Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nổ cầu chì thì bạn kiểm tra cầu diot có chập ko,xem lắp đúng chiều ko,IGBT xem cháy ko,và khi thay cầu chì pải thay loại 10A,nếu bạn hàn dây nhỏ quá thì cắm điện là cầu chì cũng cháy
    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• Nguyên văn bởi nsc_cdt Xem bài viết
      cảm ơn các bạn về tất cả các bài viết, mình thấy chủ đề này rất có ích! nhưng mà sau khi xem xong, mình vẫn chưa tìm ra đc lỗi của mình! mình là dẫn ko chuyên, cũng đang vọc thôi. mong các bác có kinh nghiệm tìm giúp lỗi,
      Tình trạng của mình là như này, bếp cháy tụ 5mf, thay tụ nhưng không được, sau đó chết luôn IBGT và cầu, thay cả hai nhưng sau khi cắm vào, nổ cầu chì, đã kiểm tra zenner 18v vẫn tốt, để chắc chắn mình cũng đã thay LM339, thai 2 con đảo pha nữa, nhưng mà tình trạng vẫn như vậy cắm vào là nổ cầu chì, mạch điều khiển vẫn chạy tốt, điều khiển vẫn bình thường, nhưng có điều ở mạch điều khiển có 1 led báo quá dòng, khi chạy ( đã bỏ phần mặt bếp ra, chỉ chạy điều khiển thôi) thì đèn này nháy liên tục trong thời gian chạy, mình cũng đã kiểm tra các diode,7805, điện áp ở cầu,đều ổn, kiểm tra các tụ hóa không thấy có gì thay đổi, nhưng các tụ gốm thì đo không thấy lên. khi chạy không, mình đo điện áp ở 2 chân ra cuộn bếp thấy điện áp ~100v rồi giảm dần. Rất mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp mình nguyên nhân dẫn tới hiện tượng này và cách khắc phục nhé!@ thanks!
      vì là nghiệp dư nên các bác đừng cười mình hỏi như vậy nhé!
      Nếu vậy bạn kiểm tra như sau:
      1)bên dưới mâm từ xem mấy thanh ferit có bị nứt hay thiếu thanh nào ko? nứt gãy ferit làm thay đổi độ tự cảm -> thay đổi cảm kháng & f của hệ LC -> thay đổi dòng -> quá tải(nổ chì, đứt cầu diode, chết IGBT)
      2) đo tụ mắc song song với mâm từ có giá trị khoảng 0.27->0.33uF/1200V có nạp xả tốt/thủng ko? -> thay đổi dung kháng & f của hệ LC-> thay đổi dòng -> quá tải(nổ chì, đứt cầu diode, chết IGBT)
      Tran Thanh Tuan

Comment

• Các bác cho e hỏi, bếp từ e hiệu PANASONIC, e đã thay diot cầu,IGBT,tụ 5uF, và nó đã lên nhưng bị hiện tượng là bật nguồn nó cứ kêu rét rét dù có nồi hay không và nó báo lỗi E0. Có 1 điều lạ là e không tìm thấy được 2 con cảm biến nhiệt trên mâm từ và dưới con IGBT, đã thay cả LM339 nhưng cũng ko được!! Mong các pác giúp e với!!Hjx

Comment

• Nguyên văn bởi t.t.tuan Xem bài viết
          Nếu vậy bạn kiểm tra như sau:
          1)bên dưới mâm từ xem mấy thanh ferit có bị nứt hay thiếu thanh nào ko? nứt gãy ferit làm thay đổi độ tự cảm -> thay đổi cảm kháng & f của hệ LC -> thay đổi dòng -> quá tải(nổ chì, đứt cầu diode, chết IGBT)
          2) đo tụ mắc song song với mâm từ có giá trị khoảng 0.27->0.33uF/1200V có nạp xả tốt/thủng ko? -> thay đổi dung kháng & f của hệ LC-> thay đổi dòng -> quá tải(nổ chì, đứt cầu diode, chết IGBT)
          những cái đó mình đã kiểm tra hết rùi, đều ok cả! vấn đề là h khi chạy đèn báo quá dòng nháy liên lục đó! mình chưa tìm đc nguyên nhân làm cho đèn này nháy liên tục.

