Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giới thiệu cách làm mạch in bằng phương pháp cảm quang - film cảm quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cái dung dịch nước Na2Co3 của bạn hình như có màu đục thì phải, mình pha dung dịch rửa cảm quang của mình nó vẫn là màu trăng trong của nước, dùng tay cảm nhận thì thấy nó trơn trợt như nước xà phòng.
    Bo chụp ra thì đẹp rồi, nhưng sau khi ngâm thì nó ko chịu ra hết mấy cái mực cảm quang dư thừa (mực ko bị chết), mình lấy cái đánh răng ngồi đánh cả buổi lâu lắm thấy nó mới chịu nhả ra, mà bù lại chân linh kiện (pad đồng) bị lổ chổ (bị rỗ)
    Bạn có thể chụp hình cái tỉ lệ 10g / 1l nước của bạn cho mình xem đc ko ? ko hình dung ra dc 10g nó nhỏ như thế nào

Comment

đánh dấu bài này.

Comment

Ngocanh77 ơi cho mình hỏi cái công đoạn số 4 :
        4. Bây giờ đến công đoạn in film. Các bạn có thể dùng giấy can, hoặc film in dùng cho máy laze, nhưng tôt nhất là dùng film cho máy in phun, vì nó không qua nhiệt, đạt được độ đen tối đa:

Tớ có thể in mạch lên giấy trong đc ko. Giấy trong mà hồi trước dùng cho máy chiếu hắt ngày xưa ý.
        Mà cho tớ hỏi thêm : Cái film cảm quang khi ra ngoài hàng hỏi mua thì phải nói như nào để người ta biết để bán cho mình nhỉ. Cái film đấy mình có thể mua ở các cửa hiệu rửa ảnh đc ko cậu
        Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

Dùng loại flim cho máy chiếu đèn ngày xưa là tốt nhất, bữa nay mới phát hiện, phủ xanh thì bắt buộc fải dùng loại phim đó
          Dùng giấy can chỉ chụp quang đc, còn đâu phủ xanh ko đc vì nó thấm vào giấy (bản chất giấy hút nước).
          Cái phim đó ra hàng in mà hỏi, nhất là hàng in mấy trường gần trường đại học đó, hôm nay mình đánh liều đi hỏi có 1 chỗ nhận in với giá trên trời: 10k / tờ flim A4

Comment

Nguyên văn bởi unisa Xem bài viết
            Cái dung dịch nước Na2Co3 của bạn hình như có màu đục thì phải, mình pha dung dịch rửa cảm quang của mình nó vẫn là màu trăng trong của nước, dùng tay cảm nhận thì thấy nó trơn trợt như nước xà phòng.
            Bo chụp ra thì đẹp rồi, nhưng sau khi ngâm thì nó ko chịu ra hết mấy cái mực cảm quang dư thừa (mực ko bị chết), mình lấy cái đánh răng ngồi đánh cả buổi lâu lắm thấy nó mới chịu nhả ra, mà bù lại chân linh kiện (pad đồng) bị lổ chổ (bị rỗ)
            Bạn có thể chụp hình cái tỉ lệ 10g / 1l nước của bạn cho mình xem đc ko ? ko hình dung ra dc 10g nó nhỏ như thế nào
            Bạn dùng film hay dùng mực cảm quang? Hay loại sơn pha cảm quang. Nếu là film cảm quang thì chắc chắn được bạn à, Dùng film, bạn chỉ cần nhúng vào khoảng 15 giây, lấy giẻ mềm lau là ra hết, nếu không lấy cái vòi sịt toilet nó cũng đi hết, và để lại đường mạch rất đẹp

email:

Comment

Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
              Ngocanh77 ơi cho mình hỏi cái công đoạn số 4 :
              4. Bây giờ đến công đoạn in film. Các bạn có thể dùng giấy can, hoặc film in dùng cho máy laze, nhưng tôt nhất là dùng film cho máy in phun, vì nó không qua nhiệt, đạt được độ đen tối đa:

Tớ có thể in mạch lên giấy trong đc ko. Giấy trong mà hồi trước dùng cho máy chiếu hắt ngày xưa ý.
              Mà cho tớ hỏi thêm : Cái film cảm quang khi ra ngoài hàng hỏi mua thì phải nói như nào để người ta biết để bán cho mình nhỉ. Cái film đấy mình có thể mua ở các cửa hiệu rửa ảnh đc ko cậu
              Bạn in lên bất cứ vật liệu gì mà ánh sáng có thể xuyên qua được, càng trong càng tốt. Bạn ra hàng có thể hỏi film cảm quang làm mạch là ai cũng biết, chỉ có điều họ có không mà thôi
              Chúc bạn thành công

email:

