Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết

E cũng chịu. Rõ ràng bài viết ghi R1=0, nghĩa là nối tắt, mà đã nối tắt thì áp chả phải bằng nhau? Sao lại PN gì ở đây.
    May mắn thì zener nó open, còn đen mà nó đoản mạch thì xong cả cái mạch (cái này ko liên quan gì đến việc đang tranh luận cũng như câu hỏi của bác HT)
    Đau đầu quá thể @##!$!$!@#!@#%#@ Bố Hoài Linh có dạy "Cái gì khó quá thì bỏ đi con", trường hợp này đúng
    R1=0 ??? làm gì có , chỉ có người không biết thì mới nói R1 =0 ohm , R1 mà 0 ohm thì con zen đi toi rồi , mà con zen toi thì con R1 cũng toi luôn

Comment

• QUOTE=htc2k14;n1684752]

E cũng chịu. Rõ ràng bài viết ghi R1=0, nghĩa là nối tắt, mà đã nối tắt thì áp chả phải bằng nhau? Sao lại PN gì ở đây.
      May mắn thì zener nó open, còn đen mà nó đoản mạch thì xong cả cái mạch (cái này ko liên quan gì đến việc đang tranh luận cũng như câu hỏi của bác HT)
      [/QUOTE]

Ý bạn ấy là với mạch ổn áp đó, xem như R1=0 và lấy Vz=Vc hoặc nhỉnh hơn một tí ti để Zen không hư, như vậy thì bỏ con Zen đi và mạch trở thành BJT có C và B nối chung với nguồn Vc, vậy vẫn có Ic đó mà.

Tiện đây xin hỏi mạch dưới, led 1 sáng, led 2 tắt, điều gì xảy ra với chúng khi đóng khóa K ạ? Theo em được biết và phân tích thì led 1 phải sáng hơn vì Ibc được tăng cường, led 2 vẫn tắt, thế mà phần mềm mô phỏng nó cứ báo lỗi không chịu chạy ạ.
      Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        QUOTE=htc2k14;n1684752]

Ý bạn ấy là với mạch ổn áp đó, xem như R1=0 và lấy Vz=Vc hoặc nhỉnh hơn một tí ti để Zen không hư, như vậy thì bỏ con Zen đi và mạch trở thành BJT có C và B nối chung với nguồn Vc, vậy vẫn có Ic đó mà.

Tiện đây xin hỏi mạch dưới, led 1 sáng, led 2 tắt, điều gì xảy ra với chúng khi đóng khóa K ạ? Theo em được biết và phân tích thì led 1 phải sáng hơn vì Ibc được tăng cường, led 2 vẫn tắt, thế mà phần mềm mô phỏng nó cứ báo lỗi không chịu chạy ạ.
        Có khó gì lấy 1 cây viết vs 1 tờ giấy vẽ cho rõ ràng như bạn rồi ngồi thảo luận. Sao lại phải mượn hình để làm gì? Tăng độ khó cho vđề à @@?

Như hình bạn đưa, K đóng:
        1. Vc (V tại C) = 6 - Vf (của led 2)
        2. Vb (V tại b) = Vc + 0.7.
        3. Ve (V tại e) ~Vc.
        4. Ib= (14.6-Vb)/690
        5. Ie= Ve/220
        6. Ic= Ie-Ib
        7. Icc = Ic+ (6/220)
        8. ILED1 = 0

Kết luận: Led 2 sáng, Led1 ko sáng. Trans ko khuếch dòng, chả có cái tác dụng gì cả.

Vì sao mô phỏng ko chạy? Hãy hỏi người viết phần mềm mô phỏng vì có thể đó là bug.

Comment

• Cảm ơn bạn, đơn giản vậy mà giờ mình mới hiểu. Như vậy Ic~2Ib cũng xem như BJT này có tác dụng khuếch dòng hay hoạt động như khóa điện tử chứ, nếu muốn tỉ số đó cao hơn có thể làm giảm Rb đi phải không bạn?

Và tôi kém suy luận sẽ ráp thử mạch nhân áp với 1N4148 xem nó có nhân được áp vào biên độ 0.3V không ( khổ thế đấy, không biết lí thuyết nên cứ phải mày mò làm thử, cháy nổ rồi đưa ra kết luận cho riêng mình bạn ạ, bạn đừng cười nhé!)

Comment

Có khó gì lấy 1 cây viết vs 1 tờ giấy vẽ cho rõ ràng như bạn rồi ngồi thảo luận. Sao lại phải mượn hình để làm gì? Tăng độ khó cho vđề à @@?

Như hình bạn đưa, K đóng:
            1. Vc (V tại C) = 6 - Vf (của led 2)
            2. Vb (V tại b) = Vc + 0.7.
            3. Ve (V tại e) ~Vc.
            4. Ib= (14.6-Vb)/690
            5. Ie= Ve/220
            6. Ic= Ie-Ib
            7. Icc = Ic+ (6/220)
            8. ILED1 = 0

Kết luận: Led 2 sáng, Led1 ko sáng. Trans ko khuếch dòng, chả có cái tác dụng gì cả.
            Vì sao mô phỏng ko chạy? Hãy hỏi người viết phần mềm mô phỏng vì có thể đó là bug.
            Tại sao đến (8) thì bạn đưa ra kết luận xanh rờn là ILED1 = 0 vậy? Nó có liên quan đến 7 dòng trên đâu?

Comment

Cái đó mình hiểu nhưng chỉ ko hiểu vì sao "Dz có giá trị ổn áp cao hơn Vc" thôi???
              #$#@$@##$# Hại não quá thể !!
              Vì mình muốn vứt con Dz đi nên phải giả thiết nó có giá trị bằng hoặc cao hơn Vc (Vcc) 1 chút xíu

Comment

• Mấy anh ko nghỉ lễ ah?

