Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Suy luận lô dích: Si diode nắn được điện áp 0,3V thì LED cũng sẽ sáng dưới áp 0.96V chứ sao.
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    ...Cho em hỏi lại cái vụ B nối chung với C nếu ko có dòng CE thì con trans nó ổn dòng làm sao???
    Chưa học đến, chưa biết. Tiếp tục ngồi hóng xem thế nào.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      Hỏi mỗi Vf cái LED, là LED đỏ Vf: 0.96V mà sáng được. Thấy thắc mắc vì Vf led đỏ tầm 1.8V, thấp nhất là LED... hồng ngoại cũng 1.5V. Nên mạch e có gì sai?
      Có vẻ hơi vô lí nhưng mình đo chính xác mà, có lẽ dòng qua nó hơi nhỏ nên áp Vf mới nhỏ vậy, và vì một số led đỏ có áp ngưỡng thấp lắm. (đặc tuyến led chả khác gì 1N4148 thế nên mình mới liều thử nhân áp 0.3V)

Còn cái vụ áp 0.3V diode Si có dẫn không thì tuy nó không thực hiện vụ nhân áp được nhưng các bác chớ vội cười em nhé, vì em suy luận theo lí thuyết hoàn toàn hợp lí mà. Các bác hãy xem cái công thức dòng điện thuận qua nối PN đi, nó là hàm liên tục mà, và cái đồ thị dòng điện nó cũng liên tục chứ có gấp khúc tại điểm Vf=0.7V đâu. Vậy nếu theo lí thuyết thì 0.3V vẫn có dòng điện đi qua nó mà, cũng như suy luận nếu ban đầu nối BC phân cực nghịch thì làm sao có dòng CE?, tiếc là dòng chỉ cỡ uA thôi nên coi như diode không dẫn điện ở áp 0.3V. Cũng tương tự, có bao giờ các bác tự hỏi tại sao các con Zenner dưới 5V thì áp nó không ổn định không, dòng càng nhỏ thì Vz cũng càng nhỏ theo, không tin có thể thử mà.

Và thực tế không như suy luận lí thuyết nhưng ít ra em cũng có lời giải là vì dòng điện quá nhỏ, không đủ để nạp tụ và khi nối máy đo ( có tổng trở) thì sẽ mất áp ngay, thế còn các bác tin vào lí thuyết B nối C chỉ có dòng BC; nếu ban đầu BC phân cực thuận thì không thể có Ic hay gì đó trong khi mạch thực thực tế đo đạc, mô phỏng hẳn hoi kết quả không như vậy thì các bác có lời giải hợp lí hay chưa, có thực hiện được mạch nào để chứng minh ý mình và bác bỏ quan điểm ngược lại hay chưa nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
        Suy luận lô dích: Si diode nắn được điện áp 0,3V thì LED cũng sẽ sáng dưới áp 0.96V chứ sao.

Chưa học đến, chưa biết. Tiếp tục ngồi hóng xem thế nào.
        hê hê , tôi biếu cho Bác một cái cây gậy để bác cầm chống cho vững nhé , chứ Bác ngồi sợ chưa bảo đảm đâu , vì bác sẽ cười to hơn nữa đấy .

Comment

• Thấy các bác tụ tập xem "múa" hay quá tôi cũng đến xem nhưng bị kẹt giữa "2 dòng chị em".

Nguyên rạp hát tại địa điểm B. Các chị em tại điểm E kéo đến điểm B xem"múa".
          Các chị em ở điểm C cũng lao về điểm B xem "múa".

Các chị em đang tụ tập tại điểm B, kẹt xe quá chừng, tôi không thể đến với các bác được. Chẳng có cảnh sát giao thông nào phân luồng ở đây cả, tình trạng rất hỗn độn.
          Bác HTT và bác Quocthai tìm cách giúp tôi thóat ra khỏi đám chị em này với, mệt quá.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
            Thấy các bác tụ tập xem "múa" hay quá tôi cũng đến xem nhưng bị kẹt giữa "2 dòng chị em".

Nguyên rạp hát tại địa điểm B. Các chị em tại điểm E kéo đến điểm B xem"múa".
            Các chị em ở điểm C cũng lao về điểm B xem "múa".

