Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
    cái jum 3 chân em ghi là KÍCH, ĐÈN, CÒI nó có 3 đường vào riêng mà bác, đường KÍCH qua FR107, ĐÈN, CÒI qua 2 diode 5408 cô lập nhau mà, nhưng cái này bác đã thông rồi em không nhắc đến nửa.

tiếp đến là về 555 nè: bác hãy tin là nó tự reset sau 2s vì em đã ráp mấy mạch rồi. các công cụ hỗ trợ đôi khi không chính xác bằng mình thực nghiệm đâu. còn bác hỏi tại sao phải dùng 2 con. một con cho 2 chế độ khóa xe, và một con cho nút tắt. nếu bác nhìn kỹ mạch sẽ thấy chân 13 chỉ làm nhiệm vụ cấp nguồn cho một con 555 thôi, đó chính là nút tắt, khi bác bấm nút tắt thì nhờ con 555 này mà loa và đèn đuôi nhá lên rồi tắt để bác biết là mạch đã tắt. nếu không có nó thì mạch vẫn tắt nhưng xe êm ru ta cũng biết nó đã tắt hay chưa. còn con 555 kia cũng tương tự chức năng nhưng nó có vai trả báo cho mình biết là mạch đã mở.

bác không thể bỏ bớt một con được.
    Ok.Có nghĩa là cùng kích relay nhưng chức năng khác nhau do data từ máy phát ra khác nhau.
    Kết luận của tôi:tôi đồng ý kiến với mạch điện của bác chỉ khác :
    không ráp chân 8 ic 555 vào nguồn out của pt2272 vì sẽ làm quá dòng con pt2272.

Bây giờ bạn muốn biết về cách mã hóa và data 2 con thu ,phát phải không?

Comment

• Nguyên văn bởi vanquyet_vaa Xem bài viết
      ủng hộ bác likes làm 1 bộ tặng anh em, mùa tết sắp đến cũng là mùa đạo chính hoành hành! chak bộ chống trộm của bác sẽ có tác dụng lắm đây! up nào
      kiểu này chắc chết em quá bác, em rất bận không thể làm giúp bác được, vì lỡ hứa trước với bác pvtien7 nên ráng làm cho xong chứ biến tần chất đống ở nhà chờ em sửa này.

mình sẽ post mạch in lên bạn chỉ việc làm mạch thôi, cơm đã dọn sẵn rồi, còn nếu không biết làm mạch nửa thì mang file max của em đặt người ta làm giàm, nó còn phủ xanh cho bạn luôn rất đẹp. bạn chỉ mua linh kiện về hàn thôi. có gì khó khăn em sẽ giúp

Comment

• @eprom: kích là tắt máy áh bác

@chung1806: em tưởng bác bít chỗ mua mấy con linh kiện trong mạch. haha

@vanquyet_vaa: em đăng ký trước oỳ.haha

@like: bữa nào đi nhật tảo với bác ghé tân thành "lùng" lun. hihi

Comment

• Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
          Ok.Có nghĩa là cùng kích relay nhưng chức năng khác nhau do data từ máy phát ra khác nhau.
          Kết luận của tôi:tôi đồng ý kiến với mạch điện của bác chỉ khác :
          không ráp chân 8 ic 555 vào nguồn out của pt2272 vì sẽ làm quá dòng con pt2272.

Bây giờ bạn muốn biết về cách mã hóa và data 2 con thu ,phát phải không?
          ok và em cũng đã tiếp thu ý kiến của bác và đã vẽ lại mạch PCB chân 8 lên VCC. giờ đợi bác hướng dẫn tiếp

Comment

kiểu này chắc chết em quá bác, em rất bận không thể làm giúp bác được, vì lỡ hứa trước với bác pvtien7 nên ráng làm cho xong chứ biến tần chất đống ở nhà chờ em sửa này.

mình sẽ post mạch in lên bạn chỉ việc làm mạch thôi, cơm đã dọn sẵn rồi, còn nếu không biết làm mạch nửa thì mang file max của em đặt người ta làm giàm, nó còn phủ xanh cho bạn luôn rất đẹp. bạn chỉ mua linh kiện về hàn thôi. có gì khó khăn em sẽ giúp
            ý em là bác share mạch in lên là quý hóa cho anh em lắm rồi!hihithank bác trước !

