Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp chế role kích bằng tín hiệu AV video

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Áp phân cực > VCC:
    Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	722
Size:	9.5 KB
ID:	1685326
    B nối với C:
    Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	721
Size:	6.6 KB
ID:	1685327

Comment

• Bác ơi, bác có chút nhầm lẫn, em chỉ ra mà bác còn nói em sai à?

Là cái mạch số 1 của bác có dòng từ B qua C là 600mA, tức Ic = -600mA đấy ạ. Nguồn tại C mặc định là 5V, áp Vbb bác cấp phân cực là 12V, Vbc là 1V, Rb = 10 Ohm ( như trên sơ đồ của bác) thì IIbc=(Vbb-Vbc-Vc)/Rb=(12-1-5)/10 thì bằng 600mA còn gì, trong khi đang nói là B nối C thì Vc=12V mới phải, lúc đó sẽ có Ic gần 11,2mA.

Bác phân tích thử mạch dưới đây xem có phải trans ở chế độ khuếch đại hay không? Bác sẽ không chỉ nhìn vào thấy Iin lớn hơn Iout chút xíu mà kết luận là khuếch đại sao lại nhỏ hơn 1 nhé, hãy tính rằng dòng tín hiệu vào là vào cực B thôi, ra là ra cực C, Ic nó nhỏ hơn là vì trong nó có cả dòng từ nguồn tín hiệu đi vào cực C nữa đấy ạ ( đây cũng chính là dòng đã khuếch đại). Nếu bác có cách làm cho tín hiệu chỉ đi vào cực B thôi thì tín hiệu ra ở cực C sẽ rất lớn hơn tín hiệu vào, bởi bản chất nó vẫn là khuếch đại mà.
      Attached Files

Comment

• Mạch khuếch đại hồi tiếp âm đây. Vào sin ra sin chuẩn.

Trong bãi mìn có lối đi an toàn ( Rb thích hợp) . Có người thích đạp lên mìn (dùng Rb rất nhỏ) để chứng minh nó nguy hiểm thì tuỳ.
        sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Mạch khuếch đại hồi tiếp âm đây. Vào sin ra sin chuẩn.

Trong bãi mìn có lối đi an toàn ( Rb thích hợp) . Có người thích đạp lên mìn (dùng Rb rất nhỏ) để chứng minh nó nguy hiểm thì tuỳ.
          trong hình bạn vẽ chỉ có mạch phía trên là mạch khuếch đại thôi, nhưng không phải hồi tiếp âm , mà là phân cực tự động , gọi là mạch hồi tiếp âm không thể chỉ bằng 1 transistor, mà phải từ 2 transistor trở lên , còn 2 mạch dưới chỉ là mạch đệm (buffer) , không gọi là mạch khuếch đại được , mạch transistor dưới vào B đi qua C luôn thì khuếch đại cái gì ???

Comment

Mạch khuếch đại hồi tiếp âm đây. Vào sin ra sin chuẩn.

Tiếc rằng ít ai dùng mạch BC chung làm mạch đệm bác ạ, còn cái IC thì bên trong có cả chục con BJT cơ... Với cái mạch hồi tiếp thì người ta sẽ thắc mắc sao điện trở hồi tiếp lại bằng không? Nói chung sẽ khó tưởng tượng lắm, cũng như với mạch ổn áp đó, ai mà tưởng tượng ra cái cảnh cho Vz tiến đến Vcc rồi Rb tiến đến không để mà xác định là mạch BC chung vẫn khuếch đại , có dòng Ic cơ chứ!!!!

Điện tử nó không như toán học, có thể giả sử cho mẫu số tiến đến không để suy ra kết quả là vô cùng vì có sách chứng minh, khi học dù khó hiểu cũng ráng mà hiểu kẻo thi rớt, còn ở đây chả có sách nào giả thiết chứng minh cả, mỗi người muốn tin hay không thì phải tự giả thiết rồi suy luận mà tự xác nhận lấy kết quả thôi bác ạ.

Comment

• Rõ ràng là tín hiệu tại C ngược pha với B nên nó là hồi tiếp âm. Bác thử nối Rb vào 1 nguồn phân cực cố định xem, hệ số kđ sẽ lớn hơn.