Các chị em đang tụ tập tại điểm B, kẹt xe quá chừng, tôi không thể đến với các bác được. Chẳng có cảnh sát giao thông nào phân luồng ở đây cả, tình trạng rất hỗn độn.
            Bác HTT và bác Quocthai tìm cách giúp tôi thóat ra khỏi đám chị em này với, mệt quá.
            khổ cho Bác quá , em cũng đứng ở xa , mãi điểm C , dùng ống nhòm nhìn qua rồi báo cho Bác HTT biết thôi ạ , chứ các chị em múa mà đứng gần " rất nguy hiểm " đó Bác ạ .cảnh sát phân luồng không xuể , vì thành phần quá phức tạp , trên bảo dưới không nghe , cụ B thì bảo chị em bên E từ từ , khi nào đủ tiền cổng mở thì qua , nhưng bị mấy đứa pede bên C quyến rũ quá , nên chị em bên E phá rào chạy bậy qua C đó Bác ơi , thôi Bác cứ đứng xa mà nhìn cũng cười được rồi , chớ lại gần , các chị em múa kinh lắm , lỡ va phải lại bảo "may mắn quá "

Comment

• Chiều thứ Bảy, rảnh rỗi sinh nông nổi... Tôi đào mộ cái topic này lên.

Một là nói chuyện chủ đề: hỏi thăm anh Infinity qua hơn 1 tháng ngâm kíu đã làm được đến đâu, hay là cho dự án chìm xuồng rồi.

Hai là nói lại chuyện ngoài chủ đề:

1. Bác vi van pham có ý tốt khi nhắc các bạn rằng nếu dùng điện áp phân cực cho chân B của transistor mà lớn hơn điện áp cấp nguồn cho chân C thì khi cấp điện, mối nối B-C sẽ bị phân cực thuận, đó là điều cần lưu ý. Điều này là cần biết trong thiết kế để tránh cho thiết bị khỏi bị "bất đắc kỳ tử" do một cái transistor nào đó bị tèo.
              Mạch thật vẫn chạy "bình thường", là do cực E pha tạp nhiều hơn cực C nên trở kháng của E nhỏ hơn dẫn đến dòng B-E được ưu tiên hơn dòng B-C. Phải có quá trình chuyển trạng thái của mối nối BC từ phân cực thuận sang phân cực nghịch rồi transistor mới làm việc đúng như một cái transistor mà ta vẫn nghĩ.
              Mặc dù mạch thật chạy được, nhưng bạn dinhthuong80 cho mạch chạy liên tục để phản bác ý kiến của bác VVP là không đúng điều lưu ý của bác VVP. Vấn đề mối nối B-C bị phân cực thuận xảy ra ngay khi mới cấp điện, còn khi transistor đã chạy rồi thì không còn lưu ý này nữa.

2. Về cái transistor có C nối với B: Nên lý giải hoạt động của nó dưới góc độ năng lượng.
              Để hiểu được chuyện này, xem hình sau đối với transistor NPN:

Click image for larger version

Name:	NPN_Band_Diagram_Active.svg.png
Views:	810
Size:	27.9 KB
ID:	1684984

2.1. Khi B và C nối với nhau thì B và C đẳng thế. Vậy vùng nghèo (depletion region) giữa B và C có còn tác dụng là 1 hàng rào thế hay không ? Có lẽ là không !
              Do đó, B nối với C thì dòng từ E qua B thì cũng có thể chạy ra từ cực C như một mạch nhánh song song với cực B.
              Nhưng không thể ngộ nhận rằng "dòng Ic" đó là kết quả do transistor khuếch đại dòng chảy vào B, với kết luận xanh rờn rằng "chỉ cần có Ib thì sẽ có Ic", mà quên mất tác dụng của điện trường đặt lên C-B để tạo nên dòng Ic !!!.

2.2. Khi B và C không nối với nhau, (tùy theo điều kiện phân cực), đúng là có thể xảy ra 3 trường hợp:
              (1) Ucb dương (khuếch đại),
              (2) Ucb âm (bão hòa)
              (3) Ucb = 0.
              Tuy nhiên đừng đánh đồng trường hợp (3) với trường hợp C nối trực tiếp với B !
              Vì lẽ:
              - khi C nối với B thì Ucb luôn luôn bằng 0 bất luận dòng chảy qua B là bao nhiêu;
              - còn khi C không nối với B thì khi dòng chảy qua B thay đổi dẫn đến Ucb thay đổi theo.
              Đó là sự khác biệt căn bản.
              Như vậy, thí nghiệm dùng 2 cái mili ampe kế mắc ở C và B ... là không thuyết phục vì không phù hợp với mô hình đang xét.

2.3. Khác với trường hợp B và C tách rời nhưng (vì điều kiện phân cực dẫn đến) Ucb = 0V, thì: khi đem nối C với B --> điện trường giữa C và B bằng 0 ---> transistor không thể khuếch đại.
              Khi đó, đặc tuyến U-I (Uce theo Ie) của "transistor" này sẽ có dạng đặc tuyến của diode. Khác hẳn đặc tuyến của transistor mà ta vẫn thường dùng để vẽ đường thẳng lấy điện xác định điểm làm việc Q, blah blah...

thanhfdc, Tiện thể, nói luôn rằng: trong mạch ổn dòng hoặc mạch gương dòng điện, cái "diode" đó không tham gia bên nhánh tạo ra dòng ở mạch tiêu thụ, mà nó tham gia ở nhánh tạo ra dòng tham chiếu.