Comment

• Nguyên văn bởi uongquocvu Xem bài viết
            Các bác cho e hỏi, bếp từ e hiệu PANASONIC, e đã thay diot cầu,IGBT,tụ 5uF, và nó đã lên nhưng bị hiện tượng là bật nguồn nó cứ kêu rét rét dù có nồi hay không và nó báo lỗi E0. Có 1 điều lạ là e không tìm thấy được 2 con cảm biến nhiệt trên mâm từ và dưới con IGBT, đã thay cả LM339 nhưng cũng ko được!! Mong các pác giúp e với!!Hjx
            những bếp ntn bạn ko nên sửa vì là hàng lởm,bản thân nó đã thiết kế chạy ko bền rồi,bạn sửa chỉ bị trả giá linh kiện bạn lắp mà thôi(chết)

Comment

• Nguyên văn bởi nsc_cdt Xem bài viết
              những cái đó mình đã kiểm tra hết rùi, đều ok cả! vấn đề là h khi chạy đèn báo quá dòng nháy liên lục đó! mình chưa tìm đc nguyên nhân làm cho đèn này nháy liên tục.
              Bạn chụp hình cái mạch đó post lên xem sao? bạn có kiểm tra cuộn coil hình xuyến xem có bị cháy vecnir hay chạm vào lõi ko? kiểm tra ngược lại xem đèn led báo quá dòng có điều khiển bởi MCU ko? nếu có thì cái gì kích thích cho MCU biết quá dòng. Bạn kiểm tra ngược lại và tra theo datasheet của MCU và driver IGBT xem có linh kiện nào có khả năng hư hỏng.
              Mà quên nữa, sao bạn ko lắp mâm từ vào thử, vì ko có mân từ thì nó đâu còn là hệ cộng hưởng LC như vậy trở kháng nhỏ hơn và cũng làm tăng dòng. Thử bếp phải bỏ nồi lên và đổ ít nước vào nồi. Mình sửa đều thử như thế, vì mạch công suất có cầu chì bào vệ mà. Nếu lo thì lắp thêm cầu chì ở giữa chân E IGBT vào GND. Nếu có sự cố thì chỉ đứt chì.
              Mình cũng muốn mua lại bếp cũ hư của Media rồi vọc sửa lại, lúc trước thấy ở vựa ve chai hay có, nhưng nay tìm hoài ko thấy. Bạn nào ở SG biết chỗ bán chỉ mình với.
              Last edited by t.t.tuan; 06-03-2012, 00:20.
              Tran Thanh Tuan

Comment

• mình cũng dang gặp 1 em bếp từ misuko
                khá đau đầu đây: dặt nồi lên không có hiện tượng gì hết (không nhận nồi)
                đáng lẽ không đạt nồi thì nó phải báo, đằng này nó cứ hiển thị công suất chạy ào ào làm như là đang nấu không bằng vây. đặt nồi lên cũng chẳng thấy nóng chút nào
                bực mình đè ra thay sò công suất, tụ:2, 5, lm339, thậm chí thay luôn cả mâm đồng vẫn bó tay

mặc dù không biết gì về điện tử nhưng sau một thời gian tham khảo diễn đàn nên cũng đã làm theo bac viettien và cac anh em chỉ bảo: kiẻm tra r lấy mẫu, r lấy xung hv thấy bọn chúng bình thường (mặc dù có sai số chút đỉnh nhưng nằm trong phạm vi cho phép) nhưng vẫn pó tay
                xin cho hỏi trường hợp này có khi nào mấy con tụ bị rỉ nhẹ nên đưa tín hiệu về làm cho bọn vi xử lý hiểu nhầm không nhỉ
                khổ một cái là khi tháo mâm đồng ra thì bếp kêu là không có nồi, điều này thì ok. nhưng nếu gắn vào thì bếp chạy ào ào không báo lỗi gì, chỉ có điều là không có từ, không nóng thoi.

HIC MỌI NGƯỜI KÍU TUI VỚI

Comment

• Nguyên văn bởi mskmsk1982 Xem bài viết
                  mình cũng dang gặp 1 em bếp từ misuko
                  đáng lẽ không đạt nồi thì nó phải báo, đằng này nó cứ hiển thị công suất chạy ào ào làm như là đang nấu không bằng vây. đặt nồi lên cũng chẳng thấy nóng chút nào
                  bực mình đè ra thay sò công suất, tụ:2, 5, lm339, thậm chí thay luôn cả mâm đồng vẫn bó tay

mặc dù không biết gì về điện tử nhưng sau một thời gian tham khảo diễn đàn nên cũng đã làm theo bac viettien và cac anh em chỉ bảo: kiẻm tra r lấy mẫu, r lấy xung hv thấy bọn chúng bình thường (mặc dù có sai số chút đỉnh nhưng nằm trong phạm vi cho phép) nhưng vẫn pó tay
                  xin cho hỏi trường hợp này có khi nào mấy con tụ bị rỉ nhẹ nên đưa tín hiệu về làm cho bọn vi xử lý hiểu nhầm không nhỉ
                  khổ một cái là khi tháo mâm đồng ra thì bếp kêu là không có nồi, điều này thì ok. nhưng nếu gắn vào thì bếp chạy ào ào không báo lỗi gì, chỉ có điều là không có từ, không nóng thoi.