Comment

• Trước hết tôi nói về mã hóa địa chỉ con thu và phát:
              Con thu và phát đều có các bit địa chỉ ký hiệu là A (viết tắt của chử adress ) đánh số từ A0 đến A7 hay cao hơn tùy theo ic.Công dụng của các chân này để máy phát của tôi ko điều khiển được xe của bạn và ngược lại.
              Để mã hóa địa chỉ máy phát,bạn có thể đặt mã tùy thích,thí dụ:
              A0=Vcc
              A1=gnd
              A2=Vcc
              A3=gnd
              A4=Vcc
              A5=gnd
              A6=Vcc
              A7=gnd
              Khi đó máy thu phải có địa chỉ giống máy phát là:
              A0=Vcc
              A1=gnd
              A2=Vcc
              A3=gnd
              A4=Vcc
              A5=gnd
              A6=Vcc
              A7=gnd
              Vậy là bạn đã mã hóa địa chỉ để không bị trùng lắp với nhau.

Data là dữ liệu cung cấp cho ic thu,được đánh số D0-D1-D2-D3.
              Nếu bạn muốn data xuất từ máy phát đến máy thu khi bấm contact A sẽ có:
              D0=Vcc
              D1=gnd
              D2=Vcc
              D3=gnd
              Bạn sẽ ráp mạch như sau:
              Hàn D0 qua điện trở 10k lên Vcc.
              Hàn D1 qua điện trở 10k lên Vcc.
              Hàn D2 qua điện trở 10k lên Vcc.
              Hàn D3 qua điện trở 10k lên Vcc.
              Khi bạn bấm nút A thì:
              D1 nối xuống gnd
              D3 nối xuống gnd
              tổng hợp lại bạn sẽ có data như mong muốn.

Tương tự, contact b,C,D bạn tùy ý thiết kế data cho phù hợp với mạch điện của bạn.

Comment

• vậy để mã hóa data phải can thiệp vào remote, nhưng remote nó làm hoàn toàn bằng linh kiện dán nên mình làm lại cũng khó khăn, tạm thời mạch của em vẫn cứ để mã hóa địa chỉ thôi cũng khá an toàn. nhưng giờ em đã biết cách mã hóa data, nó sẽ rất có ích trong các ứng dụng khác xài RF. thanks bác!

Comment

• và phần cuối cùng là PCB đây

đây là hình

đây là file pdf của lớp TOP và SST cho bạn nào không xài orcad
                  và file max cho bạn nào xài orcad

pcb có khác với sơ đồ nguyên lý do đã sửa lại chân 8 của 2 con 555 lên VCC và cũng đã test thử lại đã chạy tốt. ngoài ra nguồn cấp +12v được thêm một con diode 5408 để tránh đấu lộn cực. và ngõ ra cấp cho đèn đuôi và còi thay vì dùng 2 diode 5408 cách ly như sơ đồ nguyên lý nhưng em đã bớt lại một con. nhưng khi mắc đèn đuôi và còi vụ phải đúng chân như mình ghi trên mạch, nếu đấu ngược thì khi đạp thắng xe sẽ kêu inh ỏi. tóm lại chân nào mình ghi là còi hú thì phải mắc vào đó còi hú chứ đừng mắc đèn đuôi vào.
                  Attached Files
                  Last edited by likes; 06-12-2011, 13:09.

Comment

• bác cho em hỏi. mang file orcad ra tiệm kêu nó in là nó bít hả bác ? hay fải mang file top L.pdf cho nó in ???

