Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết

Bác giữ nút mở nguồn 3s nó mới mở được nguồn phần mềm nó thiết kế như vậy
    Sau đó bấm nút chọn chế độ , Còn nhậy hay không là ở trong phần mềm chứ không phải ở ngoài có thể khắc phục bằng tăng độ tiếp xúc miếng Tad vào mặt kính hoặc chỉnh sevice trong phần mềm hệ thống .
    Cảm ơn bác Viettien,
    nhờ tích luỹ kiến thức từ topic này mà tôi đã sửa được bếp cho gia đình và cho chú tôi, một điều tôi cho rằng có ý nghĩa ở một trong những vùng quê xa xôi mênh mông sông nước mà ở đây những vật dụng thế này đã trở nên cần thiết vô cùng.

Comment

• bác VT hay có bác nào bán kính ceramic bếp từ hay hồng ngoại trong nội thành Hà Nội không ạ. e có vài con bếp bị vỡ kính mà toàn loại kính cỡ độc nên khó kiếm quá ạ .

Comment

• mình đang nhận sửa bếp từ bluestone báo lỗi E4 đã kiểm tra R lấy mẫu , điot, từ , thay thử công suất. ae giúp mình với( tất cả R đã được kiểm tra và thay )
        ĐIỆN TỬ HOÀI PHÚ
        AN SƠN - NAM SÁCH - HẢI DƯƠNG
        ĐT; 0936181043
        MAIL:
        GMAIL:

Comment

• Chào các cao thủ trong diễn đàn ạ, e có một cái bếp từ hiệu Bluestone bị bệnh ntn a. Lúc Cắm điện các thao tác phím bấm cảm ứng hoạt động bình thường, chọn chế độ và cho chạy được một lúc thì sau đó lại không chạy nữa. Lúc này thì các phím bấm không nhận cảm ứng - nhấn không phản hồi nữa. E để bếp phải mất nhiều thời gian từ 1h trở đi thì bật lại dùng được sau được vài phút đến vài phút lại dừng ạ. Vậy ai biết nguyên nhân và cách khắc phục chỉ giúp e với ak. Cảm ơn mọi người ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi dhpsos
            Chào các bác. Em đang làm cái bếp từ midea nút cảm ứng.
            Em gặp bệnh này mà tìm chưa ra nguyên nhân.
            Bếp đứt cầu chì, hỏng igbt...
            Em tạm thay cầu chì, igbt rồi, kiểm tra sơ sơ rồi đóng nguồn bếp kêu cái bip ngon lành, em đã tháo mâm ra chưa gắn vô.

Đo nguồn 5v, 18v ok hết nhưng bấm nút cảm ứng on/off không bật được.

Chỉ có duy nhứt 1 nút temp electric consumption thì bấm ăn, các nút khác thì không.

Em tháo bo điều khiển ra khỏi mặt kính rồi tay cầm tua vít chạm nhẹ vào các lò xo cảm ứng thì on/off và các chức năng khác máy điều khiển được, quái lạ.

Gắn vào mặt kính thì chỉ có mỗi nút temp đó nhấn được, nhấn vào thì màn hình hiện lên d0.00 (mặc dù nút nguồn không mở được nhưng nút này bấm vẫn ăn).

Em chỉ mới làm tới đây, nên chưa gắn mâm để kiểm tra.
            Các bác tư vấn hộ em cái.

Em đã vệ sinh lò xo, mặt kính trên dưới nhưng vẫn không được, bấm miết bấm miết thì cũng được vài lần lên bằng on/off.

Nhưng lấy tua vít chạm vào lò xo On/Off thì ăn ngay.
            Đã thử bỏ xoong lên nấu bằng cách chọt tua vít để mở nguồn thì nấu nước sôi ngon lành.
            Nhẽ giờ lại giao cho khách kèm theo cái tua vít. Huhu

cảm ứng hay bị lỗi điện dung lắm . bác kiểm tra thay tụ kẹo ... chỗ ic trên mạch điều khiển xem , nếu hoặc thay loại điện dung lớn hơn để nhạy hơn .