Bạn kiểm tra theo thứ tự như sau:
                  1_nguồn ra 5V và 18V từ biến áp và chân nguồn vào 5V của MCU, nếu có kế tiếp
                  2_nhấn nút tăng giảm lửa bếp MCU rồi dùng đồng hồ hiển thị số đo chân ra xung kích IGBT xem có tín hiệu ko, nếu có kế tiếp
                  3_kiểm tra driver IGBT có tín hiệu vào ra.
                  Nếu
                  bước 1 có lỗi -> hư biến áp hoặc IC ổn áp
                  bước 2 có lỗi -> bo điều khiển bị hư hơi khó( pót hình chụp mạch lên rồi tính tiếp)
                  bước 3 có lỗi -> hư driver IGBT.
                  Tran Thanh Tuan

Comment

• xin hỏi mình có 1 cái bếp từ Media loại dùng nút bấm...
                    hiện tượng máy có nguồn nhưng bấm on off k được
                    k bít bị hỏng chỗ nào các bro phân tích dùm bếp media SV 21 DW

Comment

• Nguyên văn bởi mskmsk1982 Xem bài viết

bạn chú ý thêm,bếp từ để lâu ko sử dụng chân linh kiện rất hay bị rỉ,dẫn tới lk bị dò(chết),bạn thay thử cặp driver 8550,8050 xem sao,mình gặp 2 cái MISUKO bì dò 1 trong 2 con này rồi,nên thay cả 2 con,tháo từng con ra thay,tháo 2 con là đôi khi lặp bị lộn vì trên main ko ghi gì là toi đó
                      Last edited by kehuydiet092; 06-03-2012, 16:05.

Comment

• Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
                        xin hỏi mình có 1 cái bếp từ Media loại dùng nút bấm...
                        bạn thay hết phím bấn trên bàn phím đi là được
                        http://baohanhbeptu.vn
                        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                        ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                          Nguyên văn bởi mskmsk1982 Xem bài viết

bạn chú ý thêm,bếp từ để lâu ko sử dụng chân linh kiện rất hay bị rỉ,dẫn tới lk bị dò(chết),bạn thay thử cặp driver 8550,8050 xem sao,mình gặp 2 cái MISUKO bì dò 1 trong 2 con này rồi,nên thay cả 2 con,tháo từng con ra thay,tháo 2 con là đôi khi lặp bị lộn vì trên main ko ghi gì là toi đó
                          Bữa trước tôi có sửa cho bác nhatrangcity cái bếp hiệu media cũng bị hiện tượng như của bạn, kiểm tra cặp trans driver tốt, các R hồi tiếp và lấy mẫu tốt, thay thử lm339 cũng chỉ li ti bọt, không sôi được, sau đó tôi thay cái tụ đất hình như 222J100 (KHÔNG NHỚ LẮM) thế là bếp sôi ào ào, bạn thử xem sao...

Comment

• Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
                            xin hỏi mình có 1 cái bếp từ Media loại dùng nút bấm...
                            Trước hêt bạn hãy đo phím on/off xem có chập chân hay do phím hỏng tiếp điểm.Nếu phím hỏng thì thay thôi.Còn nếu k hỏng thì có thể lỗi VXL hoặc chập 1 phím nào đó
                            Phương -Hải Dương
                            Email:
                            Fb

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                              Bữa trước tôi có sửa cho bác nhatrangcity cái bếp hiệu media cũng bị hiện tượng như của bạn, kiểm tra cặp trans driver tốt, các R hồi tiếp và lấy mẫu tốt, thay thử lm339 cũng chỉ li ti bọt, không sôi được, sau đó tôi thay cái tụ đất hình như 222J100 (KHÔNG NHỚ LẮM) thế là bếp sôi ào ào, bạn thử xem sao...

xin cám ơn mọi người đã chia sẽ. tui đã xử lý đươc cái bếp rồi (hic chó ngáp táp phải ruồi chứ cũng không phải hay ho gì)
                              sau khi sửa đươc đã đi tới kết luận là do bếp lâu ngày quá nên cpu và ic lm339 bị lỗi.

à quên còn có thay thêm biến áp nguồn nữa. nhưng mình vẫn nghi ngờ ở 2 con ic

Comment

• Trước tiên xin chân thành cảm ơn Bác ViẹtTien và 1 số thành viên khác đã rất nhiệt tình trong lĩnh vực này.
                                Nói thật là em ko biết gì nhiều về bếp từ nhưng cũng đang mò để sửa cái bếp của người bạn,nhưng cách đo và kiểm tra (nóng )thì thực sự là em bó tay.
                                Tình trạng bếp hỏng IGBT,đi ốt cầu tụ 5mf.Tất cả em đã thay rồi nhưng khi cắm vào là lại nổ IGBT
                                Vậy Bác cho em hỏi.Kiểm tra nóng dao động cấp chân G của IGBT thì kiểm tra làm sao?Có phải lắp mâm vào ko?để thang đồng hồ như thế nào?(đồng hồ kim)
                                Tiếp đến là khi ta thử bếp thì có cách gì để bảo vệ IGBT ko?em đã nối tiếp nguồn vào của bếp với bóng 200W nhưng vẫn chết IGBT.
                                Đợi tin Bác và chân thành cảm ơn Bác.
                                Thân Chào:
                                Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
                                bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...