Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
    bạn kiểm tra nguồn cấp trước 5V và 18V xem có không ?
    và VXL có ji bất thường không
    Em kiểm tra nguồn thấy 18V có, nguồn 5V không thấy. Transitor 8050 đo trên bảng mạch thấy R ~ 0 ( cả 1 chiều , đo 2 chân 1 lần ). Em đã thay tụ lọc nguồn 2 muyF bằng tụ quạt ( Em đi tìm linh kiện khá khó khăn). Bây giwof mới để ý thấy tụ quạt cũng đang phồng. Em nên mua nhữnglinh kiện gì để thay anh nhỉ? Anh phán đoán giúp em, dư cũng chả sao để mai em đi tìm. Thank anh nhiều!

Comment

• Thank anh VietTien nhiều! Sau thời gian tìm hiểu các bài viết của anh và các bạn! Em đã tự mầy mò và đã sửa xong hôm qua rồi! có cái linh kiện Chợ Trời đúng là '' chuối'' đâm ra tự mình ''ban'' mình ( cú thí)! Nói chung lại là em text hết và thay 3 chú! IGBT 25N120, Diode cầu SD2SB80, Diode Zener ( ko tìm thấy con C18 ) nên thay con 1N4739 (không chuẩn nhưng sài tạm được)!
      Kết quả chạy ổn, tốc độ nâng nhiệt chậm hơn bình thường khoảng 7% theo em nghỉ là do con Zener! Các anh có ý kiến ji khác không?

Comment

• Vào trang này đọc mới thấy sự nhiệt tình của Bác viettien123,nhưng nhìn cái AVATAR của Bác ngầu quá
        Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
        bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

• vừa rồi em cùng ông chú cặm cụi mãi mà không sửa được cái bếp từ,

Bệnh nó thế này:
          vẫn lên đèn hiển thị, nhưng lại lóe sáng theo thừng hồi "bíp" của loa... ấn nút power không có j thay đổi
          Cho nồi lên mà không thấy nóng lên...đã kiển tra cầu chì, tụ 5uF/275V, H15R1202,=> không hỏng.
          Các Pác đoán bệnh xem hộ em, nó có thể nằm ở phần nào kiển tra ra sao!!!

Để Mấy hôm nữa nếu chữa được em mang lên trường nấu nướng, giá Gas h mắc wa, không giám đun nữa....
          Chân thành cảm ơn các pác!!

Comment

• Nguyên văn bởi lxtonline Xem bài viết
            vừa rồi em cùng ông chú cặm cụi mãi mà không sửa được cái bếp từ,

Bệnh nó thế này:
            vẫn lên đèn hiển thị, nhưng lại lóe sáng theo thừng hồi "bíp" của loa... ấn nút power không có j thay đổi
            Cho nồi lên mà không thấy nóng lên...đã kiển tra cầu chì, tụ 5uF/275V, H15R1202,=> không hỏng.

Để Mấy hôm nữa nếu chữa được em mang lên trường nấu nướng, giá Gas h mắc wa, không giám đun nữa....
            Bạn nên kiểm tra điện cấp trước của bếp xem sao kiểm tra điện 5v và 12v xem nhé vì nếu không đủ thì bếp cũng không hoạt động được đâu

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
              Bạn nên kiểm tra điện cấp trước của bếp xem sao kiểm tra điện 5v và 12v xem nhé vì nếu không đủ thì bếp cũng không hoạt động được đâu
              em xem lại rồi
              -điện cấp cho con điều khiển MC908QY4CPE vẫn đạt đủ 5V,

-Nhưng con LM339N lại lên đến khoảng 17V (em dùng VOM đo nên không có chỉ số tuyệt đố ^^)
              Bây giờ khắc phục sao vậy bác!!!!