Tôi giải thích như vậy bằng kiến thức hạn hẹp của một người vẫn chưa đỗ tú tài, các bạn không đồng ý tôi cũng "mặc kệ" Bởi lẽ chẳng biết nói gì thêm.

Comment

• Bác có thể chứng minh khi BC phân cực thuận thì trans bị tèo không? (Không kể trường hợp dòng và áp quá lớn)
                sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Bác có thể chứng minh khi BC phân cực thuận thì trans bị tèo không? (Không kể trường hợp dòng và áp quá lớn)
                  Chưa đỗ tú tài, chỉ biết đến vậy thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                    Bác có thể chứng minh khi BC phân cực thuận thì trans bị tèo không? (Không kể trường hợp dòng và áp quá lớn)
                    Điện thế phân cực phải nhỏ hơn điện thế nguồn đó là điều nhập môn bắt đầu học về trans cách đây vài chục năm. Thế mà có người không biết đã hỏi tài liệu nào quy định bắt buộc như thế. Câu hỏi đã được trả lời, bây giờ lại kêu chứng minh nó sẽ hư hỏng.

Không biết có đủ trình độ để tiếp thu không hay lại cãi thêm 383 trang nữa.

Comment

Điện thế phân cực phải nhỏ hơn điện thế nguồn đó là điều nhập môn bắt đầu học về trans cách đây vài chục năm. Thế mà có người không biết đã hỏi tài liệu nào quy định bắt buộc như thế. Câu hỏi đã được trả lời, bây giờ lại kêu chứng minh nó sẽ hư hỏng.

Không biết có đủ trình độ để tiếp thu không hay lại cãi thêm 383 trang nữa.
                      Thấy nhiều người làm thí nghiệm với điện thế phân cực > điện thế nguồn mà vẫn có dòng C-E mà.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                        Thấy nhiều người làm thí nghiệm với điện thế phân cực > điện thế nguồn mà vẫn có dòng C-E mà.
                        Chú em này có con chưa?
                        Nếu sắp làm cha thì tuần thứ 10, nên đem vợ đi khám độ mờ sau gáy cho bé để biết bé có bị bệnh Dawn không? vì không phải có thai là em bé bình thường.
                        Tương tự không phải có dòng CE là trans bình thường đâu nhé, mà chú em có biết điện trường CE là gì không vậy?

Comment

• ảnh đẹp đấy nhưng nhìn vào rối tung lên

Comment

Chú em này có con chưa?
                            Nếu sắp làm cha thì tuần thứ 10, nên đem vợ đi khám độ mờ sau gáy cho bé để biết bé có bị bệnh Dawn không? vì không phải có thai là em bé bình thường.
                            Tương tự không phải có dòng CE là trans bình thường đâu nhé, mà chú em có biết điện trường CE là gì không vậy?
                            Bác lại "say nắng " nữa rồi ,chuỵện người ta thích đi ngược thì kệ họ thôi Bác ạ , chuyện họ thí nghiệm thì họ có thể châm ngòi mìn mà ngồi chờ nổ được mà Bác , chứ cái chuyện phân cực chân B cao hơn điện thế nguồn , rồi suy diễn các hiện tượng xảy ra chỉ là muỗi thôi Bác ơi .

Comment

Chú em này có con chưa?
                              Đâu phải là Mod thì nói gì cũng được. Giống như câu chuyện thằng nào đó nói con Tuấn Hưng trông như thiểu năng rồi sau đó chuyện nó bùng phát lên như mọi người đã thấy.
                              Còn về vấn đề kỹ thuật, dòng CE này lớn hơn dòng BC rất nhiều, chứng tỏ là nó do nguồn chính tạo ra và khuếch đại từ dòng BE chứ ko phải dòng chảy từ B sang C rồi từ C sang E như nhiều người nhận định.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                                Đâu phải là Mod thì nói gì cũng được. Giống như câu chuyện thằng nào đó nói con Tuấn Hưng trông như thiểu năng rồi sau đó chuyện nó bùng phát lên như mọi người đã thấy.
                                Còn về vấn đề kỹ thuật, dòng CE này lớn hơn dòng BC rất nhiều, chứng tỏ là nó do nguồn chính tạo ra và khuếch đại từ dòng BE chứ ko phải dòng chảy từ B sang C rồi từ C sang E như nhiều người nhận định.
                                Tôi nói có gì sai? ai chuẩn bị làm cha tuần thứ 10 lại không dẩn vợ khám siêu âm dò mờ gáy cho bé?

Chú em này là người khẳng định có dòng BE là có dòng CE, không cần điện trừong CE đây.
                                Hy vọng mọi điều tốt đẹp sẽ đến với chú em.
                                Last edited by vi van pham; 07-05-2017, 19:40.

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X