Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em mới mua một cái bếp CASO S-line 3500 Đức, hàng này sản xuất ở TQ. Thằng bán nó bảo em là xách tay từ Đức . Em mang về nhà dùng OK được một hôm thì hôm sau bếp bên phải không nhận nồi. Cắm vào thấy báo hiện --- và kêu (cũng giống như việc bỏ nồi ra khi đang nấu ở bếp bên trái)

Hôm qua em thử thì bếp bên phải nó lại nhận nồi và nấu ầm ầm, đã thử và tắt đi bật lại, đổi nồi, và nấu 3,4 lần đều OK

Đến sáng nay em thử thì bếp bên phải lại không nhận nồi, thử đủ các kiểu lau chùi mặt, đổi nồi vẫn ko nhận. Bếp bên trái vẫn nấu OK

Vậy trường hợp này có phải là hỏng điện trở công suất không mọi người?.

Comment

• Chào bác VietTien và các bác thợ, em là SV năm 2 mới học lớp sửa chữa ra làm kiếm thêm , em có 2 con bếp từ bị lỗi như sau: cắm điện thì display nháy kèm theo tiếng bíp liên tục . em tháo ra điểm tra đo điện
      AC ~ 230v, DC qua 2 con diot nắn thì ~300v. nhưng khi qua R( 2w) qua biến áp tới 4 chân của Viper12A thì điện áp nhảy lên hơn 1kv, em cũng đã thử thay IC nguồn r mà vẫn thế ạ , mong các bác chỉ giáo để em kiếm chút phụ bme ạ ~.~
      - và con thứ 2 bệnh thế này ạ . lúc em mang về nhiều lk đã bị đứt do han rỉ và em đã thay hết mấy cái đó và 3 con tụ 2u, 5u , 0,3u. khi cắm điện đặt nồi lên thì không réo như mấy bếp khác , để 1 lúc nước chỉ hơi ấm không sôi được mong các bác giúp em ạ

Comment

• Nguyên văn bởi thuypv Xem bài viết
        Em có con bếp hồng ngoại hiện trạng là bị vỡ mặt kính(vỡ nặng ở chỗ phím tăng giảm nhiệt độ). Em cắm test thì thấy hiện tượng sau: chỉ bấm chọn được on/off,lock, các phím hẹn giờ, chọn chế độ và tăng giảm nhiệt độ không bấm chọn được. Tháo bếp ra test thì lúc đầu bấm chọn được 2 phím on/off và lock, 4 phím kia thì 1 lúc sau mới nhận được ạ. Các bác cho em hướng xử lí với ạ. E đã thay thử 2 con tụ 100uF/16v rồi kiểm tra mấy con điện trở báo về iC vẫn ổn ạ.
        Thank mọi người
        -theo kiến thức hạn hẹp của em thì cảm ứng này nó dùng công nghệ Mtouch thì phải , cái phím này hoạt động giống như tụ điện , mặt kính là phần ngăn cách giữa 2 bản cực đó là cái lò xo bên trong và tay người hoặc kim loại ở bên ngoài , khi chạm vào mặt kính sẽ sảy ra hiện tượng phóng điện .... từ đó ic sẽ phân thích điện áp và đưa lệnh ... theo em nó là như thế ,, có sai sót gì mong các bác bổ xung thêm .

Comment

• Nguyên văn bởi danhhtvt1 Xem bài viết
          chào mod viettien và anh chị em forum, xin giúp mình vấn đề sau:
          Mình có 1 bếp hồng ngoại trung quốc Okydo tình trạng là gắn điện vào thì máy kêu tít và mạch điều khiển sáng đèn nhưng không khiển được.
          Mình đã tháo máy ra và kiểm tra thấy có áp 310v trên tụ 4,7uf - 400v.
          Tại con 78L05 đo được 9v áp vào và 5v áp ra, đo con diot zenner z1 có 18v nhưng tại chân 1 và 3 của IC nguồn VIPER 12A ko thấy áp 18v, tại chân 1 và 4 của viper đo được 18v, 2 chân cắm nguồn quạt làm mát đo ko có 18v.
          Anh em nào có kinh nghiệm xin vào giúp nhé,mình xin cảm ơn

không điều khiển được . thì bác cứ kiểm tra phím trước nhé, kiểm tra rồi hãy nói sau .