Comment

• Mạch nó trông dạng thế này:Click image for larger version

Name:	Photo-0087.jpg
Views:	1
Size:	75.1 KB
ID:	1359197Click image for larger version

Name:	Photo-0088.jpg
Size:	82.8 KB
ID:	1359198Click image for larger version

Name:	Photo-0089.jpg
Size:	85.7 KB
ID:	1359196

Comment

vừa rồi em cùng ông chú cặm cụi mãi mà không sửa được cái bếp từ,

Bệnh nó thế này:

bạn thay tụ hóa lọc nguồn 5V và xem tại sao nguồn 5V chua ổn định , nếu nó ổn định sẽ không bị nhá theo tiếng bíp và khi hết nhá theo tiếng bíp mới tính đến nó chạy hay không
                  http://baohanhbeptu.vn
                  Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                  Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                  ĐT: 0967 403 123

Comment

em xem lại rồi
                    -điện cấp cho con điều khiển MC908QY4CPE vẫn đạt đủ 5V,

-Nhưng con LM339N lại lên đến khoảng 17V (em dùng VOM đo nên không có chỉ số tuyệt đố ^^)
                    Bây giờ khắc phục sao vậy bác!!!!
                    bạn thay thử IGBT 25N120, đợt trước gặp cái bếp cũng nháy đèn kiểu vậy, đo IGBT thấy bình thường mà đun không nóng, chỉ nháy đèn, thay con mới bếp chạy ngay, thật không hiểu nổi...

Comment

• Bác Việt Tiến cho em hỏi, em đang sử dụng bếp SUNHOME kiểu SI-168 bị bệnh này em không hiểu, cấp nguồn cho bếp bình thường, nhưng để nồi nấu của bếp lên thì báo bip bip, không nóng, sau khoảng thời gian bếp ngưng không hoạt động (quạt ngưng chạy). Chỉ cách xử lý dùm em, cám ơn !!

Comment

• Nguyên văn bởi HungChauNgoc Xem bài viết
                        Bác Việt Tiến cho em hỏi, em đang sử dụng bếp SUNHOME kiểu SI-168 bị bệnh này em không hiểu, cấp nguồn cho bếp bình thường, nhưng để nồi nấu của bếp lên thì báo bip bip, không nóng, sau khoảng thời gian bếp ngưng không hoạt động (quạt ngưng chạy). Chỉ cách xử lý dùm em, cám ơn !!
                        Bạn kiểm tra cầu diod, IGBT, tụ 5uF chưa?
                        Tran Thanh Tuan

Comment

• các bác cho e hỏi cái mâm từ này của e bi trầy thế này còn dùng dc nữa ko

Comment

• Nguyên văn bởi HungChauNgoc Xem bài viết
                            Bác Việt Tiến cho em hỏi, em đang sử dụng bếp SUNHOME kiểu SI-168 bị bệnh này em không hiểu, cấp nguồn cho bếp bình thường, nhưng để nồi nấu của bếp lên thì báo bip bip, không nóng, sau khoảng thời gian bếp ngưng không hoạt động (quạt ngưng chạy). Chỉ cách xử lý dùm em, cám ơn !!
                            Bạn kiểm tra mấy thứ này xem thế nao nhé:
                            1- IGBT
                            2- Diode cầu
                            3- Cảm biến nhiệt
                            4- Diode Zener
                            5- Mấy con tụ
                            6- Mấy con điện trở
                            Chúc bạn thành công

Comment

• Nguyên văn bởi chogacannhau Xem bài viết
                              các bác cho e hỏi cái mâm từ này của e bi trầy thế này còn dùng dc nữa ko

không vấn đề gì bác đừng để 2 vòng dây chạm vào nhau là được
                              http://baohanhbeptu.vn
                              Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                              Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                              ĐT: 0967 403 123

Comment

• Bác VT ơi! Em đã kiểm tra lại bếp từ Sano IC-18FAB, đo thử thấy MCU lên đường rồi. Mã số của VXL: FHP5841P. Con này thì ở Hà Nam bó cứng rồi, tìm không thấy. Linh kiện này trên đó có thể tìm được không bác?

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X