Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giới thiệu cách làm mạch in bằng phương pháp cảm quang - film cảm quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
    Bạn ngocanh77 cho mình hỏi chút: Phương pháp film cảm quang thì dùng Sô đa (Na2CO3 - lần 1 là 1%, lần 2 là 10%) Còn phương pháp mực cảm quang thì dùng Xút (NaOH) để hiện bản có phải không ?
    Mực cảm quang và film cảm quang đều chỉ cần Na2CO3 là được bạn à. Còn NaOH quá mạnh bạn nhé. Tuy nhiên bạn vẫn có thể dùng nó để rửa bản cho nhanh.

email:

Comment

• Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
      Bạn ngocanh77 cho mình hỏi chút: Phương pháp film cảm quang thì dùng Sô đa (Na2CO3 - lần 1 là 1%, lần 2 là 10%) Còn phương pháp mực cảm quang thì dùng Xút (NaOH) để hiện bản có phải không ?
      Mực cảm quang và film cảm quang đều chỉ cần Na2CO3 là được bạn à. Còn NaOH quá mạnh bạn nhé. Tuy nhiên bạn vẫn có thể dùng nó để rửa bản cho nhanh.

email:

Comment

• Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
        chào anh Ngọc Anh
        Ở dưới này lạnh quá , nhưng đc cái mạng nhanh lắm anh ak với cả đủ các thiết bị làm mạch này
        Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

• Cảm quang....đắt đỏ, cầu kỳ, loằng ngoằng, mất thời gian, đồ nghề cồng kềnh mà chẳng hơn được bàn ủi.Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	1
Size:	108.1 KB
ID:	1376620Click image for larger version

Name:	Capture2.JPG
Size:	76.8 KB
ID:	1376621Click image for larger version

Name:	Capture4.JPG
Size:	45.5 KB
ID:	1376622Click image for larger version

Name:	Capture3.JPG
Size:	87.4 KB
ID:	1376623

Comment

• Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
            Cảm quang....đắt đỏ, cầu kỳ, loằng ngoằng, mất thời gian, đồ nghề cồng kềnh mà chẳng hơn được bàn ủi.[ATTACH=CONFIG]63699[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]63700[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]63701[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]63702[/ATTACH]
            chào bác lam dt. Tối như này bác chưa ngủ ak.
            Em đang đóng cửa phòng bắt con chuột.
            Đờ mờ nhà nó, vừa về tới nhà bước vào phòng thì thấy trên bàn làm việc của mình có con chuột nó đang gậm cục tụ 6800 uf . Tức quá đóng hết các cửa rình đập nó nhưg do tay chân loạng choạng thế đéo nào đạp vỡ mẹ cái bóng đèn huỳnh quang , may mà ko vỡ cái bóng uv.
            Bác lamdt thức đêm bắt chuột cùng em ko

Comment

• Trời SG nóng quá không ngủ được thì có. Ông tướng vừa đi nhậu về muộn chứ gì ?

Comment

Trời SG nóng quá không ngủ được thì có. Ông tướng vừa đi nhậu về muộn chứ gì ?
                Bác nói thế nào, em ngày nào chả nhậu z
                Bac DIY 1 cái điều hòa 9000 BTU đối với bác dễ như hut 1 điếu thuốc thế mà bác lai ko DIY cho dễ ngủ.
                Mà ngoài bắc hiện giờ lạnh quá. Em đnag tìm 1 cái chăn 37 độ C để đắp mà mãi ko kiếm đc
                Bác có cô bé nào trong Nam giới thiệu em

Comment

• ở bước 8. Sau khi hết thời gian chụp bản, mình lại phải dùng băng dính để bóc lớp bảo vệ như ở bước 2. Nhưng có 1 lần mình tách thì bị lột cả lớp UV lên còn trơ lại bề mặt đồng. UV không bám vào bề mặt đồng. PCB giờ như ở bước 1. Bạn ngocanh77 có biết nguyên nhân do đâu thì chỉ cho mình với.