Comment

• Nguyên văn bởi tranfuse Xem bài viết
            Các bác cho hỏi chút, có con bếp từ bị nổ tụ 5uf 275v. Giờ dùng tụ quạt 5uf 450v thay vào có được không?
            Không bình thường bởi tụ quạt nó thiết kế ở tần số thấp và nhiệt độ làm việc thấp

http://baohanhbeptu.vn
            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
            ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi t1eulong1 Xem bài viết
              Bác VietTien cho em hỏi, e đang làm con bếp từ, ban đầu bị ẩm mặt điều khiển, em quẳng ra chậu cho xà phòng vào đánh sạch rồi sấy khô, máy đã chạy lại bt, nhưng đc 1 ngày thì thấy khách mang quay lại bảo bếp ko nóng, e kiểm tra điện trở áp AC, Trở Áp DC,thay toàn bộ diot lọc nguồn bên sơ cấp, thay thử cả hai con cảm biến nhiệt trên mâm và dưới sò CS rồi, nhưng vẫn ko nóng, nếu nhấc nồi lên cao thì bếp chạy( cách mặt kính khoảng 2cm) đặt xuống là lại tick tick kèm tiếng bip liên tục, em kẹp thử dòng thì cứ lên khoảng 3A là nó bị vậy, bác có thể tư vấn giùm em con này được không ạ

Cái này nó có lỗi nhận diện khoảng cách chỉnh gần hay xa trong phần mềm nó có chỗ chỉnh . mấy cái bệnh ẩm ương này nên bỏ qua tránh mất thời gian .

Comment

chào mod viettien và anh chị em forum, xin giúp mình vấn đề sau:
                Mình có 1 bếp hồng ngoại trung quốc Okydo tình trạng là gắn điện vào thì máy kêu tít và mạch điều khiển sáng đèn nhưng không khiển được.
                Mình đã tháo máy ra và kiểm tra thấy có áp 310v trên tụ 4,7uf - 400v.
                Tại con 78L05 đo được 9v áp vào và 5v áp ra, đo con diot zenner z1 có 18v nhưng tại chân 1 và 3 của IC nguồn VIPER 12A ko thấy áp 18v, tại chân 1 và 4 của viper đo được 18v, 2 chân cắm nguồn quạt làm mát đo ko có 18v.
                Anh em nào có kinh nghiệm xin vào giúp nhé,mình xin cảm ơn

Cái này phải cắm cả bộ vào mới sửa được con IC cảm ứng trên mặt rất hay lỗi mạch này 90% tốt

Comment

• Nguyên văn bởi ctrlzmygear Xem bài viết
                  Em mới mua một cái bếp CASO S-line 3500 Đức, hàng này sản xuất ở TQ. Thằng bán nó bảo em là xách tay từ Đức . Em mang về nhà dùng OK được một hôm thì hôm sau bếp bên phải không nhận nồi. Cắm vào thấy báo hiện --- và kêu (cũng giống như việc bỏ nồi ra khi đang nấu ở bếp bên trái)

Hôm qua em thử thì bếp bên phải nó lại nhận nồi và nấu ầm ầm, đã thử và tắt đi bật lại, đổi nồi, và nấu 3,4 lần đều OK

Đến sáng nay em thử thì bếp bên phải lại không nhận nồi, thử đủ các kiểu lau chùi mặt, đổi nồi vẫn ko nhận. Bếp bên trái vẫn nấu OK

Vậy trường hợp này có phải là hỏng điện trở công suất không mọi người?.
                  Cái này công xuất tốt bác ạ , không nhận nồi caso có rất nhiều lý do.

Comment

• Nguyên văn bởi Sonbgls Xem bài viết
                    Chào bác VietTien và các bác thợ, em là SV năm 2 mới học lớp sửa chữa ra làm kiếm thêm , em có 2 con bếp từ bị lỗi như sau: cắm điện thì display nháy kèm theo tiếng bíp liên tục . em tháo ra điểm tra đo điện
                    AC ~ 230v, DC qua 2 con diot nắn thì ~300v. nhưng khi qua R( 2w) qua biến áp tới 4 chân của Viper12A thì điện áp nhảy lên hơn 1kv, em cũng đã thử thay IC nguồn r mà vẫn thế ạ , mong các bác chỉ giáo để em kiếm chút phụ bme ạ ~.~
                    - và con thứ 2 bệnh thế này ạ . lúc em mang về nhiều lk đã bị đứt do han rỉ và em đã thay hết mấy cái đó và 3 con tụ 2u, 5u , 0,3u. khi cắm điện đặt nồi lên thì không réo như mấy bếp khác , để 1 lúc nước chỉ hơi ấm không sôi được mong các bác giúp em ạ
                    Cái lên 1000V là bình thường đấy là đỉnh xung ai lại đo vào điểm cao áp đấy chạm vào rật cháy tay luôn .

