Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giới thiệu cách làm mạch in bằng phương pháp cảm quang - film cảm quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
    Sắp tới anh vào Sài Gòn ak .
    Vậy giúp em cái khoan PCB với nha.
    Căn bản giờ DIY cái khoan bàn Mini thì cũng mệt lắm. Em thì lại lười
    Chắc khoảng 15 này anh đi đó. Chú mua gì thì mua. Anh vào Bình dương hai hôm, rồi ở quận 1 với quận 3. Mua gì a lô cái là xong, về nhớ trả tiền anh đấy

email:

Comment

• trả lời

đẹp nhỉ, có điều nhiều công đoạn quá.

Comment

• Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
        Chắc khoảng 15 này anh đi đó. Chú mua gì thì mua. Anh vào Bình dương hai hôm, rồi ở quận 1 với quận 3. Mua gì a lô cái là xong, về nhớ trả tiền anh đấy
        Miền nam chắc nhờ anh mua mỗi cái khoan mạch thôi.
        Nếu xe rộng anh có thể mang về cho em 1 cái chăn sạch 37*C . Em chưa biết chăn đắp miền nam có khác với ngoài bắc này ko
        Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

Miền nam chắc nhờ anh mua mỗi cái khoan mạch thôi.
          Nếu xe rộng anh có thể mang về cho em 1 cái chăn sạch 37*C . Em chưa biết chăn đắp miền nam có khác với ngoài bắc này ko
          Mua cái khoan thì được, chứa cái chăn chắc phải nhờ bac Lam-dt thôi, anh mang ra hộ em nhé

email:

Comment

Mua cái khoan thì được, chứa cái chăn chắc phải nhờ bac Lam-dt thôi, anh mang ra hộ em nhé
            Bó tay với các tướng ! Cái khoan gì mà phải từ HN nhờ mua tận SG. Tập hợp ai cần mua tôi làm một hòm đủ khỏi bị đánh cước vận chuyển nhân chuyến ra Bồ Đề ngắm hoa của ông ngocanh77. Vui chơi có thưởng rồi, hahaha !

Comment

• Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
              Bó tay với các tướng ! Cái khoan gì mà phải từ HN nhờ mua tận SG. Tập hợp ai cần mua tôi làm một hòm đủ khỏi bị đánh cước vận chuyển nhân chuyến ra Bồ Đề ngắm hoa của ông ngocanh77. Vui chơi có thưởng rồi, hahaha !
              Bác từ từ hãy ra BDDeeef, mấy hôm nữa em vào rồi, bác cho em ngắm ở trong Miền Nam phát, cứ nghĩ đến là thèm rỏ dãi ra rồi

email:

Comment

Bác từ từ hãy ra BDDeeef, mấy hôm nữa em vào rồi, bác cho em ngắm ở trong Miền Nam phát, cứ nghĩ đến là thèm rỏ dãi ra rồi
                Anh Ngọc Anh ơi, cho em hỏi : Isis ở proteus với
                Chả là như này , em vẽ mạch nguyên lý nhiều linh kiện quá, mắt với cả mũi nó lại tèm nhèm , giờ muốn xem trong mạch mình có tổng tất cả bao nhiêu linh kiện để mình còn biết mà đi mua, chứ giờ đếm kiểu thủ công thì chắc tẹo mất.
                Ko biết trong phần mềm này có phần nào xem được tổng linh kiện mình vẽ ko nhỉ .
                Em cảm ơn anh trước

Comment

Anh Ngọc Anh ơi, cho em hỏi : Isis ở proteus với
                  Chả là như này , em vẽ mạch nguyên lý nhiều linh kiện quá, mắt với cả mũi nó lại tèm nhèm , giờ muốn xem trong mạch mình có tổng tất cả bao nhiêu linh kiện để mình còn biết mà đi mua, chứ giờ đếm kiểu thủ công thì chắc tẹo mất.
                  Ko biết trong phần mềm này có phần nào xem được tổng linh kiện mình vẽ ko nhỉ .
                  Em cảm ơn anh trước
                  Chỉ có ở bên nguyên lý thôi em ạ. Em xem hình nhé

