Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi daovansat89 Xem bài viết
    Vâng cám ơn bác nhiêu . Em còn 1 pan này nữa đau đầu mầy ngày rồi mà không ra
    Bếp từ media model mc-ef197
    hiện tượng : bếp điều khiển bình thường nhưng không có từ
    em đa thay tụ 5mf 2mf lm339 làm cỏ đường xung hv vậy mà vẫn không được. Bếp dùng nguồn cấp trước là 1 biên áp thường loại to .dùng 8 con diot đển nắn.và cả biến áp xung nhưng em không biết kiểm tra nó như thế nào .
    nguồn 5v=4,9v đo chân 3 và chân 12 của lm339
    = 17,6 quạt vẫn cạy tốt mong bác và các bác trên diễn đàn giúp em pan này với . Em xin chân thành cám ơn !
    Phần ĐK thế là OK ổn, Bạn thay thử tụ 0,22 mf 1200V nó // với mâm từ đó xem sao? nếu vẫn Ko đc Ktra s8050 nối tới chân G của sò CS ( mà linh kiện bếp của bạn là linh kiện dán hay thường )
    ( Bếp MEDIA Của Tôi toi còn phải mày mò học hỏi ngâm cứu hàng tháng trời nay mới chạy ổn định kia )Bạn vội vã quá đã làm cỏ đường xung HV . Chúc thành công!
    Last edited by TuanHungNTS; 14-01-2013, 14:16.
    TuanHung 0915535072

Comment

Vâng cám ơn bác nhiêu . Em còn 1 pan này nữa đau đầu mầy ngày rồi mà không ra
      Bếp từ media model mc-ef197
      hiện tượng : bếp điều khiển bình thường nhưng không có từ
      em đa thay tụ 5mf 2mf lm339 làm cỏ đường xung hv vậy mà vẫn không được. Bếp dùng nguồn cấp trước là 1 biên áp thường loại to .dùng 8 con diot đển nắn.và cả biến áp xung nhưng em không biết kiểm tra nó như thế nào .
      nguồn 5v=4,9v đo chân 3 và chân 12 của lm339
      = 17,6 quạt vẫn cạy tốt mong bác và các bác trên diễn đàn giúp em pan này với . Em xin chân thành cám ơn !
      Nếu nguồn cấp trước dùng BA thường thì làm gì còn có BAX nữa! Bạn chụp hình lên coi
      TuanHung 0915535072

Comment

• Có cả biến áp xung và biến áp thường bác a. Dùng cả linh kiện dán và linh kiện thường bác a. Vâng để e thay tụ xong có gi em báo bác

Comment

• Tôi có con bep nó bi châp công suât tôi đã thay hết cac linh kien phân cong suât nhưng khi thử với bóng đèn 100w thâý vẫn sang hoài. Sau đó tôi ktra lai thì thây có 1 duong cấp từ +5v vào chân số 5 của lm339 bị đứt tôi nối lại roi thu voi bong den thi thấy bóng đèn ko sang nữa sau do toi lai thử gỡ lại no ra roi thu voi bong den thi thay den sang va cuoi cung toi noi lai cho mam tu vao chay thu thi thay ok chay toi jo van ko bi sao. Ban nao gap pan nay thi chu y nhe. Cac bac cho e hoi tai sao ko co nguon cap 5 v cho chan 5 cua lm 339 no lai bi vay nhi

Comment

• Jo toi dang co 1 pan cung chet cong suat toi cung thay het phan cong suat nhung khi thu voi bong den thi thay den cu chop sang roi tat theo tieng bip cua bep cac bac tu van xem con cho nao van chua duoc nua ko a

Comment

• Nguyên văn bởi TuanHungNTS Xem bài viết
              Tôi chỉ là dân yêu thích ĐT thôi, học hành chẳng đến nơi đến chốn! biết sao trả lời vậy, nên bạn thông cảm. Bạn cho thông tin về bếp chưa đủ, chẳng hạn: đèn báo lỗi như thế nào?, phím bấm loại gì? nguồn cấp trước kiểu gi?..vv may ra tôi có thể nêu 1 vài suy nghĩ của cá nhân tôi giúp bạn đc! thân chào
              Kiểm tra kỹ mạch cảm biến dò dòng: có cái biến áp nhỏ cuộn sơ chỉ 1 vòng, cuộn thứ nhiều vòng nắn lọc lấy áp so sánh đưa về IC (cuộn thứ dây rất nhỏ, hay bị đứt ngầm)

Comment

• chào các bác.tình hình là e có con bếp từ hiệu MD610,khi khởi động thì đèn led nguồn nháy,còi kêu bipbip theo chu kỳ,vẫn đặt các chế độ dc nhưng ko làm nóng dc,kêu một lúc rùi dừng lại như lúc mới bật nguồn.
                e kiểm tra sò ko chết,vẫn có điện áp 310DC, sensor đáy nối với tản nhiệt vẫn ngon,tụ 5uf thay mới rùi,con 0.27uf vẫn sống,kiểm tra máy tín hiệu như bác viettien đưa ra, xung AC đầu vào vẫn ok,áp DC ok,còn xung HV thì ko kiểm tra dc,vì sò ko mở.
                có bác nào biết bị lỗi j ko vậy?chỉ cho e với.
                àh bác nào có cái sơ đồ của loại bếp này ko?cho e xin với.
                Last edited by trathuoc; 17-01-2013, 17:12.
                email:trangonthuocthom@gmail.com

Comment

• Em thay tu s8050 rùi bác ạ . Vẫn không được ! Tạm thời em chưa up được anh ! mong bác vá các bác trên diễn đàn giúp đỡ ! Em xin các ơn !

