Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
    Bếp từ Midea Model: EF197 nháy loạn

- Tình trạng hư hỏng: cắm điện tất cả các đèn đều nháy, không có tiếng bíp, bếp không hoạt động.
    - Chuẩn đoán ban đầu: hỏng MCU (IC điều khiển) hoặc mạch liên quan đến MCU.
    - Xử lý:
    + Mở bếp ra kiểm tra quan sát thấy các linh kiện chính gồm: IC nguồn VIPer12A, ổn áp nguồn cho MCU dùng 7805, mạch bảo vệ IC LM339, MCU xóa số. Không thấy linh kiện nào cháy nổ, bếp đã từng được sửa chữa (thay cầu nắn, IGBT, tụ cộng hưởng, cầu chì).
    + Đo thử (đo nguội): thang x10, đo các điốt (hay hỏng); điốt nắn điện cho nguồn cấp áp thấp dùng điốt riêng, không sử dụng cầu nắn chính như một số hiệu khác.
    Đo nóng: Áp DC trên tụ lọc sau nắn đủ (310V), áp vào 7805 chừng 4V, áp ra 7805 chừng 3,5V, IC nguồn không nóng.
    - Kết luận: mạch cấp nguồn cho phần điều khiển sai (thấp), bếp không chạy được.
    - Kiểm tra lại: thang x10, đo lại các điốt liên quan đến mạch nguồn đk: không có giá trị nào bất thường. Bí. Quan sát kỹ mạch in thấy có 1 vị trí dưới điốt nối vào IC nguồn bị đổi màu. Cắm điện để thử 1 phút, rút điện sờ điốt này thấy khá nóng. Tháo điốt này ra đo thử (loại FR107). Thang x10 thấy R thuận bình thường, R nghịch hơi thấp hơn bình thường. Chuyển về thang x1K đo thấy R thuận nghịch đều 0 ôm. KL rò điốt.
    - Thay con FR107 khác. Cắm điện, đo áp ra 7805 thấy chuẩn 5V. Lắp vào, cắm điện chạy OK.
    Lưu ý: phải thay đúng con FR107, không nên thay bằng 1N4004 hay 1N4007. (vì nó là loại Fast Recovery)
    Chào Anh! tôi có một chiếc bếp khi bật lên lên đèn đầy đủ xong ngay lập tức chuyển về nháy đèn 200 và kêu tít tít...đã kiểm tra tụ, đi ốt không hỏng sò không chết, đã thay thử IC LM339-không hết bệnh, tôi đang nghi chú IC điều khiển có vấn đề nhưng về con này tôi không rành cho lắm(có số nhưng không có con để thay) hình như chú IC này chạy cả phần mềm thì phải?????không biết nữa. Anh giúp tôi phán bệnh nó với...Cảm ơn anh nhiều.
    Last edited by TRUNG DŨNG; 04-09-2012, 13:58.

Comment

• Bác viettien123 à nếu đã thương thì thương cho chót, bác ra tay viết một bài chỉ rõ hiện tượng và nguyên nhân cũng như cách khắc phục của từng linh kiện một dòng bếp nào đó...ví dụ: bếp của midea chẳng hạn
      1-nếu sò chết có hiện tượng gì
      2-Tụ 4 MF chết cho hiện tượng gì
      3-LM339 chết....
      liệu viết được đến đâu bác viết đến đó giúp ae tham khảo mà...cho đúng với cái tựa đề Sửa bếp từ , bếp từ bệnh thường gặp

Comment

• Em dân nghiệp dư 100%. Bác phán giúp em cái bếp midea EF-197 đã sửa 1 lần thay cầu nắn, IGBT, tụ cộng hưởng, cầu chì. Giờ lại chết lần 2 em mở ra kiểm tra thấy IGBT chết loại FGA15N120, em thay mới, thay cầu nắn, thay luôn tụ 5mF 275V. Cắm vào lên điện điều chỉnh được nhưng không nóng được nước trong nồi. Dùng nồi của nó luôn.
        Bác giúp em với.
        Cám ơn nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi TRUNG DŨNG Xem bài viết
          Bác viettien123 à nếu đã thương thì thương cho chót, bác ra tay viết một bài chỉ rõ hiện tượng và nguyên nhân cũng như cách khắc phục của từng linh kiện một dòng bếp nào đó...ví dụ: bếp của midea chẳng hạn
          1-nếu sò chết có hiện tượng gì
          2-Tụ 4 MF chết cho hiện tượng gì
          3-LM339 chết....
          liệu viết được đến đâu bác viết đến đó giúp ae tham khảo mà...cho đúng với cái tựa đề Sửa bếp từ , bếp từ bệnh thường gặp
          vâng chào bác :

đa số chết sò là nổ cầu chì
          hỏng tụ 4uf thì thường là điều khiển bình thường không xôi hoặc không nóng nồi " đa phần hỏng tụ này là nó lòi ruột hoặc nứt nẻ ra nhìn thấy ngay "
          chết 339 có rất nhiều biểu hiện trong đó có PWM đến IGBT

VT
          http://baohanhbeptu.vn
          Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
          Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
          ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi hieuct Xem bài viết
            Em dân nghiệp dư 100%. Bác phán giúp em cái bếp midea EF-197 đã sửa 1 lần thay cầu nắn, IGBT, tụ cộng hưởng, cầu chì. Giờ lại chết lần 2 em mở ra kiểm tra thấy IGBT chết loại FGA15N120, em thay mới, thay cầu nắn, thay luôn tụ 5mF 275V. Cắm vào lên điện điều chỉnh được nhưng không nóng được nước trong nồi. Dùng nồi của nó luôn.
            Bác giúp em với.
            Cám ơn nhiều.
            như vậy bác phải kiểm tra có dao động và PWM đến chân IGBT chua ?

