comment

• Nguyên văn bởi sunptit Xem bài viết
              theo e hiểu thì bác kiểm tra 2 hay 3 con bóng 8050 và 8550 phía trước chân G ấy,có thể đã tèo nên ko điều chỉnh xup nhịp đưa vào chân G của IGBT nên khi điện áp 310v sộc vào ko ngừng là bùm ngay,hoặc nếu kiểm tra mấy bóng ấy ok thì là lỗi ở con IC LM339 cũng ko chỉnh xung nhịp nên cũng ko đóng ngắt liên tục cho mấy con bóng transistor 8050 và 8550 thì cũng dẫn đến bùm con IGBT
              Vâng cảm ơn bạn nhé đúng như bạn nói lỗi ic Lm 339 giờ nấu hết nồi rau vẫn chưa thấy bùm

Comment

• Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết

Con R bị thay đổi trị số nên bác thay bằng con 200k ?

Khi thay xong, bác có đo kiểm xem áp trên chân ic LM339 không? Được bao nhiêu v? Xung HV đi từ chân C của sò chạy qua dãy R (trong đó có con R bác đã thay) rồi về chân 7 của LM339. Tại đây nó thường có áp khoảng 4v. Nếu thấp quá hoặc mất áp thì bác cần xem lại dãy điện trở đó - nhất là nếu mạch có con R phân áp. Mạch này cực kỳ quan trọng trong bếp từ, sai, nó không chịu chạy đâu.
                Nhung bep nay cua e khong dung lm339 a

Comment

• Comment

em có bếp từ saiko bật bếp lên mặt hiển thị van 2100w nhưng không nhân noi và kêu tít tít 30s roi tắt về chế độ cho....e đã thay điện trở 200k đường xung HV , AC cảm biến nhiệt nhưng vẫn chưa được xin các bác cho em cách sử lý ạ
                    cũng giống con bếp của mình.nó cứ tạch tạch tạch báo pow,mình nghi con IC tạo xung LM339,hoặc bếp của bạn dùng con khác cũng là tạo xung kich vào chân G của IGBT nó có vấn đề. tạm thời mình chưa làm con bếp mình nhận nồi dc đang chờ cao thủ chỉ giáo

Comment

• Benh nay dau dau day

Comment

Nhung bep nay cua e khong dung lm339 a
                        Bếp không lắp LM339 do MCU "kiêm nhiệm" thì nhiệm vụ của dãy điện trở lấy mẫu xung HV vẫn không thay đổi: Nó dẫn tới chân VOLH của con tổng (đo áp phải có số V nào đó, quãng 1v. Tất nhiên, áp cao hoặc thấp-hoặc mất áp thì bếp cũng không làm việc).

Comment

• http://www.bachkhoadientu.com/2016/0...au-tao_25.html
                          bên anh này có cuốn sách học sửa chữa bếp từ,có ai mua và đã tìm hiểu qua thì chỉ giáo cho ae với. giờ anh ấy đang nâng cấp nên tạm dừng bán. vì mục tiêu chinh phục bếp từ mà mình tìm mọi phương án ngõ ngách để học hỏi.mong ae chia sẻ

Comment

• Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết
                            Nó hoạt động nhiều nên đòi nghỉ ngơi đây mà.

Bác thử "quan tâm sâu sắc" tới con sò và cái biến trở chỉnh dòng xem sao. ( Thay thử sò, vệ sinh biến trở bằng cách xịt RP7 hoặc thay thế nếu có thể)
                            Vâng.. Vẫn k dc bác ạh

Comment

• Thử bếp từ bằng bóng dèn ...dèn k sáng tí nào nhung diên áp ra dủ có sao k a....moi lần e thử nó dều dỏ 1ti a....lần này k có gi

Comment

• Nguyên văn bởi 0935680981 Xem bài viết

Vâng.. Vẫn k dc bác ạh
                                Kiem tra tu xem ban oi......

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X