Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thế bạn đã coi cái video chưa! lý thuyết là chuyện của lý thuyết chứ!
    mạch chạy sờ sờ mà cứ cố cãi là sao!
    các bạn trên diễn đàn khi gặp khó khăn về vấn đề gì đó mà mình có hướng giải quyết thì giúp họ!
    khi người khác đã có được hướng giải quyết rồi nếu phương án của mình tối ưu hơn về mạch, về giá thành hay về gì gì đó mà mình cho là tốt hơn thì góp ý cho mấy bạn chứ sao cứ mang sách vở ra thế! có ai dám tự hào vỗ ngực là tôi chỉ cần đọc sách là làm tốt hết không!
    thân bạn

Comment

ủa bác vanquyet_vaa ơi. mạch bác xài 6v thì mình fải mua relay 6v hả ?

Comment

Nguyên văn bởi vanquyet_vaa Xem bài viết

đã bảo chạy 100% mà biết thì thưa thốt hok biết dựa cột mà nghe bạn ak!
        xin nói là chú lầm ^^ mạch này mình ráp chạy ro ro.
        Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
        ủa bác vanquyet_vaa ơi. mạch bác xài 6v thì mình fải mua relay 6v hả ?
        sài nguồn 12V thì sài relay 12V thế thôi nguồn nào relay đó ^^

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
          xin nói là chú lầm ^^ mạch này mình ráp chạy ro ro.

....
          Mạch này ghép với 4017 thì tuyệt vời đấy bác...
          [COLOR="#0000CD"][B]

Comment

nó để 6V vì dùng 4 cục pin AA, bạn có thể dùng trực tiếp acquy của bình xe máy luôn vì dãy điện áp hoạt động của NE555 vào khoảng 4.5V-18V
            còn việc chọn relay không nhất thiết phải tuân thủ điện áp quy định khi tải của bạn không lớn! tuy nhiên cần chọn loại có điện áp cao hơn điện áp kích vào 1 tí! để đảm bảo không hỏng relay!thân

Comment

kaka. zậy nhu cầu của mình mạch bác vanquyet_vaa giới thiệu đáp ứng được rùi hả mấy bác ? lại 1 chuyến nhật tảo mua linh kiện nữa.haha

Comment

hé hé! các chú này không có óc suy luận.

Chân 2 con lm555 là đầu vào không đảo của con op-Am bên trong con lm555.Chân còn lại điện thế bằng 1/3 Vcc.Vậy khi nào mạch hoạt động?
                Xin thưa với quý ngài khi chân 2 xuống mase mạch mới hoạt động.Ở đây chân 2 thả nổi không treo vào đâu cả,là sự bấp bênh lợi dụng tín hiệu cao tần trên cơ thể để điều khiển,khi không gặp điều kiện thuận tiện,mạch sẽ ko chạy khi đó quý ngài phải chạm mase và chân số 2 mạch mới chạy.

Không bao giờ người ta thiết kế mạch thả nổi cả mấy ngài ạ!Chân số 2 phải treo lên vcc,khi mạch hoạt động chân 2 xuống mase.Như thế mạch mới ổn định các ngài biết không?Đây là cái mạch monostable đấy,khi chưa biết sâu vấn đề thì đừng cãi,ráp cái mạch xong ,khi chạy, khi không chạy chẳng biết đâu mà mò.Hơn nữa khi chạm tay vào,led sáng,thả tay ra led vẫn sáng chứ không tắt ngay đâu quý ngài.

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                  hé hé! các chú này không có óc suy luận.

Chân 2 con lm555 là đầu vào không đảo của con op-Am bên trong con lm555.Chân còn lại điện thế bằng 1/3 Vcc.Vậy khi nào mạch hoạt động?
                  Xin thưa với quý ngài khi chân 2 xuống mase mạch mới hoạt động.Ở đây chân 2 thả nổi không treo vào đâu cả,là sự bấp bênh lợi dụng tín hiệu cao tần trên cơ thể để điều khiển,khi không gặp điều kiện thuận tiện,mạch sẽ ko chạy khi đó quý ngài phải chạm mase và chân số 2 mạch mới chạy.

