Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
    vậy bác thay tụ hóa lọc nguồn 18V đi bác đo cạnh tụ lọc nguồng nó phải 22-24v chứ không phải 16V đâu và thay luôn còn đèn hạ áp xuống 18V đi đã , nguồn 18V cấp cho mạch dao động và mạch so sánh nên nguồn này thiếu nó sẽ báo lỗi hay không bình thường
    chào anh viettien, cho em hỏi con đèn hạ xuống 18v nằm ở đâu vậy anh,,,gần biến áp em thấy có 2 con zener 20v và 5v thôi,,,,,anh cho em hỏi mình đo 2 con cảm biến là bao nhiêu là tốt vậy anh,,,,cám ơn anh rất nhiều....
    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi khampha2010 Xem bài viết
      chào anh viettien, cho em hỏi con đèn hạ xuống 18v nằm ở đâu vậy anh,,,gần biến áp em thấy có 2 con zener 20v và 5v thôi,,,,,anh cho em hỏi mình đo 2 con cảm biến là bao nhiêu là tốt vậy anh,,,,cám ơn anh rất nhiều....
      Bạn cho mình hỏi 2 con trans cạnh BA tên là gì vậy.Theo mình thì nó chính là 2 con ổn áp 5V và 18V.tùy theo kiểu có thể loại ổn áp 5V dùng IC.
      Thế con ZENner 18v ở chỗ nào vậy bạn.Cảm biến đo nguội khoảng 100K
      Phương -Hải Dương
      Email:
      Fb

Comment

• hai con đó là 2 con npn, em không thấy con 18v, em chỉ thấy gần biến áp 20v và 5v, xin chỉ giáo xin cám ơn nhiều...

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
          bác thay lộn như vậy là nó không chạy đâu nó còn gây chập nguồn là khác
          Cảm ơn bác viettien nhé, tiện đây xin hỏi bác luôn vụ này : Bếp không chạy, quạt không luôn, đèn báo nhiệt độ (công suất) trên bàn phím chỉ lên nửa vời, ấn các nút không được, bếp im lìm. Thay toàn bộ các nút bấm hỏng, lắp lại lên bình thường, đèn mỗi nút lên lại, nhưng sau mỗi thao tác bấm thì kèm tiếng tít tít tít ngắn (với tất cả các nút) và vẫn không chạy.l Kiểm tra IGBT, cầu diode, senso nhiệt (mâm và IGBT), các tụ 5, 2, 0.3mf bình thường, trở lấy mẫu, hồi xung bình thường, lắp lại thì bếp lại trở lại tình trạng đầu tiên (Bếp không chạy, quạt không luôn, đèn báo nhiệt độ (công suất) trên bàn phím chỉ lên nửa vời, ấn các nút không được, bếp im lìm)? Vậy lý do có thể là ở đâu mong bác chỉ giúp (bác mà bảo do con ic dán ở mạch bàn phím là em khóc luôn đó). Bếp này không phải con bị thay nhầm 9015 đâu bác. Cảm ơn bác nha. Click image for larger version

Name:	IMG_0577.jpg
Views:	1
Size:	123.3 KB
ID:	1358968; Click image for larger version

