Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giới thiệu cách làm mạch in bằng phương pháp cảm quang - film cảm quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
    đây là nguyên liệu để chế buồng chụp UV
    Đêm lại chắc lại ko ngủ đc rồi . Chuẩn bị pha ấm trà nóng nào :U
    Đẹp đó em, lúc nào xong post cái ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng nhé

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
      Rất sẵn lòng!
      Mà bạn ở đâu vậy? Ý bạn là thế này ?
      [ATTACH=CONFIG]62782[/ATTACH]
      mình muốn vẽ các đường mạch mở rộng như trong hình của bạn mà bằng protues nhé
      Click image for larger version

Name:	dkt.jpg
Views:	1
Size:	61.2 KB
ID:	1376522

Comment

Rất sẵn lòng!
        Mà bạn ở đâu vậy? Ý bạn là thế này ?

mình ở Huế mình thường dùng protues mà thấy có nhiều mạch có đường mạch mở rộng ra một mảng rộng như của bạn hoặc chạy uống lượn ko theo đường thẳng mà mò hoài chưa ra, bạn giúp mình nhé

Comment

Ông ngocanh77 quảng cáo Bồ Đề nhiều quá vậy !? Cô dì chú bác gì không, nhà người ta có con gái đẹp không ?

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
            Ông ngocanh77 quảng cáo Bồ Đề nhiều quá vậy !? Cô dì chú bác gì không, nhà người ta có con gái đẹp không ?
            À, bác Lam-dt đây mà, cãi nhau một hồi rồi thấy vắng bóng, chẳng biết lạc đi đâu. Nghe lời bác mua ít ống đồng thôi, không nhập máy nữa, Nói chung xuyên lỗ cũng tạm được, về cơ bản là ngon lành phở, giải quyết được khâu cho mấy con led 7 seg. Nó đắt, nên cũng chẳng muốn giới thiệu. Sợ các bác lại chém em thì đau khổ lắm.
            Ở Bồ Đề cũng có cô con gái xinh xắn dễ thương lắm đó bác. Đẹp như Thúy Kiều trong chuyện Nguyễn Du vậy

email:

Comment

Nguyên văn bởi kid1806nh Xem bài viết
              mình muốn vẽ các đường mạch mở rộng như trong hình của bạn mà bằng protues nhé
              [ATTACH=CONFIG]63536[/ATTACH]
              Thực ra do mình vẽ thôi, trong proteus không có công cụ này (hoặc có mà mình chưa biết). Nếu bạn chưa vẽ được, thì liên lạc với mình ( PHÍP ĐỒNG - FILM CẢM QUANG ), mình hướng dẫn bạn.

email:

Comment

chỉ mình cách vẽ đường mạch như trong hình nhé, mình có biết là đường mạch kiểu pologon, và họ dùng chức năng copper area gì đó mà mình tìm trong protues ko ra. ai biết chỉ giáo cho mình nha
                Click image for larger version

Name:	untitled1.jpg
Views:	1
Size:	66.1 KB
ID:	1376524

Comment

Ha, ống đồng Pi min bao nhiêu mm vậy ? Giá sao ? LED 7 đoạn thì cần quái gì phải tốn thêm ống đồng cho mệt. Máy đó thì chế 1 cái mà nghịch cho hết ống đồng đi.

Comment

Thực ra do mình vẽ thôi, trong proteus không có công cụ này (hoặc có mà mình chưa biết). Nếu bạn chưa vẽ được, thì liên lạc với mình ( PHÍP ĐỒNG - FILM CẢM QUANG ), mình hướng dẫn bạn.[/QUOTE]
                    mình có vẽ được bằng chức năng đổ đồng nhưng vẽ mạch phức tạp thì mệt lắm

Comment

Làm mạch thủ công thì nên làm đường đồng to nhất có thể, thu hẹp diện tích đồng bị ăn mòn nhất có thể.

Comment

Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
                        Em đang làm mạch = PP in khung lụa đường mạch cũng đẹp phết
                        khôg biết chỗ nào bán dung dịch mạ thiếc mà mua mạ cho em nó thì tuyệt vời
                        pp in khung lụa thế nào đấy bạn?

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                          Đẹp đó em, lúc nào xong post cái ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng nhé
                          anh ở đâu vậy?

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                            Ha, ống đồng Pi min bao nhiêu mm vậy ? Giá sao ? LED 7 đoạn thì cần quái gì phải tốn thêm ống đồng cho mệt. Máy đó thì chế 1 cái mà nghịch cho hết ống đồng đi.
                            Cái bác này cái gì cũng hay, hôm nào anh em mình offline cái, uống mấy chén cho ngà ngà đi, rồi chém gió...hiiiii.
                            Ống đồng cỡ 0.6, 0.8, 1, 1.2 bác ạ. Làm cái này được cái đỡ phải làm lỗ phụ thôi. chớ cũng chẳng sung sướng gì. Dù sao thì cũng thỏa cái đam mê làm mạch thủ công bác ạ

email:

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                              Proteus dùng công cụ Zone Mode vẽ được mà, có điều hơi mất công điều chỉnh vertex.

Zone Mode ở chỗ nào vậy bạn, chỉ cho mình với

email:

Comment

PP cảm quang thực chất chỉ là cách dân quảng cáo in lụa, tất nhiên bán sẵn tấm cảm quang thì tiện hơn nhưng loại keo cảm quang đó mình tự pha thì vừa rẻ bèo, vừa chủ động số lượng, kích thước fip đồng,... tráng trực tiếp lên fip đồng > để thoáng cho khô hoặc lấy mấy sấy tóc sấy cho lẹ (trong môi trường tối đủ thấy để "rở rẫm" thôi) . Tấm mạch in film trong (in ngược) đặt úp lên tấm đồng, dằn thêm tấm kiếng, đem ra trời nắng tốt vài giây là xong (nếu chụp đèn lâu hơn nhưng chủ động đc thời gian cố định, khỏi nhìn sắc mặt ông trời) ,do chất lượng, tỉ lệ pha keo lần đầu...cần có kinh nghiệm hư vài cái, nhanh quá thì keo chưa chết nên rửa nó die theo, lâu quá thì keo chết hết rửa nó thành tấm fip đồng mới . chụp xong rửa ngay bằng xà bông > phần phủ keo bị che bởi mạch âm bản sẽ tróc hết, phần có ánh sáng khô cứng tạo mạch ngược với bản in > đem ngâm ăn mòn > rửa lại bằng thuốc tím + xà bông cho tan lớp keo đã chết > xong !!!
                                Mình chỉ làm khi mạch đã ổn định, số lượng nhiều. còn vài cái hoặc mạch ko phức tạp thì cắt decal cho lẹ, đường mạch decal nhỏ đẹp 0.6mm ( cắt máy Nhật thì 0.6mm chuyện nhỏ chứ máy TQ là về đem cúng sọt rác luôn ) Làm đecal phải biết Corel, tự sắp Linh kiện, tự vẽ đường mạch thích hơn Protue nó vẽ . Mạch 2 lớp làm decal cũng OK, khoan 4 góc mạch trùng 4 góc của 2 bản cắt là định vị 8 xác 99 ( ko dám nói 9 xác). Nói chung các bạn đã từng chụp phim in lụa, từng làm qua quảng cáo thì mới thấy những điều trên đơn giản. Ai biết rồi xem như mình đang "chém gió", cười huề, đừng ném đá tội mình nhen.

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocanh77 Tìm hiểu thêm về ngocanh77

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X