Comment

Nguyên văn bởi unisa Xem bài viết
                Dùng loại flim cho máy chiếu đèn ngày xưa là tốt nhất, bữa nay mới phát hiện, phủ xanh thì bắt buộc fải dùng loại phim đó
                Dùng giấy can chỉ chụp quang đc, còn đâu phủ xanh ko đc vì nó thấm vào giấy (bản chất giấy hút nước).
                Cái phim đó ra hàng in mà hỏi, nhất là hàng in mấy trường gần trường đại học đó, hôm nay mình đánh liều đi hỏi có 1 chỗ nhận in với giá trên trời: 10k / tờ flim A4
                Phủ xanh cũng tùy loại bạn à, nhưng nếu phủ xanh theo cách này
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...u-cong-159082/
                thì đúng là phải dùng film. film càng mỏng càng tốt. Còn bạn đi in mà người ta lấy bạn 10k ( Chưa rõ là film gì) là RẺ! chúng ta nên hiểu rằng, film có thể dùng được rất rất rất nhiều lần, nếu bạn giữ ghìn cẩn thận. Như vậy thì đâu phải là đắt đúng không bạn

email:

Comment

rất hay!cảm ơn pác nhé!
                  |

Comment

anh ngocanh77 có thể cho e hỏi 1 vấn đề đc ko, đó là chỗ phủ xanh, a dùng cũng dùng film cảm quang để phủ xanh luôn hả, e nhớ để phủ xanh có 1 loại flm riêng để phủ mà (solder mask film), còn film cảm quang (như a làm) chỉ để rửa đường mạch thôi mà, sao có thể phủ xanh đc?
                    1 vấn đề nữa là a có thể hướng dẫn e chỗ nhúng thiếc đc ko, làm sao để có đc thiếc nước, và nhúng như thế nào (nung nóng rồi nhúng hay nó dạng nước sẵn chỉ cần nhúng thôi)?
                    Rất mong đc sự giúp đỡ của a....Xin cảm ơn!!!!

Comment

Nguyên văn bởi uqthai Xem bài viết
                      anh ngocanh77 có thể cho e hỏi 1 vấn đề đc ko, đó là chỗ phủ xanh, a dùng cũng dùng film cảm quang để phủ xanh luôn hả, e nhớ để phủ xanh có 1 loại flm riêng để phủ mà (solder mask film), còn film cảm quang (như a làm) chỉ để rửa đường mạch thôi mà, sao có thể phủ xanh đc?
                      1 vấn đề nữa là a có thể hướng dẫn e chỗ nhúng thiếc đc ko, làm sao để có đc thiếc nước, và nhúng như thế nào (nung nóng rồi nhúng hay nó dạng nước sẵn chỉ cần nhúng thôi)?
                      Rất mong đc sự giúp đỡ của a....Xin cảm ơn!!!!
                      Đúng như bạn nói, Film để làm ăn mòn đường mạch là khác, còn film phủ xanh là khác. Song trong lúc đk còn khó khăn mình dùng tạm film cảm quang dùng ăn mòn để phủ cho đỡ cơn nghiền. Sau này có mực phủ chuyên dụng, bạn xem thêm ở đây : http://www.dientuvietnam.net/forums/...u-cong-159082/
                      thì mới đúng là phủ xanh.
                      Nhúng thiếc là loại nước dạng lỏng (Như nước lã). bạn nhúng vào một cái là có phản ứng với đồng ngay, nó tạo ra một lớp thiếc rất mỏng trên bề mặt của đồng, và tránh được đồng bị ô xi hóa. Nó không gây nóng, không bỏng.
                      Bạn có thể đến : 255B, Bồ Đề, Long Biên. Ở đó mình thấy giá cũng rất hợp lý đó bạn ạ

email:

Comment

chỉ tiếc là mình ở tít mãi Đồng Nai.....

Comment

Nguyên văn bởi uqthai Xem bài viết
                          chỉ tiếc là mình ở tít mãi Đồng Nai.....
                          Mình nghĩ khoảng cách không phải là vấn đề lớn đâu bạn. Bạn thử gọi số này xem họ có ship hàng không nhé : 0904475528

email:

Comment

happy new year
                            2013

email:

Comment

hay quá nhưng chưa hình dung đc làm như thế nào, ước gì bác ấy làm 1 đoạn video

Comment

mê quá. Mình ở Hải phòng nhưng không biết chỗ nào bán phim cảm quang và thiếc nước. Pác nào biết chỉ giùm em với.Em dùng bàn là ngán quá rùi.

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocanh77 Tìm hiểu thêm về ngocanh77

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X