Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi redone Xem bài viết
    Bác VT ơi! Em đã kiểm tra lại bếp từ Sano IC-18FAB, đo thử thấy MCU lên đường rồi. Mã số của VXL: FHP5841P. Con này thì ở Hà Nam bó cứng rồi, tìm không thấy. Linh kiện này trên đó có thể tìm được không bác?
    những loại bếp lạc dòng như vậy khó kiếm lắm thường là đắp chiếu bác à
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
      những loại bếp lạc dòng như vậy khó kiếm lắm thường là đắp chiếu bác à
      Vâng thank bác! Đành đắp chiếu vậy. Thấy trên diễn đàn có nhiều người dùng bếp media. Mai mốt cũng mua 1 cái dùng, thi thoảng vọc cho biết

Comment

• các bác ơi con bếp từ media nhàn e cắm điện vô bật nguồn chả có động tĩnh j cả chỉ phát ra tiếng rít nhỏ <quạt ko quay, den ko sáng>, con này dùng biến áp xung. em đo mấy điểm nó đánh dấu trên mạch la +5v vs +18v đèu chính xác. mới cả khi em dí que đen vào dây nó gi la GND que dỏ dể trong không khí thì đồng hồ chỉ khoang 100v, em cham tay vô tấm tản nhiệt con IGBT thì bị giật < em đã rút mâm từ ra khi cắm nguồn> ko biêt có mâm từ nó mới chạy hay j nhỉ
        con này em vừa thay IGBT, kiểm tra cầu diode tốt gim áp 18v tại chân igbt tốt
        các bác hướng dẫn em làm bước tiếp theo đi
        Last edited by chogacannhau; 03-04-2012, 13:02.

Comment

• ak quên cái công tắ pow bình thường các bc ak

Comment

• ak quả này e đoán nó hỏng con cách li GND ở bộ biến áp xung < em ko biết tên nó là j, kiêm tra nó con tốt như thế nào, thay con ở sạc điên thoại vô có đc ko nhỉ > lên cham vào mới bị giật. Em chỉ đoán thôi sai các bác đừng cười
            Last edited by chogacannhau; 03-04-2012, 13:37.

Comment

• Nguyên văn bởi chogacannhau Xem bài viết
              các bác ơi con bếp từ media nhàn e cắm điện vô bật nguồn chả có động tĩnh j cả chỉ phát ra tiếng rít nhỏ <quạt ko quay, den ko sáng>, con này dùng biến áp xung. em đo mấy điểm nó đánh dấu trên mạch la +5v vs +18v đèu chính xác. mới cả khi em dí que đen vào dây nó gi la GND que dỏ dể trong không khí thì đồng hồ chỉ khoang 100v, em cham tay vô tấm tản nhiệt con IGBT thì bị giật < em đã rút mâm từ ra khi cắm nguồn> ko biêt có mâm từ nó mới chạy hay j nhỉ
              con này em vừa thay IGBT, kiểm tra cầu diode tốt gim áp 18v tại chân igbt tốt
              các bác hướng dẫn em làm bước tiếp theo đi

bạn thay thế LM339 và cặp driver cho IGBT xem sao

Comment

ak quả này e đoán nó hỏng con cách li GND ở bộ biến áp xung < em ko biết tên nó là j, kiêm tra nó con tốt như thế nào, thay con ở sạc điên thoại vô có đc ko nhỉ > lên cham vào mới bị giật. Em chỉ đoán thôi sai các bác đừng cười
                bếp từ rẻ tiền của TQ nó thường dùng nguồn có mát chung nên bị giật chứ không phải hỏng cái ji . bếp châu âu đắt tiền thì nó làm mát riêng

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                  bạn thay thế LM339 và cặp driver cho IGBT xem sao
                  e chả tháy con IC nào có gi lm339 kả 2 căp diver cho igbt la 8xxx gì gì đó cung chảng tháy đau e pó ảnh len bác chỉ dúp với

bàn phìm

mặt sau có một con ic dán đã bị nó phủ keo ko đoc dươc rõ

mặt sau chi chít linh kiện dán phải nhổ ra kiểm tra thì em cũng nản

ln339 là con nảy hả bác chả có ten tuổi j cả

ak cho e hoi bép nay dung cầu chì 15a ak ?????
                  Last edited by chogacannhau; 03-04-2012, 22:26.