Không bao giờ người ta thiết kế mạch thả nổi cả mấy ngài ạ!Chân số 2 phải treo lên vcc,khi mạch hoạt động chân 2 xuống mase.Như thế mạch mới ổn định các ngài biết không?Đây là cái mạch monostable đấy,khi chưa biết sâu vấn đề thì đừng cãi,ráp cái mạch xong ,khi chạy, khi không chạy chẳng biết đâu mà mò.Hơn nữa khi chạm tay vào,led sáng,thả tay ra led vẫn sáng chứ không tắt ngay đâu quý ngài.
                  Vẫn xài được bác à, nhưng phải ghép thêm 1 con 4017 nữa.
                  [COLOR="#0000CD"][B]

Comment

Cái mạch đầu tiên của chủ thớt là mạch chạm tay bài bản đúng sách vở, không có thả nổi chân số 2.Chủ thớt xem lại mạch chớ có đẻo cày giữa đường.

Comment

Cái mạch đầu tiên của chủ thớt là mạch chạm tay bài bản đúng sách vở, không có thả nổi chân số 2.Chủ thớt xem lại mạch chớ có đẻo cày giữa đường.
                      xin mạn phép nói thật với bác là mún đẽo cày cũng chẳng có cày để mà đẽo nữa đó bác. ráp y như thế mà cứ cấp nguồn là relay nhảy. thế mới phải lên đây hỏi các bác đó. hix hix

Comment

xin mạn phép nói thật với bác là mún đẽo cày cũng chẳng có cày để mà đẽo nữa đó bác. ráp y như thế mà cứ cấp nguồn là relay nhảy. thế mới phải lên đây hỏi các bác đó. hix hix
                        Thế bác có biết là lanh quanh 1 hồi bác lại trở về cái mạch đầu tiên không?như vậy làm sao có cày để đẻo?

Comment

ak ak. thanks anh em trên dientuvietnam nhiệt tình giúp mình. nhưng nhu cầu của mình chỉ là mạch chạm tay để kích relay 12v. dùng nguồn acquy 12v hoặc 9v hoặc 6v (mình bít dùng 780X. hihi) 1 điểm chạm thui vì mình định là gắn vào 1 con ốc nào đó trên xe máy để đụng zo6 kích relay. anh em giúp nhé. thanks !!!
                          nhu cầu của mình chỉ có thế này. chỉ mún các bác xem xem sao mạch cứ cấp nguồn là relay nhảy hoặc có phương án nào khác không thì giúp mình với chứ mình không muốn làm khó các anh em trên forum đâu !!!

Comment

nhu cầu của mình chỉ có thế này. chỉ mún các bác xem xem sao mạch cứ cấp nguồn là relay nhảy hoặc có phương án nào khác không thì giúp mình với chứ mình không muốn làm khó các anh em trên forum đâu !!!
                            Ý của bạn là gắn 1 con ốc vào sườn xe,khi chạm vào con ốc này thì relay đóng? Như thế không bao giờ bạn làm được vì sườn xe đã nối mase,con ốc mang điện thế -. Bạn có chạm vào hay lấy búa đập, nó vẫn ko hoạt động.Ít nhất bạn phải bắt con ốc lên miếng phíp cách điện,rồi bắt miếng phíp này vào sườn xe mới hoạt động được.Tôi biết bạn muốn làm mạch mà ko biết mới hỏi nên tôi mới gởi cho bạn lời khuyên này.

Comment

để tối nay về lục lại cái mạch chạm tay trong cuốn mạch điện lý thú mua 10 năm về trước úp lên cho chủ thớt

Comment

Ý của bạn là gắn 1 con ốc vào sườn xe,khi chạm vào con ốc này thì relay đóng? Như thế không bao giờ bạn làm được vì sườn xe đã nối mase,con ốc mang điện thế -. Bạn có chạm vào hay lấy búa đập, nó vẫn ko hoạt động.Ít nhất bạn phải bắt con ốc lên miếng phíp cách điện,rồi bắt miếng phíp này vào sườn xe mới hoạt động được.Tôi biết bạn muốn làm mạch mà ko biết mới hỏi nên tôi mới gởi cho bạn lời khuyên này.
                                ak ak. thanks bác nhưng con ốc này chỉ để chạm tay thui chứ không phải ốc tiếp mass với xe. ý mình là không lẽ để cọng dây lòng thòng ra ngoài chạm zô. phải bắt vô con ốc cho nó thẩm mỹ chứ con ốc này không liên quan đến mass sườn xe. hiii

Nguyên văn bởi anhhuycan83 Xem bài viết
                                để tối nay về lục lại cái mạch chạm tay trong cuốn mạch điện lý thú mua 10 năm về trước úp lên cho chủ thớt
                                hhaa. 10 năm cũng được miễn là hoạt động ok như mình trình bày. chờ tin bác vậy !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X