Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi khampha2010 Xem bài viết
    đúng là có ích cho anh em học hỏi cám ơn bác viettien nhiều lắm,,,,em có 2 cái bị bệnh hoài mà ko hết. 1 cái hiệu MD610 vẫn chạy bình thường nhưng khi bỏ nồi lên kêu bíp bíp và không nóng, 2 LG cảm ứng bị lỗi E0,,,,giúp em với cám ơn nhiều....
    bạn dã kiẻm tra nhưng gì rồi?
    đã kiểm tra tụ chua cảm biến còn tốt không ?
    các xung điều khiển con hoat động tốt không?

Comment

Nguyên văn bởi ngocson.tb Xem bài viết
      Moderator tiến ơi ! tình hình là đã kiểm tra tất cả các thành phần rồi nguồn cấp cho 339 tốt nhưng bếp cũng vẫn cứ tít tít ,đã thay thử cả lái 8550,8050 ,kiểm tra cảm biến tốt ,với bếp này DZ gim áp tại chân G không có,nhờ Moderator chỉ dùm cho đặc điểm để nhận dạng và kiểm tra đường áp lấy mẫu ,và đường lấy xung HV ,TRÂN TRỌNG CẢM ƠN !
      anh kiểm tra điện trở từ ic 339 vào chân g chua no khoang 0,7 =>1v

Comment

Nguyên văn bởi voibaby Xem bài viết
        Bác VT a em co con bếp từ Samsung phím cảm ứng, hiện tượng khi bật bếp lên đun 1 lúc, nhiêt độ cứ lùi về 300w, khi bấm lên 2000w được 1 lúc nó lại lùi về 300w, em đã kiểm tra không kẹt phím mong bác giúp đỡ..........
        ban kiểm tra tụ 5uf và 2uf sem có còn tôt không

Comment

em có cái bếp từ hãng MD em kiểm tra tất cả các linh kiên vẫn bình thường
          nhưng mà khi cắm điên bếp chay bình thường nhưng khi đặt lồi lên bếp báo tít một cái
          lại bị nỏ cầu trì và chết IGBT các bác gíp em với

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
            nhưng sẽ làm dòng nạp ban đầu tăng cao, tỷ lệ thuận với dung lượng tụ lọc bạng thêm,dẫn tới cầu điot chịu 1 dòng MAX cao khi bạn cắm điện(nạp đầy tụ),nên nó chết,(bạn để ý khi cắm điện ổ cắm đánh lửa mạch hơn),hoạc có thể cầu điot 15A chết vì lý do khác(điện áp đầu vào,chất lượng của nó...)
            Như này thì mình dám chắc chắn không phải lý do làm cầu diot.Vì dòng lạp này nhằm nhò gì so với công suấ khi bếp chạy cao nhất.Với lại 6uF và 5uF k đáng là bao cả.Cái tụ này mình nghĩ nhiệm vụ chinh nó cũng không phải để lọc nguồn.Chứ chỉ để lọc nguồn thì tại sao nó hay hỏng vậy?Nếu lọc nguồn thì dùng tụ hóa như TV,DVD còn phẳng tốt hơn nhiều
            Phương -Hải Dương
            Email:
            Fb

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
              Như này thì mình dám chắc chắn không phải lý do làm cầu diot.Vì dòng lạp này nhằm nhò gì so với công suấ khi bếp chạy cao nhất.Với lại 6uF và 5uF k đáng là bao cả.Cái tụ này mình nghĩ nhiệm vụ chinh nó cũng không phải để lọc nguồn.Chứ chỉ để lọc nguồn thì tại sao nó hay hỏng vậy?Nếu lọc nguồn thì dùng tụ hóa như TV,DVD còn phẳng tốt hơn nhiều
              mình ko dám chắc nên mới nói hoạc nó chết vì lý do khác(nguồn cấp ac,chất lượng...)mình phân tích mạch và thấy cách mắc như vậy thì chức năng nó mình đoán là vậy phuong_hd ạ,ở các nguồn xung(trong tivi,dvd..),tụ lọc ỡ đây nhỏ nhất cũng là 10mf(tụ hóa) rồi,nhưng nó có biến áp có sơ cấp,thứ cấp,còn ở bếp từ chỉ là vài vòng dây(mâm từ),nên mình nghĩ khi igbt đóng mở,trên 2 đầu chân con tụ 5mf 400VDC còn sinh ra thành phần xoay chiều,vì thế mà ko dùng tụ hóa ở đây đc,và vì thành phần xoay chiều này khiến nó hay bị phù(nổ)
              Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                Lỗi E0 cũng là không có nồi đặt lên . đừng bảo là lúc thử không đặt nồi lên nhé hiiiiiiiiii cũng khá nhiều người bị như vậy rồi đấy
                bác thay thử cảm biến nhiệt trên mâm đồng xem sao
                Cảm ơn bác viettien123 nhiều. những gì mà bác gợi ý thì mình mình đã thử hết rồi nhưng tới giờ đã hơn 1 tháng rồi nhưng y chan bệnh cũ nên đành pó tay.Một lần nữa xin cảm ơn bác nhiều.
                Trần Dương Anh Tuấn
                Số 5 Khiếu Năng Tỉnh, P.An Lạc, Q.Bình Tân, Tp.HCM
                ĐT: 0978524416-0938345940