Comment

• Nguyên văn bởi TRUNG DŨNG Xem bài viết
              Chào Anh! tôi có một chiếc bếp khi bật lên lên đèn đầy đủ xong ngay lập tức chuyển về nháy đèn 200 và kêu tít tít...đã kiểm tra tụ, đi ốt không hỏng sò không chết, đã thay thử IC LM339-không hết bệnh, tôi đang nghi chú IC điều khiển có vấn đề nhưng về con này tôi không rành cho lắm(có số nhưng không có con để thay) hình như chú IC này chạy cả phần mềm thì phải?????không biết nữa. Anh giúp tôi phán bệnh nó với...Cảm ơn anh nhiều.
              bác không có thông tin đầy đủ nên cũng khó xác định . bác nên kiểm tra xung điều chế từ MCU tới 339

Comment

• @ bác Việt Tiến :
                Loại bêp từ , bếp hồng ngoại có bàn phím cảm ứng ấy , bác có thể chia sẻ thêm thông tin về bàn phím cảm ứng của nó được chứ ?
                Em thấy nó rất nhạy , dù đã cầm vào cán cách điện của tua vít ,sau đó chạm đầu tua vít vào phím nó cũng nhận lệnh ngay , khủng nhỉ .Em chỉ dc tiếp xúc với nó vài lần , gần đây kiếm đông nát dc bo mạch phím của nó nhưng vỡ gần hết , chỉ thấy còn một con Ic nhưng ko nhớ rõ , mong bác chia sẻ ...
                Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

• Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
                  @ bác Việt Tiến :
                  Loại bêp từ , bếp hồng ngoại có bàn phím cảm ứng ấy , bác có thể chia sẻ thêm thông tin về bàn phím cảm ứng của nó được chứ ?
                  Em thấy nó rất nhạy , dù đã cầm vào cán cách điện của tua vít ,sau đó chạm đầu tua vít vào phím nó cũng nhận lệnh ngay , khủng nhỉ .Em chỉ dc tiếp xúc với nó vài lần , gần đây kiếm đông nát dc bo mạch phím của nó nhưng vỡ gần hết , chỉ thấy còn một con Ic nhưng ko nhớ rõ , mong bác chia sẻ ...
                  hum nào rảnh mềnh sẽ có bài phân tích chi tiết về nó sau

cơ bản nó có mấy loại nhưng điển hình nhất là nó dùng nguyên lý điện dung và điẹn trở .
                  Last edited by viettien123; 05-09-2012, 01:43.

Comment

• Em nghiệp dư 1005 mà, bác hướng dẫn em cách kiểm tra PWM và kiểm tra dao động đến chân IGBT như thế nào với.
                    Thanks

Comment

• Chào anh em trên forum! Em có cái bếp từ loại nhỏ (1200w) bị lỗi EE em kiểm tra thấy chết IGBT và cầu chì ,em đã thay mới 2 thứ này kiểm tra tụ không hỏng,các trở công suất còn bình thường không bị tăng trị số.Nhưng khi cho nó chạy chỉ nghe tiếng "lách tách" trên xoong rồi báo lỗi,em đả thay thử cả 2 con 339 và 393 nhưng vẫn không được , các bác có cao kiến chỉ giáo em với.
                      Thanks!!!!!!!!
                      Telephone number : 098H882372
                      YM:

Comment

• Nguyên văn bởi hieubangnb Xem bài viết
                        Chào anh em trên forum! Em có cái bếp từ loại nhỏ (1200w) bị lỗi EE em kiểm tra thấy chết IGBT và cầu chì ,em đã thay mới 2 thứ này kiểm tra tụ không hỏng,các trở công suất còn bình thường không bị tăng trị số.Nhưng khi cho nó chạy chỉ nghe tiếng "lách tách" trên xoong rồi báo lỗi,em đả thay thử cả 2 con 339 và 393 nhưng vẫn không được , các bác có cao kiến chỉ giáo em với.
                        Thanks!!!!!!!!
                        Bạn thay luôn tụ 5mf đi, kê cao mâm từ lên chút xem sao....

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                          Bạn thay luôn tụ 5mf đi, kê cao mâm từ lên chút xem sao....
                          Cảm ơn bác em thay thử tụ khác rồi và bỏ hẳn ra khỏi vỏ để trên bàn luôn,nâng xoong lên xuống rồi đếu không đợc bác ạ.
                          YM:

Comment

Cảm ơn bác em thay thử tụ khác rồi và bỏ hẳn ra khỏi vỏ để trên bàn luôn,nâng xoong lên xuống rồi đếu không đợc bác ạ.
                            Chụp ảnh cái mạch nó xem sao, nhớ chụp cả 2 mặt (mặt phía mạch in + mặt phía linh kiện).
                            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                              Chụp ảnh cái mạch nó xem sao, nhớ chụp cả 2 mặt (mặt phía mạch in + mặt phía linh kiện).
                              hình em nó đây anh Tâm ơi,máy ảnh của em đang hỏng đèn f-lat bác chịu khó căng mắt ra hộ em với nhé.
                              Attached Files
                              YM:

Comment

Tìm bảng mã lỗi hoa cả mắt mà không thấy lỗi nào giống bếp của bạn, Có khả năng báo lỗi EE: eeprom error...

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X