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtuyenht Xem bài viết
              Chào các cao thủ trong diễn đàn ạ, e có một cái bếp từ hiệu Bluestone bị bệnh ntn a. Lúc Cắm điện các thao tác phím bấm cảm ứng hoạt động bình thường, chọn chế độ và cho chạy được một lúc thì sau đó lại không chạy nữa. Lúc này thì các phím bấm không nhận cảm ứng - nhấn không phản hồi nữa. E để bếp phải mất nhiều thời gian từ 1h trở đi thì bật lại dùng được sau được vài phút đến vài phút lại dừng ạ. Vậy ai biết nguyên nhân và cách khắc phục chỉ giúp e với ak. Cảm ơn mọi người ạ.
              Quạt có quay ko vậy. Như mô tả thì sò của bạn bị nóng quá mức nên hệ thống nó cắt. Bạn cho bếp chạy thử 5 phút rùi kiểm tra lại miếng tản nhiệt xem nhiệt độ có cao quá ko nhé.

Comment

• Nhờ các chú các bác tư vấn hộ con bếp từ Pana kz-f32a​. Bếp nhà xài gần 2 năm nay bắt đầu trở bệnh.

Lần 1: cháy 2 con Opto TLP2309 và TLP155E, đứt trở 2K hạn dòng chân IN của TLP2309. Đứt cầu chì 32V-500mA cùng Diode chỉnh lưu và trở 9.1 Ohm/2W sau cầu chì. (cấp nguồn cho toàn bộ mạch). Sau khi thay các linh kiện trên thì bếp chạy đc gần tháng nữa

​Lần 2: Mới tối qua em bật bếp lên CS max nấu nước cho lẹ thì nghe pặc và có mùi khét. Tháo bo ra thấy đi hết cả dàn như lần trước, đồng thời ra đi thêm vài con trở hạn dòng, chạm tụ 0.1uF kẹp chân IN-MASS TLP2309, nổ tụ CBB 105J , 2 con NPN 2SC3052(mã LF) và 1 con PNP không rõ tên chập CE, đứt BE, BC (mã W1L W46). IBGT, dàn Zenner và tụ vẫn sống

​Dàn mạch bếp còn lại vẫn nguyên vẹn (phía dưới)

​Em nghĩ có thể do đám Transistor lái đã bị rò từ lần đầu nhưng không kiểm tra kỹ, đến khi mở max CS thì ra đi cả dàn.
                ​Các bác làm ơn làm phước giúp dùm xem ở đâu bán con 2SC3052 (SOT-23) và cái con PNP mã W1L W46 (SOT-89) với ạ. (thay bằng cặp 8050 và 8550 có tương thích không) . Đa tạ các bác nhiều.

​Các bác tải hình xem giúp em, em upload không đc ạ.
                https://1drv.ms/f/s!Ava7BjzltW3Sh5ZJr1Q4fss4VUed-g

Comment

• Nhờ các bác tư vấn em sửa cái nồi cơm điện Zojirushi IH Nhật với ạ. Tình trạng là cắm nhầm 220V, em đó thấy ko chết IGBT, đã thay cầu chi xong cấp điện bị lỗi E01 luôn. nồi NP VA10.
                  - Kiểm tra thấy cảm biến nhiệt nắp nồi giá trị 28k
                  - Đo thông mạch từ cảm biến nắp nồi về chân VĐK vẫn có
                  - Đo thông mạch cáp nối giữa bo công suất và bo dk vẫn tốt
                  - Đo điện áp lấy từ cảm biến nắp nồi về chân VĐK với đất dc cỡ 1V.
                  Mong các bác chỉ giáo ạ. Em xin cảm ơn!

Comment

• Em có cái bếp từ chạy ở nhiệt độ 50 thì không sao . Chứ tăng quá lên là chết igbt
                    Xin các bác giúp đỡ . Em xin cảm ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi dangtapdi Xem bài viết
                      Em có cái bếp từ chạy ở nhiệt độ 50 thì không sao . Chứ tăng quá lên là chết igbt
                      Xin các bác giúp đỡ . Em xin cảm ơn nhiều
                      tản nhiệt? chất lượng IGBT? quạt không quay?