Comment

• Cái mạch 2 LED, ko hiểu Thường lắp bằng LED loại gì, đo đạc thế nào mà Vf led 1 có 0.96V là làm sao???

0.3V thì phân cực thế nào được cho 1N4148 là loại Si diode mà kêu lắp mạch nhân áp chi cho tốn công.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                    Cảm ơn bạn, đơn giản vậy mà giờ mình mới hiểu. Như vậy Ic~2Ib cũng xem như BJT này có tác dụng khuếch dòng hay hoạt động như khóa điện tử chứ, nếu muốn tỉ số đó cao hơn có thể làm giảm Rb đi phải không bạn?

Và tôi kém suy luận sẽ ráp thử mạch nhân áp với 1N4148 xem nó có nhân được áp vào biên độ 0.3V không ( khổ thế đấy, không biết lí thuyết nên cứ phải mày mò làm thử, cháy nổ rồi đưa ra kết luận cho riêng mình bạn ạ, bạn đừng cười nhé!)

Sẽ chẳng có ai cười ai ở đây cả.
                    Chúc 1 ngày vui.

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                    Tại sao đến (8) thì bạn đưa ra kết luận xanh rờn là ILED1 = 0 vậy? Nó có liên quan đến 7 dòng trên đâu?
                    À vì 7 hệ thức trên cho thấy sẽ ko có dòng qua LED1 nên mình để cái 8 như 1 kết luận.

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                    Vì mình muốn vứt con Dz đi nên phải giả thiết nó có giá trị bằng hoặc cao hơn Vc (Vcc) 1 chút xíu
                    Lấy hình đâu đó rồi giả thiết cũng ko rõ ràng bằng việc lấy giấy ra vẽ lại cái mạch chỉ mất ít phút.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                      Cái mạch 2 LED, ko hiểu Thường lắp bằng LED loại gì, đo đạc thế nào mà Vf led 1 có 0.96V là làm sao???

0.3V thì phân cực thế nào được cho 1N4148 là loại Si diode mà kêu lắp mạch nhân áp chi cho tốn công.
                      Chúng là led đỏ, mình thử xem ban đầu có dòng BC thì ảnh hưởng thế nào thôi.

Mạch nhân áp là mình muốn kiểm nghiệm lí thuyết, thực tế sẽ chứng minh, vì dòng qua nối pn là hàm mũ liên tục với biến V chứ không phải gián đoạn, tức 0.3V diode vẫn dẫn điện với dòng tuy nhỏ nhưng rất lớn hơn dòng ngược, nên mình phân vân mạch vẫn nhân áp được.

Hi vọng thực tế sẽ chứng minh lập luận của mình sai, kẻo bác HTTTTH lại...uống no nước thì khổ!!!

// Đã test thử, dòng thuận khi Vd=0.3V quá nhỏ nên diode như không dẫn điện, không thể nhân áp.

Comment

• Bác HTTH uống no sợ quá nghĩ rồi không chơi nữa , đại khái là như thế này 1 bên làm dây cấp nguồn với đầu phích và ruột dây dẫn bầng đồng đỏ đúng chuẩn còn 1 bên đầu phích bằng sắt xi dây dẫn là đồng pha hay nhôm sắt gì đó miễn sao khi cắm phích đầu dây có điện cháy nổ hay gì đó tính sau hay khỏi cần biết luôn ..

Comment

• Ngồi uống trà xem các vị "múa", thật thú vị...

Ngẫm thấy vô lý:
                          tiếp giáp C-B không phân cực, chỉ cần phân cực cho B-E, vẫn có dòng chảy theo chiều từ E qua B lên C (!)
                          tại sao điện áp 0,3 V lại không đi qua được cái diode Silicium phân cực thuận nhỉ ?

May chút nữa không thì mấy ông phải dùng opamp để lắp mạch null detector trở thành lũ ngu hết !
                          Trà ngon quá. Bác QT rót cho tôi chén nữa, bác ơi.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            Ngồi uống trà xem các vị "múa", thật thú vị...

Ngẫm thấy vô lý:
                            tiếp giáp C-B không phân cực vẫn có dòng chảy theo chiều từ E qua B lên C (!)
                            tại sao điện áp 0,3 V lại không đi qua được cái diode phân cực thuận nhỉ ?

Trà ngon quá. Bác QT rót cho tôi chén nữa bác ơi.
                            chà chà , Bác trốn đâu lâu thế , trà ngon thì mới dám mời Bác ạ . điện áp tín hiệu 0,3v mà muốn đi qua được diode Si thì phải đập vỡ diode ra Bác à . người biết thì người ta dùng mạch khuếch đại hạng A để nâng cái áp 0,3v đó lên thành 5v , chứ có ai tính toán để mà nhân nó lên bao giờ .Bác lấy gạch mà lót ngồi xem , chứ lót dép ngồi không vững đâu Bác ạ

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                              chà chà , Bác trốn đâu lâu thế ,
                              ...Bác lấy gạch mà lót ngồi xem , chứ lót dép ngồi không vững đâu Bác ạ
                              Dạ em nín thở... chứ không phải trốn tránh gì.
                              Cám ơn lời khuyên của bác. Em sẽ ngồi lên một cục sứ , chắc là không sợ ngã...
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Hỏi mỗi Vf cái LED, là LED đỏ Vf: 0.96V mà sáng được. Thấy thắc mắc vì Vf led đỏ tầm 1.8V, thấp nhất là LED... hồng ngoại cũng 1.5V. Nên mạch e có gì sai?

Bác Hờ tờ tờ. nổi lên rồi. Cho em hỏi lại cái vụ B nối chung với C nếu ko có dòng CE thì con trans nó ổn dòng làm sao???

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X