Click image for larger version

Name:	Untitled-3.jpg
Views:	1
Size:	70.1 KB
ID:	1376772

email:

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                    Em thấy trên site bác ngocanh77, bác có HD anh em in âm bản file mạch trên Proteus bằng CorelDraw, nhiều thao tác quá. Sao bác ko dùng tính năng "Invert Colours?" ngay trên Proteus, chỉ cần đánh dấu kiểm vào ô này trong cửa sổ Print Layout. Bên khung Print Priview nó sẽ chỉ còn 1 ô màu trắng, ko thấy mạch đâu nhưng khi in ra thì các đường mạch sẽ bị chuyển sang âm bản thành màu trắng, còn phần ko có mạch in sẽ là màu đen. Với máy in màu thì ko tích ở ô "Colour?" thì sẽ in ra chỉ 2 màu đen trắng. Có thể sử dụng với cả máy in ảo để in ra files âm bản định dạng PDF.
                    Trong proteus nếu mình không nhầm thì từ bản 7.8 không còn chức năng này nữa. Bạn có thể đưa hình ảnh lên được không? để anh em cùng được học hỏi thêm? Vì mình ko sử dụng Altium, hay Orcad nên mình ko rõ, nhưng thấy nhiều bạn hỏi về vấn đề này. Hôm rồi bạn danhquan92 vừa tìm ra một cách nhanh và thuận tiện hơn, hi vọng bạn danhquan92 sẽ đưa lên diễn đàn để anh em cùng được học hỏi

email:

Comment

Trong proteus nếu mình không nhầm thì từ bản 7.8 không còn chức năng này nữa. Bạn có thể đưa hình ảnh lên được không? để anh em cùng được học hỏi thêm? Vì mình ko sử dụng Altium, hay Orcad nên mình ko rõ, nhưng thấy nhiều bạn hỏi về vấn đề này. Hôm rồi bạn danhquan92 vừa tìm ra một cách nhanh và thuận tiện hơn, hi vọng bạn danhquan92 sẽ đưa lên diễn đàn để anh em cùng được học hỏi
                      những bản proteus sau này hỗ trợ in nhiều dạng. Muốn in âm bản nhanh thì bạn mở display setting của proteus, chọn monochrome sau đó bấm new và đặt tên là invert. Trong bảng màu, những chỗ nào màu đen đổi lại thành trắng hết, giấy thì đổi thành đen. Khi in chọn invert là nó ra âm bản ko mất công qua bước corel nữa
                      Last edited by chung1608; 20-04-2013, 09:50.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                        Hình ảnh khi làm trên Proteus V7.6 sp4 trên máy em đây:

[ATTACH=CONFIG]64474[/ATTACH]

Đây là file được in trên máy in ảo từ file trên khi ko dùng tính năng Set Output Area:

[ATTACH]64475[/ATTACH]

Đây là file có sử dụng Set Output Area:

[ATTACH]64477[/ATTACH]
                        bạn ơi chỉ mình cách đổ đồng cho từng net như vậy với
                        |

Comment

• Đợt tới mình sẽ up video hướng dẫn làm mạch Bằng Phương Pháp Phim Cảm Quang 1 cách dễ hiểu nhất mà tất cả các bạn từ sinh viên cho đến những người đam mê điện tử chắc chắn 100% là làm được.
                          Và sẽ hướng dẫn các bạn tận dụng tối đa những dụng cụ có sẵn trong gia đình để làm mạch khỏi tốn tiền đi mua cho đỡ tốn kém . Mà đường mạch đẹp cực kì luôn , đẹp hơn cả [MENTION=238347]ngocanh77[/MENTION] hướng dẫn làm ở trên
                          Last edited by danhquan1992; 20-04-2013, 13:20.

Comment

• danhquan1992 sửa lại cho có dấu đi kìa...

email:

Comment

danhquan1992 sửa lại cho có dấu đi kìa...
                              Anh thông cảm !.
                              Em viết bài bằng Iphone 6 nên chưa front tiếng việt unicode

Comment

• Hoan hô bài làm phim âm bản trong Proteus .Cảm ơn bạn chung 1608 nhé .

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocanh77 Tìm hiểu thêm về ngocanh77

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X