Cái không nhận nồi trước tiên gặt rửa xà phòng sạch sẽ sau đó thay lại những linh kiện rỉ đứt xem có ổn không

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

Cái này phải cắm cả bộ vào mới sửa được con IC cảm ứng trên mặt rất hay lỗi mạch này 90% tốt
                      chào bác viettien,
                      tôi đã làm như lời bác là gắn cả bộ vào và thử -> kết quả là nó bị lỗi cảm ứng điện dung không nhấn được. Tôi đã tháo bàn phím ra và nhấn trực tiếp trên phím thì bếp đã hoạt động.
                      Bếp này khi gắn nguồn vào là nó tự khoá mạch phải nhấn nút mở rồi nhấn khởi động bếp mới chạy, có cách nào chỉnh bỏ khoá không bác vietten.
                      Cản ơn bác đã chia sẻ kiến thức cho những người mới như tôi.

Comment

không điều khiển được . thì bác cứ kiểm tra phím trước nhé, kiểm tra rồi hãy nói sau .
                        cản ơn bạn đã giúp đỡ

Comment

-theo kiến thức hạn hẹp của em thì cảm ứng này nó dùng công nghệ Mtouch thì phải , cái phím này hoạt động giống như tụ điện , mặt kính là phần ngăn cách giữa 2 bản cực đó là cái lò xo bên trong và tay người hoặc kim loại ở bên ngoài , khi chạm vào mặt kính sẽ sảy ra hiện tượng phóng điện .... từ đó ic sẽ phân thích điện áp và đưa lệnh ... theo em nó là như thế ,, có sai sót gì mong các bác bổ xung thêm .
                          Thank bác. Em ấn mạnh tay thì cũng chỉ chọn được phím tăng nhiệt độ thôi bác ạ, tìm mặt kính cho nó vẫn chưa được

Comment

• Nguyên văn bởi thuypv Xem bài viết

Thank bác. Em ấn mạnh tay thì cũng chỉ chọn được phím tăng nhiệt độ thôi bác ạ, tìm mặt kính cho nó vẫn chưa được
                            em cũng có 1 em midea bị như bác lắp mặt kính vào thì không ấn được , nhưng bỏ mặt kính ra lấy bút thử điện chạm chì lúc được lúc không, chán quá em thay thử con điều khiển led SM1668 mà ko ăn thua, em nghĩ bệnh này là lỗi điện dung hay gì đó.chắc phải thay con MCU kia trên bảng điều khiển, còn muốn sửa hay gì phải mang lên chỗ bác viettien mới đc =))

Comment

em cũng có 1 em midea bị như bác lắp mặt kính vào thì không ấn được , nhưng bỏ mặt kính ra lấy bút thử điện chạm chì lúc được lúc không, chán quá em thay thử con điều khiển led SM1668 mà ko ăn thua, em nghĩ bệnh này là lỗi điện dung hay gì đó.chắc phải thay con MCU kia trên bảng điều khiển, còn muốn sửa hay gì phải mang lên chỗ bác viettien mới đc =))
                              Vâng. Để em thay thử

Comment

chào bác viettien,
                                tôi đã làm như lời bác là gắn cả bộ vào và thử -> kết quả là nó bị lỗi cảm ứng điện dung không nhấn được. Tôi đã tháo bàn phím ra và nhấn trực tiếp trên phím thì bếp đã hoạt động.
                                Bếp này khi gắn nguồn vào là nó tự khoá mạch phải nhấn nút mở rồi nhấn khởi động bếp mới chạy, có cách nào chỉnh bỏ khoá không bác vietten.
                                Cản ơn bác đã chia sẻ kiến thức cho những người mới như tôi.
                                Do nhà sx lập trình như vậy bạn ạ,ko bỏ đc.An toàn nhưng thành bất tiện.
                                Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X