Mình đang nghi bước 3 mình cho qua máy ép tới 6 lượt ở nhiệt độ 150 độ (đang sợ nhiệt độ cao và lâu quá nên hỏng lớp UV)
                  Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

• Nguyên văn bởi student_dtvt Xem bài viết
                    Mình cũng SV và mình cảm thấy nó cũng chỉ ngang hoặc hơn xíu về vấn đề tài chính so với pp ủi nhưng mình tin nó rẻ hơn phương pháp cảm quang - film cảm quang là chắc, đặc biệt là các bạn sv ko có đủ dụng cụ làm phương pháp cảm quang - film cảm quang là tương đối nhìu, còn máy cắt decan thì hiện tại ở các huyện cũng có (nhưng có lẽ chém hơi đau ). Mình cũng thấy ít người làm bằng cắt decan thật, cũng ko hiểu tại sao
                    PP cắt decan: biết chút ít corel, cắt decan(A4- 10k - khoảng 5 mạch), thay ủi bằng dán và bóc đecan -> mạch đẹp
                    bạn có thể hướng dẫn cách làm bằng phuơng pháp cắt đề can không? mình chưa hiểu lắm.

Comment

• Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                      Hay quá, Tiện thể bạn HoangHieu190 giới thiệu cho mình vài địa chỉ ở chợ trời bán film cảm quang nhé, phíp thuỷ tinh một mặt nữa. Đang cần mà đi kiếm khó quá.
                      Cá nhân tôi thiển cận một chút chứ đừng ngồi nhà mà phán bừa.
                      Địa chỉ ở Minhhagroup là có thật đó các bạn
                      Chính xác là Phim Cảm Quang 13.65x20Cm_M.In Flim Cảm Quang_Tự Làm Mạch In_BanLinhKien.Vn - MinhHaGroup.Com.
                      Và cả hưởng dẫn nữa GIỚI THIỆU CÁCH LÀM MẠCH IN BẰNG FILM CẢM QUANG | Diễn Đàn Vi Điều Khiển
                      Ngoài ở đây ra tôi chỉ thấy ở 255B, Bồ Đề, Long Biên có nữa. Tôi đến đó người ta demo luôn cho tôi xem từ lúc đánh phíp đồng đến lúc làm xong cái mạch (Học Phí kiểu này cũng sướng tỉnh cả người). Phải mỗi tội đến ban ngày là bác ây không có nhà (Tối mới có nhà => tầm sư học đạo khổ thật), buổi chiều thì có Vợ bác ấy ở nhà nên không hỏi được kỹ thuật, Đành đến vào buổi tối.
                      Lúc tôi đến bác ấy còn vừa về còn chưa ăn cơm đã làm cho tôi ngay. Tôi tưởng quả này bị bóp rồi, tính tôi ngại không hỏi giá trước thế mà xong việc bác ấy lấy tôi 30k tiền làm mạch cho tôi ( Phíp thủy tinh = 10 x 20cm) + tiền vật tư tôi mua riêng. Thử hỏi không yêu sao được. HEEEE
                      bác tự pro đấy à

Comment

Cảm quang....đắt đỏ, cầu kỳ, loằng ngoằng, mất thời gian, đồ nghề cồng kềnh mà chẳng hơn được bàn ủi.[ATTACH=CONFIG]63699[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]63700[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]63701[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]63702[/ATTACH]
                        em chào bác bác dùng giấy gì để in mạch vâyj ạ? đường mach sắc nét phết đấy chứ.
                        (hình như bác vẽ bằng eagle)

Comment

• Giấy vàng đó, đó là giấy đê-can, bóc lấy tờ vàng in lên mặt bóng. Ra hiệu sách nó bán đầy, mua lẻ 1 tờ nó cũng bán, khỗ A4. Để đẹp như trong ảnh thì bạn phải dùng máy ép plastic, thêm chút kinh nghiệm là nhanh gọn chính xác tiết kiêm thời gian tiền bạc. Cũng như thế in hình linh kiện lên mặt trên luôn, chắc chắn không bong, chỉ mỗi tội màu đen thôi. DIY cái máy ép ủi mà ép PCB như tôi. Tốn tiền mỗi cái máy in thôi (SS ML-2164, rẻ nhất trong các loại máy in laser. 1T7), còn không ra in tiệm bằng giấy đó họ cũng in cho không khó khăn gì. Tôi chế cái máy ép ủi PCB nè: mới làm, còn chưa mặc áo cho em nó, bây giờ em nó đẹp lắm rồi>>>>> DIY máy ép ủi PCB, Lam-dt.AVI - YouTube
                          Click image for larger version

Name:	Capture1.JPG
Size:	105.6 KB
ID:	1376632Click image for larger version

Name:	Capture2.JPG
Size:	69.6 KB
ID:	1376633 PCB này vẽ bằng Eagle. Vỉ PCB con con là thử nghiệm chạy auto mặc định, vệ sinh PCB ẩu mà còn chỉ bong chỗ nào PCB bẩn, đang ngả mầu sỉn mới bị đứt mạch.
                          ( Vẽ vớ vẽ vẩn dùng Altium, Cadence nó nặng lắm, mệt . Đang nghiên cứu CircuitMaker dùng hay lắm.)
                          Last edited by Lam-dt; 08-04-2013, 13:12.

