Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TCL - Tập hợp các vấn đề về màn hình màu TCL

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hongquang80 Xem bài viết
    có bác nào giúp e con TCL 21IE18 tổng 8823 với.hiện tượng lúc mới nhận máy thì nó vẫn chạy nhưng khi gõ nhẹ vào vỉ thì nó bị ngắt ngay.e mới đem ra hàn lại không biết hàn làm sao bây giờ máy im luôn.kiểm tra nguồn 110v-15-12-9v đủ nguồn 5v chưa có,máy không chạy e mới nhả chân 64ic[chân porwe] ra thi có nguồn 5v máy chạy ngay nhưng trên màn hình có những sọc màu như bảy sắc cầu vồng đã thay ic mành cũng vẫn vậy.e đã lấy ic 8823 của đời máy khác thay vào cũng không được vẫn bị bảy sắc cầu vồng.nhưng lại đk được nhưng phải dùng đến đk đa năng chứ khiển cũ k khiển được.và chân 64 không cần phải nhả ra nữa.ai đã làm qua pan này xin chỉ giùm vì e đi hỏi mua ic không được mà ic 8823 ở nhà thì có nhưng khác đuôi không biết có chạy được không .e xin cảm ơn trước
    Về phân đk thì thủ ic nhớ xem. Còn cái vụ 7 màu đó thì tốt nhất tháo fbt, tháo transfor nguồn, cuộn dao động ra rồi đem tắm đi hẳn tính.

Comment

có bác nào giúp e con TCL 21IE18 tổng 8823 với.hiện tượng lúc mới nhận máy thì nó vẫn chạy nhưng khi gõ nhẹ vào vỉ thì nó bị ngắt ngay.e mới đem ra hàn lại không biết hàn làm sao bây giờ máy im luôn.kiểm tra nguồn 110v-15-12-9v đủ nguồn 5v chưa có,máy không chạy e mới nhả chân 64ic[chân porwe] ra thi có nguồn 5v máy chạy ngay nhưng trên màn hình có những sọc màu như bảy sắc cầu vồng đã thay ic mành cũng vẫn vậy.e đã lấy ic 8823 của đời máy khác thay vào cũng không được vẫn bị bảy sắc cầu vồng.nhưng lại đk được nhưng phải dùng đến đk đa năng chứ khiển cũ k khiển được.và chân 64 không cần phải nhả ra nữa.có khi nào ic tổng chết không hả các bác ai đã làm qua pan này xin chỉ giùme xin cảm ơn trước.mà các bác cho e hỏi tí ic 8823 ở đời máy tcl khác thì liệu có lắp được sang đời máy này k.vì e thấy nó khác đuôi
      Bác thay IC Mành chưa ...Và kiểm tra kỹ phần này thử nha
      Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

• e cám ơn các bác đã quan tâm.nhưng máy này không phải tự dưng mà nó chết mà là do e sẩy tay ,hàn bị chập ở đâu đó nên nó mới bị như vậy.lúc mới nhận máy hình ảnh vẫn bình thường chỉ bị lỏng linh kiện thôi,đang xem nóng lên là nó ngắt.vỗ nhẹ lại lên ngay.từ lúc hàn lại thì tịt luôn.e đã thay ic tổng và ic nhớ khác vào rồi máy chạy ngay nhưng khác đuôi phải thay cả ic nhớ mới máy mới chạy còn để ic nhớ cũ vẫn im lìm.bây giờ thì tắt mở bình thường nhưng phải dùng đến đk khác .máy không có hiển thị ở trên màn hình tối ở dưới có một quầng sáng.chỉnh G2 lên thì ở hai góc trên cùng nền xanh còn ở phía dưới thì bị bảy sắc cầu vồng trông như là một quả núi vậy.em đã thay cả ic mành rồi mà cũng không được.chán quá.có khi nào ic tổng mới khác đuôi nên nó bị như vậy không hả các bác .mong các bác chỉ giáo thêm

