Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi han] Đèn điện 220v chạm vào bật/ tắt. có bác nào biết không???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi han] Đèn điện 220v chạm vào bật/ tắt. có bác nào biết không???

hôm trước qua nhà vẹo chơi thấy có cái đèn hay quá, chạm vào tự động bật và chạm vào tự tắt. Bác nào biết xin chỉ giáo cho mình nhé.
    p/s: có thể nâng cấp nó lên chút là thay vì chạm vào 2 lần để bật/tắt thì bây giờ nâng cấp lên là chạm vào bật yếu, chạm các lần tiếp theo sáng dần, đến sáng hết cỡ và tối dần đến tắt.
    thanks các bác rất nhiều.

dung cảm biến ánh sang ấy bác!! con LDR ây!! 2k 1 con nhé!!!

Comment

ban mua 1 quyen sach Mach Dien Ly Thu. tha ho` ma lam. co nhieu mach vui lam'

Comment

Nguyên văn bởi KhocThet Xem bài viết
        hôm trước qua nhà vẹo chơi thấy có cái đèn hay quá, chạm vào tự động bật và chạm vào tự tắt.
        Cái này nếu đơn giản thì dùng 1 mạch Cảm biến ánh sáng kết hợp với IC 4013 (giữ trạng thái) Có cái khuyết điểm là ban đêm ko hoạt động

p/s: có thể nâng cấp nó lên chút là thay vì chạm vào 2 lần để bật/tắt thì bây giờ nâng cấp lên là chạm vào bật yếu, chạm các lần tiếp theo sáng dần, đến sáng hết cỡ và tối dần đến tắt.
        Cái này hơi bị khó.

Comment

Nguyên văn bởi songanh0122 Xem bài viết
          ban mua 1 quyen sach Mach Dien Ly Thu. tha ho` ma lam. co nhieu mach vui lam'
          Ôi mình đọc rồi mà 50% cái mạch trong đó thì linh kiện ko có bán hoặc làm đúng y chang ko thành công

Comment

Cái này là đèn cảm ứng. Tay chạm vào cực B con transistor (qua 1 con trở 470K để khỏi giật). Đầu ra con transistor kích con 4013.
            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
              Ôi mình đọc rồi mà 50% cái mạch trong đó thì linh kiện ko có bán hoặc làm đúng y chang ko thành công
              bác phải hiểu rồi lắp mới chạy,nếu ko chạy thì đo đếm sẽ ra.linh kiện bác mua loại tương đương là ok.em cũng từng làm rồi
              mạch nạp rom Bùa giao tiếp USB giá 350k - 25Q80 giá 15k...
              xem chi tiết tại ngohungcuong.tk
              DT:0973150080

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                Cái này là đèn cảm ứng. Tay chạm vào cực B con transistor (qua 1 con trở 470K để khỏi giật). Đầu ra con transistor kích con 4013.
                bác chỉ rõ hơn đc ko, em cũng đang tính chế cái công tắc đèn học như vậy,cham vào là sáng,hoặc ng đi tới là sáng. ko có ng thì tắt

Comment

hôm trước qua nhà vẹo chơi thấy có cái đèn hay quá, chạm vào tự động bật và chạm vào tự tắt. Bác nào biết xin chỉ giáo cho mình nhé.
                  Cái này thì người ta đã "chế" sẵn cho bác loại IC điều khiển để làm việc này rồi. Từ những năm cuối 198x những người đi Liên Xô đem về xài khá nhiều đèn loại này. Tuy nhiên, sau khi hỏng thì không có linh kiện (hoặc loại tương đương) để thay nên bỏ quên dần.

Một ví dụ như ở đây:

http://www.lsicsi.com/pdfs/Data_Sheets/LS7541.pdf

Còn nếu các bác muốn tự "lắp" (DIY) thì google với cái cụm từ "sensitive touch dimmer switch" ra khối ví dụ.
                  Cảnh báo trước với các bác newbie vể vấn đề AN TOÀN ĐIỆN với cái kiểu "sờ/chạm" này nhé.

Thân ái.

Comment

Có loại đèn sờ, sờ lần 1 sáng, lần 2 sáng hơn, lần 3 sáng hơn nữa, lần 4 tắt. Loại đèn này chịu được bóng công suất khoảng 70W. Bộ phận điện tử của cái đèn này bằng cái bao diêm, hình như toàn bóng bán dẫn không có IC. Tôi cất cái hộp đã lâu, định để lắp đèn ngủ và đọc sách ở đầu giường, bây giờ tìm không thấy. Loại đèn này cũng sẵn. Bạn hỏi người quen, nếu có mượn về tháo vỏ ra nghiên cứu. Cái đèn này hồi còn dùng, tuy sờ không bị giật, tôi vẫn sờ bằng lưng ngón tay hoặc đi dép để đề phòng rò điện.

Comment

Nguyên văn bởi giangtuan
                      khi chạm vào lần thứ 1, hệ thống (nhiều) đèn led sẽ sáng lên với độ sáng tối đa, khi chạm vào lần thứ 2 sẽ tắt đèn, khi giữ liên tục trong phòng 3 giây sẽ điều chỉnh độ sáng cho chiếc đèn (tắt dần đèn), độ sáng sẽ giảm dần cho đến khi bạn buông tay ra
                      có thể làm ntn k bạn?
                      đc, với điều kiện dùng VDK. Và đèn compact, huỳnh quang ko thể chỉnh độ sáng

Comment

Làm cái gì không quan trọng . Quan trọng là đúng người đúng tội .
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

cẩn thận không thì người sáng rưng chứ đèn không sáng

Comment

Về tác giả

Collapse

KhocThet Tìm hiểu thêm về KhocThet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X