Comment

e chả tháy con IC nào có gi lm339 kả 2 căp diver cho igbt la 8xxx gì gì đó cung chảng tháy đau e pó ảnh len bác chỉ dúp với

bàn phìm

mặt sau có một con ic dán đã bị nó phủ keo ko đoc dươc rõ

mặt sau chi chít linh kiện dán phải nhổ ra kiểm tra thì em cũng nản

ln339 là con nảy hả bác chả có ten tuổi j cả

ak cho e hoi bép nay dung cầu chì 15a ak ?????
                    bếp của bạn tất cả đã tích hợp trong con VXL chỉ còn cắp 8050/8550 dán nhỏ xúi cạnh chân G con IGBT thôi . nó là linh kiện SMD

Comment

• con này là lm339 ha bác viettien123, hay tên nó là j vậy

chân G của IGBT có 3 con transistor la Q1, Q2, Q3 ko biết con nào là cặp 8xxx bác có thể vẽ sơ đồ mạch doan này cho em ko

Q1 có chữ TR TRÊN mặt con 2 con kia e nhin lồi cả mắt mà chẳng đoc đc j hinh như có chư EY thi phải

ak em con phát hiện hình như con C25 bị bong mất thì phải ko biết con này có giá trị la bao nhiêu F

bac cho e hỏi thêm ở chợ trởi có hàng nào bán linh kiện dán ko nhỉ. nếu ko có thì có thể mua ơ đâu vậy???
                      Last edited by chogacannhau; 04-04-2012, 13:59.

Comment

con này là lm339 ha bác viettien123, hay tên nó là j vậy

chân G của IGBT có 3 con transistor la Q1, Q2, Q3 ko biết con nào là cặp 8xxx bác có thể vẽ sơ đồ mạch doan này cho em ko

Q1 có chữ TR TRÊN mặt con 2 con kia e nhin lồi cả mắt mà chẳng đoc đc j hinh như có chư EY thi phải

ak em con phát hiện hình như con C25 bị bong mất thì phải ko biết con này có giá trị la bao nhiêu F

bac cho e hỏi thêm ở chợ trởi có hàng nào bán linh kiện dán ko nhỉ. nếu ko có thì có thể mua ơ đâu vậy???
                        Bạn lên kt 2 con Q1 và Q3 nó chính là cặp kích IGBT nó tương đương vói cặp 8050 và 8550.
                        Con bếp này là MEDIA 21DR thì phải con này nó tích hợp hêt trong con IC k tên rồi,Bạn làm mạch bên ngoài nếu k được thì lỗi rồi con này k có bán nhé
                        Last edited by phuongdt_hd; 04-04-2012, 16:49.
                        Phương -Hải Dương
                        Email:
                        Fb

Comment

• Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
                          Bạn lên kt 2 con Q1 và Q3 nó chính là cặp kích IGBT nó tương đương vói cặp 8050 và 8550.
                          Con bếp này là MEDIA 21DR thì phải con này nó tích hợp hêt trong con IC k tên rồi,Bạn làm mạch bên ngoài nếu k được thì lỗi rồi con này k có bán nhé
                          ko bếp cua e model: MI-SV19DD cơ chắc nó cũng tương tự con 21DR bác nói
                          lam mạch ngoài ntn vạy bác, bác cho e cái sơ đồ đc ko (sơ đồ mạch in thì càng tốt bác ak e đơ phải vẽ)
                          mà bác cho e hỏi có phải con C25 no bị bung mất ko?
                          vs 2 con Q1 vs Q3 có tên là j vậy để e con đi mua

Comment

• Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
                            ko bếp của e moden: MI-SV19DD cơ chắc nó cũng tương tự như con 21DR bác nói. Mà lam mạch ngoài ntn vậy bác cho e sơ đồ dc ko (mạch in nuôn thì càng tốt e đỡ phải vẽ )
                            bác cho e hỏi co phải con C25 nó bị bung mất ko ?? vs 2 con Q1 VS Q3 có tên là j ? ở đâu có bán ??

Comment

• Có ai biết ở chỗ nào HN bán IC này không chỉ dùm vớiClick image for larger version

Name:	FHP5841P_20071022104213_260728.jpg
Views:	1
Size:	36.3 KB
ID:	1359276. Thank ( Con VXL ở bếp từ Sanyo, cố tìm để đỡ phải đắp chiếu cả bộ bếp )

Comment

• các pro oi, cho hỏi tí. con diot zenner 18v ghim điện áp ở chân G sò công xuất khi tháo ra ngoài đặt đồng hồ ở nấc thang X1 đo cả 2 chiều đều lên khoảng 5ôm. như vậy thì có phải con zenner này bị hư không?

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X