Comment

e cám ơn các bác đã quan tâm.nhưng máy này không phải tự dưng mà nó chết mà là do e sẩy tay ,hàn bị chập ở đâu đó nên nó mới bị như vậy.lúc mới nhận máy hình ảnh vẫn bình thường chỉ bị lỏng linh kiện thôi,đang xem nóng lên là nó ngắt.vỗ nhẹ lại lên ngay.từ lúc hàn lại thì tịt luôn.e đã thay ic tổng và ic nhớ khác vào rồi máy chạy ngay nhưng khác đuôi phải thay cả ic nhớ mới máy mới chạy còn để ic nhớ cũ vẫn im lìm.bây giờ thì tắt mở bình thường nhưng phải dùng đến đk khác .máy không có hiển thị ở trên màn hình tối ở dưới có một quầng sáng.chỉnh G2 lên thì ở hai góc trên cùng nền xanh còn ở phía dưới thì bị bảy sắc cầu vồng trông như là một quả núi vậy.em đã thay cả ic mành rồi mà cũng không được.chán quá.có khi nào ic tổng mới khác đuôi nên nó bị như vậy không hả các bác .mong các bác chỉ giáo thêm
          Mình nghĩ ko phải do bạn hàn chạm. Nếu hàn chạm thì cho bạn thay 30 con tổng vẫn đếch chạy đâu.
          Có chăng giờ đi tìm con tổng y chang như con zin của nó để loại trừ thôi.

Comment

• số của con IC cũ là.TCL A 30V04 .8823 CSNG 6CH04.SỐ IC MỚI THAY VÀO LÀ.TCL A 30V03. 8823 CRNG5JB3.nhưng theo e nghĩ chắc là nó còn bị chết ở phần nào nữa nên nó mới bị như vậy.chứ còn chỉ bị ic ko thì khi thay ic mới vào máy chạy rồi nhưng vẫn bị bệnh như ic cũ là bị bảy sắc cầu vồng.chỉ vì vội vàng muốn làm nhanh nen phải trả giá mất 2 đêm không ăn ngày không ngủ mà vẫn chưa tìm ra nguyên nhân tại vì sao lại thế

Comment

số của con IC cũ là.TCL A 30V04 .8823 CSNG 6CH04.SỐ IC MỚI THAY VÀO LÀ.TCL A 30V03. 8823 CRNG5JB3.nhưng theo e nghĩ chắc là nó còn bị chết ở phần nào nữa nên nó mới bị như vậy.chứ còn chỉ bị ic ko thì khi thay ic mới vào máy chạy rồi nhưng vẫn bị bệnh như ic cũ là bị bảy sắc cầu vồng.chỉ vì vội vàng muốn làm nhanh nen phải trả giá mất 2 đêm không ăn ngày không ngủ mà vẫn chưa tìm ra nguyên nhân tại vì sao lại thế
              V03 và V04 khác nhau đấy bạn hiền. Mình đã từng thay nhầm ic đó và nó đếch chạy.

Comment

e cám ơn các bác đã quan tâm.nhưng máy này không phải tự dưng mà nó chết mà là do e sẩy tay ,hàn bị chập ở đâu đó nên nó mới bị như vậy.lúc mới nhận máy hình ảnh vẫn bình thường chỉ bị lỏng linh kiện thôi,đang xem nóng lên là nó ngắt.vỗ nhẹ lại lên ngay.từ lúc hàn lại thì tịt luôn.e đã thay ic tổng và ic nhớ khác vào rồi máy chạy ngay nhưng khác đuôi phải thay cả ic nhớ mới máy mới chạy còn để ic nhớ cũ vẫn im lìm.bây giờ thì tắt mở bình thường nhưng phải dùng đến đk khác .máy không có hiển thị ở trên màn hình tối ở dưới có một quầng sáng.chỉnh G2 lên thì ở hai góc trên cùng nền xanh còn ở phía dưới thì bị bảy sắc cầu vồng trông như là một quả núi vậy.em đã thay cả ic mành rồi mà cũng không được.chán quá.có khi nào ic tổng mới khác đuôi nên nó bị như vậy không hả các bác .mong các bác chỉ giáo thêm
                Bạn nhấc Q832 và hàn lại IC cũ là ok. hàn lại xác suất chết ic là rất thấp, xung cao áp đập túe lửa còn không ăn thua nữa là. Cứ chuẩn bị vài xị mua luôn con máy này thì bạn mới làm đc. Áp lực wá ai cũng vậy thui.

Giống như con thiêu thân lao vào trò vui thế gian!!!