Name:	Midea trang.jpg
Views:	2
Size:	125.0 KB
ID:	1358971
          Attached Files
          Last edited by Ha Tien An; 22-03-2012, 11:35.
          Học, học nữa, học mãi
          (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Nguyên văn bởi Ha Tien An Xem bài viết
            Cảm ơn bác viettien nhé, tiện đây xin hỏi bác luôn vụ này : Bếp không chạy, quạt không luôn, đèn báo nhiệt độ (công suất) trên bàn phím chỉ lên nửa vời, ấn các nút không được, bếp im lìm. Thay toàn bộ các nút bấm hỏng, lắp lại lên bình thường, đèn mỗi nút lên lại, nhưng sau mỗi thao tác bấm thì kèm tiếng tít tít tít ngắn (với tất cả các nút) và vẫn không chạy.l Kiểm tra IGBT, cầu diode, senso nhiệt (mâm và IGBT), các tụ 5, 2, 0.3mf bình thường, trở lấy mẫu, hồi xung bình thường, lắp lại thì bếp lại trở lại tình trạng đầu tiên (Bếp không chạy, quạt không luôn, đèn báo nhiệt độ (công suất) trên bàn phím chỉ lên nửa vời, ấn các nút không được, bếp im lìm)? Vậy lý do có thể là ở đâu mong bác chỉ giúp (bác mà bảo do con ic dán ở mạch bàn phím là em khóc luôn đó). Bếp này không phải con bị thay nhầm 9015 đâu bác. Cảm ơn bác nha. [ATTACH=CONFIG]42014[/ATTACH]; [ATTACH=CONFIG]42015[/ATTACH]; [ATTACH=CONFIG]42016[/ATTACH]
            Trông dầu mỡ nhem nhuốc.Bạn hãy đem nó đi tắm nước xà phòng kì cọ kĩ vỉ mạch.Vệ sinh sạch sẽ xong có khi được đấy
            Phương -Hải Dương
            Email:
            Fb

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
              thuận phải là NPN, ngược PNP
              ngày xưa đi học e có kiểu nhớ là:NPN có chữ N đầu tiên,mà N viết tắt của "ngược".nên tran ngược là NPN,khi đã biết NPN là ngược rồi thì thuận sẽ là PNP thôi
              cũng như đọc vạch màu điện trở:đen,nâu ,đỏ ,cam ,vàng ,xanh lá,xanh dương,tím ,xám,trắng(0123456789),ngày xưa hay nhầm đen và nâu ko biết cái nào đứng đầu,và thấy từ "đen" có chữ "đ" là viết tắt của"đầu" thế là ko bị nhầm nữa
              học vật lý:N,S cực bắc và cực nam,cái này lại phải nhớ lộn ngược,N viết tắt của từ "NAM" nhưng cực nam lại là S, và suy ra N là cực bắc
              Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
                Trông dầu mỡ nhem nhuốc.Bạn hãy đem nó đi tắm nước xà phòng kì cọ kĩ vỉ mạch.Vệ sinh sạch sẽ xong có khi được đấy
                Bác dậy sớm nhất nhà, thế mà nghe chừng mắt mũi cũng tèm nhèm tợn, cứt dán đấy chứ em mà sửa thì dầu mỡ bôi gọn gàng lắm. Nói thật chưa có cái bếp nào mới mà lại bẩn như cái này. Chẳng hiểu nhà nó có con gì mà nó bậy vào đến mức em đã phải tháo hết và cọ rửa rồi đấy, (chứ hôm đầu phải đeo khẩu trang đấy). Mà cũng có thể vì thế mà mạch thối chỗ nào đó cũng nên.
                Học, học nữa, học mãi
                (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• bác việt tiến ơi cho em hoi tý
                  em co con bếp từ sony tq
                  pan căm điện đèn báo và phím bình thường còi thi thoảng kêu tít tít
                  em đã ktra igbt va cầu nắn ko chết đã ktra hết các đường xung và đo từng con r 1 nhưng vẫn ko tim ra hư hỏng đã thay thử 339
                  khi bật lên em thấy nồi kêu lạch kạch nhưng ko nóng
                  em dang nghi con lm358 nhưng ko có để tét
                  vxl cao số ko biết
                  anh giúp em với ạ
                  ĐIỆN TỬ IT NINH BÌNH UY TÍN LÀ VÀNG
                  không biết phải hỏi...muốn giỏi phải học
                  Email:dientuit@gmail.com
                  Web:

Comment

• Anh VietTien cùng các pro giúp đỡ em với! Số là em dùng con bếp từ Midea (model HI-SV21DP) đang ssuwr dụng thì mất điện đột ngột đẫn đến tình trạng cháy cầu chì, chết IGBT H20R1203, Chết đổi nguốn SD2SB80 em đã thay hai con 25N120 và SD2SB80, sau khi lắp ok xong, cho vào làm việc. Hix! Bếp không nóng, kêu ''bíp...bíp...'' hệ bàn phím cảm ứng làm việc bình thường!
                    Mong các anh giúp đỡ
                    Attached Files

Comment

• Anh VIETTIEN ơi, em có bếp từ SANYO FAB18. Hiện giờ cắm điện nguồn thì quạt quay, không có một đèn nào sáng, không bíp luôn. Tháng trước em đã thay cầu trì, tụ 5 pu, sò công suất thì chạy được và bây giờ thì bị như vậy. Anh bắt bệnh pan này giúp em với. Ở Hà Nam nên kiếm linh kiện vất vả quá.