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                      bác cho em hỏi. mang file orcad ra tiệm kêu nó in là nó bít hả bác ? hay fải mang file top L.pdf cho nó in ???
                      bạn mang file .max ra chỗ làm mạch in người ta làm cho bạn một bảng mạch phủ xanh luôn. nhưng giá rất đắt. trong khi bạn làm tại nhà chỉ tốn 2k đồng tiền in file max ra giấy thuốc thôi và việc ủi và rửa mạch mình làm tại nhà. file pdf là dành cho bạn nào làm mạch tại nhà không có orcad.

giờ công việc của bạn là mang file .max ra tiệm in Lam sơn 46 Đồng Nai, P.15. Q10 để in ra giấy thuốc trước đi, chỗ này chuyên in file .max lên giấy thuốc cho sinh viên nghành điện tử của đhbk. lúc trước mình in là 1.5k hay 2k một bản gì đó giờ quên rồi. trong tuần này mình rất bận và phải đi tỉnh, đầu tuần sau sẽ về cùng bạn mua linh kiện.

Comment

bạn mang file .max ra chỗ làm mạch in người ta làm cho bạn một bảng mạch phủ xanh luôn. nhưng giá rất đắt. trong khi bạn làm tại nhà chỉ tốn 2k đồng tiền in file max ra giấy thuốc thôi và việc ủi và rửa mạch mình làm tại nhà. file pdf là dành cho bạn nào làm mạch tại nhà không có orcad.

giờ công việc của bạn là mang file .max ra tiệm in Lam sơn 46 Đồng Nai, P.15. Q10 để in ra giấy thuốc trước đi, chỗ này chuyên in file .max lên giấy thuốc cho sinh viên nghành điện tử của đhbk. lúc trước mình in là 1.5k hay 2k một bản gì đó giờ quên rồi. trong tuần này mình rất bận và phải đi tỉnh, đầu tuần sau sẽ về cùng bạn mua linh kiện.
                        ok bác. zậy là em ra lam sơn. cầm file .max ra nói nó in thui.

Comment

• cái mạch chống trộm của em có kích thước 7,7cm x 5,7cm. cao 1,7cm đó bác. mạch bác zô zừa hem ? mà cái còi hú bác nói to bằng cái chén ăn cơm đó hả ? khiếp thế. haha

bác cho em hỏi trong cái mạch của bác mấy con diot có 4148 rùi fr107. cái đó nhất thiết là diot đó hả. thay bằng 4007 hem được fải hok bác ?

mà trong mạch em thấy thíu chỉ số của con trở này

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                            cái mạch chống trộm của em có kích thước 7,7cm x 5,7cm. cao 1,7cm đó bác. mạch bác zô zừa hem ? mà cái còi hú bác nói to bằng cái chén ăn cơm đó hả ? khiếp thế. haha

bác cho em hỏi trong cái mạch của bác mấy con diot có 4148 rùi fr107. cái đó nhất thiết là diot đó hả. thay bằng 4007 hem được fải hok bác ?

mà trong mạch em thấy thíu chỉ số của con trở này

FR107 là điot xung ko thay bằng 4007 đc,vì nguồn từ bobin ra là xung mà,thay diot thường vào ko đc đâu! lấy điot xung thay cho điot thường thì đc,chứ ngược lại thì ko?

Con điện trở đó bạn chọn từ 1k-4k7.
                            ĐT: 0972 20 58 68
                            Gmail:

Comment

• cảm ơn bác hoangnam trả lời giúp em. về chiều dài thì vừa nhưng chiều rộng thì thiếu, giờ bác đo lại lọt lòng cái hộp xem kích thước bao nhiêu để em chỉnh mạch lại. nhưng không biết có gói gém vừa không vì mạch em vẽ linh kinh sắp xếp đã rất tối ưu.

Comment

• còn 4148 có giống 4007 hem bác ? lọt lòng cái hộp chắc thêm được 2mm nữa.haha

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X