Comment

Nguyên văn bởi anhtuan945 Xem bài viết
                  Cảm ơn bác viettien123 nhiều. những gì mà bác gợi ý thì mình mình đã thử hết rồi nhưng tới giờ đã hơn 1 tháng rồi nhưng y chan bệnh cũ nên đành pó tay.Một lần nữa xin cảm ơn bác nhiều.
                  Bạn post hình của cái mạch đó đi, đánh dấu chỗ con điện trở mới thay đó. Để xem mình giúp cho bạn được ko!!!
                  Tran Thanh Tuan

Comment

chào bác vietten123 bác cho em hỏi 1 chút về bếp từ media SV21DM
                    đầu tiên k nguồn em mở ra kiểm tra diode cầu và IGBT chết cầu và IGBT em thay xong
                    kiểm tra tụ 5uF , con 0.3uF , con 2uF k sao cả xả nạp vẫn tốt em thay chì vào cắm điện ... bụp....
                    bác cho em hỏi em cần thay con 1 để khôi phục nguồn hd bình thường
                    thanks bác.
                    ps: bác cho em hỏi lun,khi sửa bếp từ cần tháo mân từ ra để tránh bị nổ IGBT khi có sự cố khác.và nếu tháo mân từ ra cách nào kiểm tra mân từ đủ dòng ?

Comment

• Hình ảnh của 3 loại bếp từ đây, bạn nào chỉ giúp mình mấy con trở hồi tiếp với.
                      Free File Sharing Made Simple - MediaFire
                      Tran Thanh Tuan

Comment

• Nguyên văn bởi t.t.tuan Xem bài viết
                        Hình ảnh của 3 loại bếp từ đây, bạn nào chỉ giúp mình mấy con trở hồi tiếp với.
                        Free File Sharing Made Simple - MediaFire

Đây bạn ơi.Click image for larger version

Name:	bep tu.jpg
Views:	2
Size:	53.9 KB
ID:	1357795
                        email:

Comment

• Cảm ơn bạn nhé, trong loạt ảnh của loại bếp đó có 1 biến áp nhỏ, mà cuộn sơ cấp chỉ có 1 vòng. Mục đích là gí vậy? Hay nó dùng làm cảm biến dòng????
                          Last edited by t.t.tuan; 22-02-2012, 14:30.
                          Tran Thanh Tuan

Comment

• Bác nào gặp trường hợp như em không.

Bếp từ Sanyo bị chập IGBT, đứt chì.

thay IGBT, kiểm tra 2 con tran đệm cực G thấy không hỏng, hàn lại chỗ tụ 5mf
                            Các chức năng bình thường. Nhưng chỉ đun chưa sôi ấm nước là lại chập IGBT và đứt chì.
                            (bếp của nhà dùng chứ không phải của khách)

Bác nào gặp qua thì chỉ em với.
                            Cảm ơn
                            Email:
                            đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
                            Kakao talk: sinotruk

Comment

• Nguyên văn bởi hatbui Xem bài viết
                              Bác nào gặp trường hợp như em không.

Bếp từ Sanyo bị chập IGBT, đứt chì.

thay IGBT, kiểm tra 2 con tran đệm cực G thấy không hỏng, hàn lại chỗ tụ 5mf
                              Các chức năng bình thường. Nhưng chỉ đun chưa sôi ấm nước là lại chập IGBT và đứt chì.
                              (bếp của nhà dùng chứ không phải của khách)

Bác nào gặp qua thì chỉ em với.

ảm ơn
                              trước hết bạn thay hết mấy con tụ phần công suất đi: 2mf, 5mf, 0,27mf, kiểm tra Kỹ cầu D (nhiều khi bị rò nhẹ), kiếm con IGBT có dòng lớn chút ( 25N trở lên), không loại trừ IGBT cũng bị chất lượng kém.....

Comment

• Nguyên văn bởi t.t.tuan Xem bài viết
                                Cảm ơn bạn nhé, trong loạt ảnh của loại bếp đó có 1 biến áp nhỏ, mà cuộn sơ cấp chỉ có 1 vòng. Mục đích là gí vậy? Hay nó dùng làm cảm biến dòng????
                                nó là cảm biến dòng bạn ạ,vì áp chỉnh lưu ở bên thứ cấp cái biến áp này sẽ qua 1 VR rồi về MCU,cái VR ta chỉnh sẽ thay đổi đc công suất của bếp
                                Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X