Comment

Giấy vàng đó, đó là giấy đê-can, bóc lấy tờ vàng in lên mặt bóng. Ra hiệu sách nó bán đầy, mua lẻ 1 tờ nó cũng bán, khỗ A4. Để đẹp như trong ảnh thì bạn phải dùng máy ép plastic, thêm chút kinh nghiệm là nhanh gọn chính xác tiết kiêm thời gian tiền bạc. Cũng như thế in hình linh kiện lên mặt trên luôn, chắc chắn không bong, chỉ mỗi tội màu đen thôi. DIY cái máy ép ủi mà ép PCB như tôi. Tốn tiền mỗi cái máy in thôi (SS ML-2164, rẻ nhất trong các loại máy in laser. 1T7), còn không ra in tiệm bằng giấy đó họ cũng in cho không khó khăn gì. Tôi chế cái máy ép ủi PCB nè: mới làm, còn chưa mặc áo cho em nó, bây giờ em nó đẹp lắm rồi>>>>> DIY máy ép ủi PCB, Lam-dt.AVI - YouTube
                            [ATTACH=CONFIG]63712[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]63713[/ATTACH] PCB này vẽ bằng Eagle. Vỉ PCB con con là thử nghiệm chạy auto mặc định, vệ sinh PCB ẩu mà còn chỉ bong chỗ nào PCB bẩn, đang ngả mầu sỉn mới bị đứt mạch.
                            ( Vẽ vớ vẽ vẩn dùng Altium, Cadence nó nặng lắm, mệt . Đang nghiên cứu CircuitMaker dùng hay lắm.)
                            Bác Lam-dt làm ngon quá nghen
                            Nhưng thấy bác cũng vất vả thật, em "ngày xưa" là bằng cái này, mà chắc giá cũng xêm xêm mấy đồ của bác, cũng ngon lành lắm, mà nhàn hạ vô cùng, nhưng em muốn đi tìm công nghệ mới, chứ thằng Tàu nó còn có tuần châu 6 rồi, mình cứ đì đẹt cũng không đành

Name:	123.jpg
Size:	40.5 KB
ID:	1376646

email:

Comment

• Nguyên văn bởi phamennho Xem bài viết
                              bác tự pro đấy à
                              Ồ, nếu bạn ra đường không đội mũ bảo hiểm, công an bắt, bạn làm thế nào :
                              1. Em sai rồi, anh cứ lập biên bản đi, giữ xe đi, phạt theo đúng quy định đi (Chuẩn ko cần chỉnh)
                              2. Em sai rồi, anh thông cảm bỏ qua cho em cầm 50 ngàn uống nước (cái này cá nhân tôi không gọi là đút lót mà gọi là lách luật)
                              - Xin phép bạn tôi chọn cách thứ 2.
                              - Còn một việc nữa, cũng đừng quên cảm ơn người ta, nếu người ta đã "có công" lách luật cho bạn nhé

Name:	234.jpg
Size:	36.2 KB
ID:	1376647
                              Last edited by ngocanh77; 08-04-2013, 15:07.

email:

Comment

• Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
                                Bác nói thế nào, em ngày nào chả nhậu z
                                Bac DIY 1 cái điều hòa 9000 BTU đối với bác dễ như hut 1 điếu thuốc thế mà bác lai ko DIY cho dễ ngủ.
                                Mà ngoài bắc hiện giờ lạnh quá. Em đnag tìm 1 cái chăn 37 độ C để đắp mà mãi ko kiếm đc
                                Bác có cô bé nào trong Nam giới thiệu em
                                Ui, Bác Lam-dt DIY được cả điều hòa à, giỏi quá giỏi quá!

email:

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocanh77 Tìm hiểu thêm về ngocanh77

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X