Comment

Em thay tu s8050 rùi bác ạ . Vẫn không được ! Tạm thời em chưa up được anh ! mong bác vá các bác trên diễn đàn giúp đỡ ! Em xin các ơn !
                    thay thạch anh trên bo mạch ĐK ( XL 8.0 ) thử xem bạn!
                    TuanHung 0915535072

Comment

• Bếp của em nó lại không có thạch anh bác ạ !

Comment

• Hic! Bếp từ của em hiệu Hyundai trước nó báo lỗi E7 em tháo mạch ra đo kiểm tra thì IGBT không chết , cầu đi ốt bình thường nói chung em đã đo và thay thế gần như toàn bộ các linh kiện tích cực gồm 2 cặp S8050, S8550, IC nguồn Viper 12A, diot zerner 15 V ở chân 4 (Vdd) của Viper 12A, IC 7805, cảm biến của IGBT, các con khác thì cũng xả chân đo lại toàn bộ bình thường gòi thì lắp vô bếp khởi động lên em nó báo lỗi 88.: Em tra trên mạng nhưng không biết là lỗi gì mong các Pro chỉ giáo với. Gần tết rồi khách muốn ăn lẩu lên thúc em ghê quá. Các Bác cố gắng tư vấn giùm em với chứ chất xám của em bị vắt gần hết rồi. Trân thành cảm ơn các Pro trước

Comment

• Sửa chữa theo kiểu có một kho lk mới,.....thay thay và thay.....Cần phải biết được nguyên lý của mạch, không rõ thì cứ chịu khó vẽ ra, tận dụng ông già tốt bụng Gô-glờ và kho datasheet, khi nào mà có thể đo khi cắm điện là phải tận dụng ngay( bất hạnh nhất là cắm là bùm)...Chú ý vô các mức điện áp cho chuẩn ! Các mạch dò sai, mach các nơi đưa về VXL....Bếp từ có một dúm lk thôi mà.

Comment

• Nguyên văn bởi thu_hd Xem bài viết
                            Hic! Bếp từ của em hiệu Hyundai trước nó báo lỗi E7 em tháo mạch ra đo kiểm tra thì IGBT không chết , cầu đi ốt bình thường nói chung em đã đo và thay thế gần như toàn bộ các linh kiện tích cực gồm 2 cặp S8050, S8550, IC nguồn Viper 12A, diot zerner 15 V ở chân 4 (Vdd) của Viper 12A, IC 7805, cảm biến của IGBT, các con khác thì cũng xả chân đo lại toàn bộ bình thường gòi thì lắp vô bếp khởi động lên em nó báo lỗi 88.: Em tra trên mạng nhưng không biết là lỗi gì mong các Pro chỉ giáo với. Gần tết rồi khách muốn ăn lẩu lên thúc em ghê quá. Các Bác cố gắng tư vấn giùm em với chứ chất xám của em bị vắt gần hết rồi. Trân thành cảm ơn các Pro trước
                            bạn chú ý con diot zener ở chân 4 vip12a,ko thể là 15v đc!!! chỉ có thể là 18,hoạc 20v mà thôi,nếu quạt làm mát chạy 12v thì có thể diot đó là 12v
                            Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                              Sửa chữa theo kiểu có một kho lk mới,.....thay thay và thay.....Cần phải biết được nguyên lý của mạch, không rõ thì cứ chịu khó vẽ ra, tận dụng ông già tốt bụng Gô-glờ và kho datasheet, khi nào mà có thể đo khi cắm điện là phải tận dụng ngay( bất hạnh nhất là cắm là bùm)...Chú ý vô các mức điện áp cho chuẩn ! Các mạch dò sai, mach các nơi đưa về VXL....Bếp từ có một dúm lk thôi mà.
                              Hì hí nó chỉ có 1 số ít linh kiện điẹn tử tích cực mà nhà lại săn có lên em thay luôn cho chắc ấy mà chả ngờ rằng từ E7 rồi lài đi sang 88.: khó nghĩ quá. Khoản bếp từ này em chỉ mới vấp vào có 3 con thôi cũng may đều thành công cả chỉ có cái bếp thứ 4 này khách nó để hỏng hơn 1 năm trời rối mới đem cho em. tháo bếp ra vệ sinh hết hơi. Có con diot zener ở chân Vdd của Viper 12a vì nó mờ hết rồi lên em chỉ áng chừng theo điện áp Vdd on trong datasheet của Viper 12a mà thay con zener 15 V thôi. Vụ này em đau đầu quá vì tìm kiếm trên google không có cái bếp nào báo lỗi 88.: Nên em mới nhờ diễn đàn xem có bác nào gặp vô trường hợp này chưa?

Comment

• Nguyên văn bởi thu_hd Xem bài viết
                                Hì hí nó chỉ có 1 số ít linh kiện điẹn tử tích cực mà nhà lại săn có lên em thay luôn cho chắc ấy mà chả ngờ rằng từ E7 rồi lài đi sang 88.: khó nghĩ quá. Khoản bếp từ này em chỉ mới vấp vào có 3 con thôi cũng may đều thành công cả chỉ có cái bếp thứ 4 này khách nó để hỏng hơn 1 năm trời rối mới đem cho em. tháo bếp ra vệ sinh hết hơi. Có con diot zener ở chân Vdd của Viper 12a vì nó mờ hết rồi lên em chỉ áng chừng theo điện áp Vdd on trong datasheet của Viper 12a mà thay con zener 15 V thôi. Vụ này em đau đầu quá vì tìm kiếm trên google không có cái bếp nào báo lỗi 88.: Nên em mới nhờ diễn đàn xem có bác nào gặp vô trường hợp này chưa?
                                thay con diot đó loại ổn áp 18v đi ( áp nguồn 18v và 5v Ko chuẩn nó báo lỗi 88 đấy)
                                TuanHung 0915535072

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X