Mạch đệm cũng chỉ là trường hợp đặc biệt của mạch khuếch đại (Kkđ=1). Vấn đề là nối B với C không phải để khuếch đại tín hiệu ngoài, mà chỉ khuếch đại dòng Ib thành dòng Ic. Và Vce ổn định nhờ có hồi tiếp âm.
              sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Bác ơi, bác có chút nhầm lẫn, em chỉ ra mà bác còn nói em sai à?

Là cái mạch số 1 của bác có dòng từ B qua C là 600mA, tức Ic = -600mA đấy ạ. Nguồn tại C mặc định là 5V, áp Vbb bác cấp phân cực là 12V, Vbc là 1V, Rb = 10 Ohm ( như trên sơ đồ của bác) thì IIbc=(Vbb-Vbc-Vc)/Rb=(12-1-5)/10 thì bằng 600mA còn gì, trong khi đang nói là B nối C thì Vc=12V mới phải, lúc đó sẽ có Ic gần 11,2mA.
                .
                1- hình vẽ chân C không nối vào nguồn +5 volt tức là không có áp BC thuận dòng phân cực chỉ có 0,12mA.
                2- Khi nối 5volt vào cực C dòng "tổng hợp" từ 0,12mA tăng lên 600mA rất vô ích. Dòng CE âm 600mA cũng vô ích nốt, chẳng làm được việc gì.

Còn cái mạch B nối C, đem cái "trang đít to" ấy ra khuyếch đại tín hiệu sin xem thế nào? biên độ lớn hơn hay nhỏ đi rồi kết luận sau nhé. nếu không biết mô phỏng nói tôi làm giúp cho.
                Túm lại cái cơ bản nhỏ nhất không biết lại cứ thích làm chuyện khác lạ.

Comment

Rõ ràng là tín hiệu tại C ngược pha với B nên nó là hồi tiếp âm. Bác thử nối Rb vào 1 nguồn phân cực cố định xem, hệ số kđ sẽ lớn hơn.

Mạch đệm cũng chỉ là trường hợp đặc biệt của mạch khuếch đại (Kkđ=1). Vấn đề là nối B với C không phải để khuếch đại tín hiệu ngoài, mà chỉ khuếch đại dòng Ib thành dòng Ic. Và Vce ổn định nhờ có hồi tiếp âm.
                  bạn lập luận như vậy thì tôi cũng chẳng còn gì để trình bày nữa . dòng trên là nói ngay vào cái mạch bạn đưa lên đó , trở Rb nối vào chân C , chứ không nên nói là nối vào nguồn cố định khác nhé , bạn đừng lập lờ
                  còn dòng dưới thì K kđ=1 , vậy thì nghĩa của từ khuếch đại là gì , vào 1 ra vẫn là 1 thì là khuếch đại ư??? Hết phim ...!!!

Comment

• Mấy ông nhà quê đi mua ampli, cứ vặn volume lên 30% nghe nó gào ầm ĩ là ampli tốt. Ampli nào phải vặn volume hết cỡ mới gào là hàng dỏm.

Trong mạch gương dòng điện cũng vậy. Vào 0,6V ra 0,6V là mạch dỏm. Phải vào 0,6V ra 10V mới tốt. Lấy cái 10V này cấp cho B của Q2 bên cạnh ha ha ha.
                    sau.ph

Comment

• Thôi, em chịu, đến đây thì em chóng mặt rồi, chả biết cái mạch BC chung ấy thuộc loại nào nữa: chẳng phải swiching, không phải khuếch đại, chẳng là bão hòa.