Comment

• cảm ơn bác đã giúp nhé nhưng bác nhầm đời máy rồi .mode;21IE18 máy này nguồn không chạy trans mà chạy 2 con ic ổn áp 1 con 4 chân 7809 và 7805 thôi bác à.ic thì e đã hàn lại rồi nhưng vẫn phải nhả chân power ra thì ic ổn áp 5v mới chạy nhưng 7 sắc cầu vồng.e dã gặp nhiều pal bị 7 sắc cầu vồng nhưng chỉ có thay đế và phần mành ic mành là ok.nhưng lần này thay rồi vẫn k được.bác ngâm cứu lại và giúp e nhé.thansk

Comment

cảm ơn bác đã giúp nhé nhưng bác nhầm đời máy rồi .mode;21IE18 máy này nguồn không chạy trans mà chạy 2 con ic ổn áp 1 con 4 chân 7809 và 7805 thôi bác à.ic thì e đã hàn lại rồi nhưng vẫn phải nhả chân power ra thì ic ổn áp 5v mới chạy nhưng 7 sắc cầu vồng.e dã gặp nhiều pal bị 7 sắc cầu vồng nhưng chỉ có thay đế và phần mành ic mành là ok.nhưng lần này thay rồi vẫn k được.bác ngâm cứu lại và giúp e nhé.thansk
                    máy bác cpu chưa chạy,hàn lại chân 64,xong phải làm cho có lệnh power.
                    -có thể mất lệnh reset,nguồn cấp +5v(Q002,Q003).nguồn này có trước khi có lệnh power
                    -eeprom,cpu:máy này chạy A30V04(nếu dùng A30V03 thì phải đi kèm eeprom của nó,con này ko có mạch bass treble).
                    -hư board bass treble(tháo bỏ luôn)vì khi hư nó thì xung data,clock sai nên ko mở power được.khả năng hư mạch này cao nhất
                    mail:tranphuoclongtcl@gmail.com
                    di động:0907145705
                    chuyên LCD-LED TCL

Comment

• Vxlý chưa chạy rồi

Comment

• Cần ae giúp tcl chạy dao động nguần 1533 nguần b+ chỉ ra đc 5v là ngắt

Comment

• cảm ơn bác longtcl e đã bỏ bo bas tres ra rồi nhưng vẫn không được nguồn 5v cấp cho [q002-003] vẫn đủ,tất cả các lộ nguồn khác bt chỉ mỗi không có lệnh mở nguồn thôi.kinh nghiệm còn non nên chưa biết nó bị ở phần nào,mong được sự giúp đỡ của ae

Comment

cảm ơn bác longtcl e đã bỏ bo bas tres ra rồi nhưng vẫn không được nguồn 5v cấp cho [q002-003] vẫn đủ,tất cả các lộ nguồn khác bt chỉ mỗi không có lệnh mở nguồn thôi.kinh nghiệm còn non nên chưa biết nó bị ở phần nào,mong được sự giúp đỡ của ae
                            mạch cpu ko chạy thì có gì phức tạp đâu:
                            -cô lập các mạch ngoại vi:như key,ir,mute....
                            -lệnh reset
                            -nguồn cấp
                            -mạch osc(thạch anh dao động)
                            -eeprom,xung data,clock
                            -cpu...cứ cô lập từng chú là ra chứ có khó gì đâu.
                            bác phải chắc rằng mỗi một lần cô lập là chính xác
                            mail:tranphuoclongtcl@gmail.com
                            di động:0907145705
                            chuyên LCD-LED TCL

Comment

cảm ơn bác đã giúp nhé nhưng bác nhầm đời máy rồi .mode;21IE18 máy này nguồn không chạy trans mà chạy 2 con ic ổn áp 1 con 4 chân 7809 và 7805 thôi bác à.ic thì e đã hàn lại rồi nhưng vẫn phải nhả chân power ra thì ic ổn áp 5v mới chạy nhưng 7 sắc cầu vồng.e dã gặp nhiều pal bị 7 sắc cầu vồng nhưng chỉ có thay đế và phần mành ic mành là ok.nhưng lần này thay rồi vẫn k được.bác ngâm cứu lại và giúp e nhé.thansk
                              Ờ, nhầm đời máy thường thôi... Pan này đúng mạch đây thì quá đơn giản như đang giỡn vậy đó.
                              Attached Files

Comment

• Up cả con nguyên lông ae rộng đường chém phụ, file tư liệu ko phải của em, xài nhờ
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

huutai Tìm hiểu thêm về huutai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X