Comment

• Hi bạn
                        Nếu bếp của bạn thay IGBT và cầu nắn vào mà không hoạt động thì xảy ra những trường hợp sau:
                        - Kiểm tra các điện trở gần IGBT
                        - Kiểm tra điện trở loại 1W thường 470K
                        -Kiễm tra tranzitor 8050,8550
                        - Kiểm tra LM339
                        - Kiểm tra các diod 4148
                        Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi mrthanh1983 Xem bài viết
                          Anh VietTien cùng các pro giúp đỡ em với! Số là em dùng con bếp từ Midea (model HI-SV21DP) đang ssuwr dụng thì mất điện đột ngột đẫn đến tình trạng cháy cầu chì, chết IGBT H20R1203, Chết đổi nguốn SD2SB80 em đã thay hai con 25N120 và SD2SB80, sau khi lắp ok xong, cho vào làm việc. Hix! Bếp không nóng, kêu ''bíp...bíp...'' hệ bàn phím cảm ứng làm việc bình thường!
                          Mong các anh giúp đỡ
                          Bạn thay mấy cái tụ 5mf, 2mf, 0,3mf, ktra nguồn 5vdc cấp cảm biến nhiệt xem có tụt áp không...

Comment

• Nguyên văn bởi dientuIT Xem bài viết
                            bác việt tiến ơi cho em hoi tý
                            em co con bếp từ sony tq
                            pan căm điện đèn báo và phím bình thường còi thi thoảng kêu tít tít
                            em đã ktra igbt va cầu nắn ko chết đã ktra hết các đường xung và đo từng con r 1 nhưng vẫn ko tim ra hư hỏng đã thay thử 339
                            khi bật lên em thấy nồi kêu lạch kạch nhưng ko nóng
                            em dang nghi con lm358 nhưng ko có để tét
                            vxl cao số ko biết
                            anh giúp em với ạ
                            bạn đo áp lấy mẫu DC về chân IC phải có vài vôn
                            bạn thay thử 2 con cảm biến nhiệt . bạn thay R đường lấy mẫu xung HV
                            http://baohanhbeptu.vn
                            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                            ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi mrthanh1983 Xem bài viết
                              Anh VietTien cùng các pro giúp đỡ em với! Số là em dùng con bếp từ Midea (model HI-SV21DP) đang ssuwr dụng thì mất điện đột ngột đẫn đến tình trạng cháy cầu chì, chết IGBT H20R1203, Chết đổi nguốn SD2SB80 em đã thay hai con 25N120 và SD2SB80, sau khi lắp ok xong, cho vào làm việc. Hix! Bếp không nóng, kêu ''bíp...bíp...'' hệ bàn phím cảm ứng làm việc bình thường!
                              Mong các anh giúp đỡ
                              trước tiên bác thay thử 2 con cảm biến nhiệt đi và tiếp theo là cặp driver 8050 và 8550 và DZ gim 18V ở chân B con IGBT

Comment

• Nguyên văn bởi redone Xem bài viết
                                Anh VIETTIEN ơi, em có bếp từ SANYO FAB18. Hiện giờ cắm điện nguồn thì quạt quay, không có một đèn nào sáng, không bíp luôn. Tháng trước em đã thay cầu trì, tụ 5 pu, sò công suất thì chạy được và bây giờ thì bị như vậy. Anh bắt bệnh pan này giúp em với. Ở Hà Nam nên kiếm linh kiện vất vả quá.
                                bạn kiểm tra nguồn cấp trước 5V và 18V xem có không ?
                                và VXL có ji bất thường không

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X