Thôi, bác chỉ dạy cho em biết con trăng-đít-to đó nó hoạt động theo chế độ nào, mạch thuộc loại nào với ạ, có phải nó hoạt động theo dạng mạch gương không, nếu là mạch gương thì mạch gương thuộc dạng nào trong các dạng hoạt động của transistor ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                        bạn lập luận như vậy thì tôi cũng chẳng còn gì để trình bày nữa . dòng trên là nói ngay vào cái mạch bạn đưa lên đó , trở Rb nối vào chân C , chứ không nên nói là nối vào nguồn cố định khác nhé , bạn đừng lập lờ
                        còn dòng dưới thì K kđ=1 , vậy thì nghĩa của từ khuếch đại là gì , vào 1 ra vẫn là 1 thì là khuếch đại ư??? Hết phim ...!!!
                        Bác Quocthai! tôi đã mô phỏng cái "trang đít to" ấy rồi, biên độ tín hiệu vào to đùng #2 volt, tín hiệu out ra nhỏ xíu chưa được 28mV . Đó là sự khuyếch đại 1-1 đấy bác.
                        Thôi bác cho tôi xin chén trà nhé, tôi thèm trà của Bác lắm rồi,chúng ta nên tránh xa nơi có mìn bác ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Bác Quocthai! tôi đã mô phỏng cái "trang đít to" ấy rồi, biên độ tín hiệu vào to đùng #2 volt, tín hiệu out ra nhỏ xíu chưa được 28mV . Đó là sự khuyếch đại 1-1 đấy bác.
                          Thôi bác cho tôi xin chén trà nhé, tôi thèm trà của Bác lắm rồi,chúng ta nên tránh xa nơi có mìn bác ạ.
                          Vâng , trà của Bác đây ạ . bãi mìn thì không có gì phải sợ cả , chỉ sợ đứa không biết rồi chỉ chọt lung tung khiến mìn nổ thôi Bác ơi ,có ai đời tự nghĩ ra cái mạch vớ vẩn rồi đưa lên phân tích , rồi lập luận tào lao , rồi sao mô phỏng không chạy , rồi chạy làm sao ấy , và lắm thứ công thức tự biên tự diễn tự sướng , rõ chán , em mời Bác dùng trà rồi em cũng chuồn thôi .

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                            Đó là em so sánh 2 trường hợp: nối Rb vào nguồn cố định thì không có hồi tiếp âm, hskd lớn Nối vào C thì có hồi tiếp âm, hskd nhỏ.

Bác thích nghe nhạc to thì cứ mua ampli với loa to. Em dùng headphone nên chỉ mua ampli 3 W có equalizer. Vặn volume nhỏ xíu nghe còn nhỏ hơn cắm trực tiếp vào cardsound.
                            sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Có người không làm hơi nước ở áp suất khí quyển lớn hơn 100*C được nhưng TLM làm được.

Có người không điều khiển phờ lash X-ray được, ra hình đen thui . Nhưng TLM làm được.

Có người không làm cho dòng qua tụ 1uF (ở 220Vac 50Hz) lớn hơn vài trăm mA được. TLM làm cho nó lên 40A được...

Bây giờ có người không làm cho trans nối B và C với nhau khuếch đại 1-1 được. TLM làm được. Có bác nào cá độ không?
                              sau.ph

Comment

Đó là em so sánh 2 trường hợp: nối Rb vào nguồn cố định thì không có hồi tiếp âm, hskd lớn Nối vào C thì có hồi tiếp âm, hskd nhỏ.

Bác thích nghe nhạc to thì cứ mua ampli với loa to. Em dùng headphone nên chỉ mua ampli 3 W có equalizer. Vặn volume nhỏ xíu nghe còn nhỏ hơn cắm trực tiếp vào cardsound.
                                bạn càng nói , càng lộ rõ cái sai , dòng trên NẾU nối Rb vào nguồn cố định ,(+Vcc) thì đó là khuếch đại thông thường, còn NỐI Rb vào chân C thì gọi là phân cực tự động , chứ không phải là hồi tiếp âm được , khi transistor chạy mạnh lên thì áp chân C giảm , áp chân C giảm thì dòng Ib giảm , transistor chạy yếu lại , transistor chạy yếu thì áp chân C lại tăng lên , dòng Ib lại tăng .bạn hiểu sai vấn đề , nên bạn giải thích càng trật thôi . cũng như mạch gương dòng điện ,khi đã nói đến mạch gương thì phải có 2 transistor mắc với nhau , 1 cái được đấu chung chân CB với nhau , thì lúc đó mới nói là mạch gương , chứ chỉ vẽ 1 cái transistor mà suy luận hoạt động của mạch gương là sai thực tế .

Comment

Về tác giả

Collapse

Infinity Tìm hiểu thêm về Infinity

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X