Comment

• Cảm ơn Bác shackygo. Tản nhiệt và quạt bình thường ạ có con IGBT . Là mua mới . Loại nào chạy ổn định bác cho em xin số với ạ

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                          [ATTACH=CONFIG]n1665953[/ATTACH]

Bếp từ Midea Model: EF197 nháy loạn

- Tình trạng hư hỏng: cắm điện tất cả các đèn đều nháy, không có tiếng bíp, bếp không hoạt động.
                          - Chuẩn đoán ban đầu: hỏng MCU (IC điều khiển) hoặc mạch liên quan đến MCU.
                          - Xử lý:
                          + Mở bếp ra kiểm tra quan sát thấy các linh kiện chính gồm: IC nguồn VIPer12A, ổn áp nguồn cho MCU dùng 7805, mạch bảo vệ IC LM339, MCU xóa số. Không thấy linh kiện nào cháy nổ, bếp đã từng được sửa chữa (thay cầu nắn, IGBT, tụ cộng hưởng, cầu chì).
                          + Đo thử (đo nguội): thang x10, đo các điốt (hay hỏng); điốt nắn điện cho nguồn cấp áp thấp dùng điốt riêng, không sử dụng cầu nắn chính như một số hiệu khác.
                          Đo nóng: Áp DC trên tụ lọc sau nắn đủ (310V), áp vào 7805 chừng 4V, áp ra 7805 chừng 3,5V, IC nguồn không nóng.
                          - Kết luận: mạch cấp nguồn cho phần điều khiển sai (thấp), bếp không chạy được.
                          - Kiểm tra lại: thang x10, đo lại các điốt liên quan đến mạch nguồn đk: không có giá trị nào bất thường. Bí. Quan sát kỹ mạch in thấy có 1 vị trí dưới điốt nối vào IC nguồn bị đổi màu. Cắm điện để thử 1 phút, rút điện sờ điốt này thấy khá nóng. Tháo điốt này ra đo thử (loại FR107). Thang x10 thấy R thuận bình thường, R nghịch hơi thấp hơn bình thường. Chuyển về thang x1K đo thấy R thuận nghịch đều 0 ôm. KL rò điốt.
                          - Thay con FR107 khác. Cắm điện, đo áp ra 7805 thấy chuẩn 5V. Lắp vào, cắm điện chạy OK.
                          Lưu ý: phải thay đúng con FR107, không nên thay bằng 1N4004 hay 1N4007. (vì nó là loại Fast Recovery)
                          ​Bác viettien123 ơi, cái main số 1 đó Bác có bán không, có gì inbox em với. Em nhìn y chang main của em vậy (KZ-F32AS).

Comment

• e có cái bếp từ zaduto ( chắc bếp tàu ) cắm điện quạt quay kêu tít màn hình sáng đèn rồi tắt ngóm luôn ! đo còn điện 5v lên khiển ! nguon 18v có.không thấy có điện 220v vào 2 chân cầu diot !
                            bác chỉ e nó chết chỗ nào với ạ !

Comment

• E chào các bác. Cái bếp nhà e nó bị bệnh như này ạ. Mới đầu cắm điện chạy bình thường. Sau tắt nguồn để ngâm điện ở đó 1 lúc sau quay lại bấm không được phim nào nữa. E tháo bảng phím ra chạm tay vào chân phím nào thì bấm được phím đó. Bếp của e là bếp từ sunhouse SHD6145. Mong các bác chỉ giúp

Comment

• Nhờ các bác chỉ giúp. Em đang dùng con bếp Bosch PID675N24E. Hôm nay đẹp trời đang xào rau bằng em nó thì dở chứng báo lỗi d1 em tắt đi bật lại thì lại đun tiếp được, sau đó lại bị. Các bác cao nhân cho em hỏi nó là lỗi gì ạ. Cảm ơn các bác trước.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X