Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin thông tin Relay hay IC thích hợp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin thông tin Relay hay IC thích hợp

Chào các ace trên dd dtvn.
    Hôm nay em có vấn đề này xin mọi người giúp đỡ.
    Tình hình là em cần tìm nơi bán khu vực tp hcm. Em cần tìm 1 loại latching relay ( loại relay tự giữ trạng thái khi cấp điện trước đó và giữ luôn nếu mất điện cấp cho coil, chỉ nhả trạng thái khi cấp nguồn cho coil ngược ban đầu hay vào 1 coil khác) loại nào càng nhỏ càng tốt ạ, em không sài dòng tải lớn đâu nên kích thước nhỏ thôi ạ. Ưu tiên dùng 5VDC và 12VDC.
    Hay loại IC nào đó IC số thôi nhá các bác mà có khả năng giữ chốt trạng thái mức 0 hay 1 khi IC có nguồn và vẫn giữ trạng thái đó khi mất nguồn cấp cho IC đấy ạ.
    Bác nào biết chỉ giáo em với em hậu tạ sau ạ.
    Cảm ơn ace và chúc mọi người sức khỏe làm việc tốt.

Bạn thử tìm hiểu về Flip Flop xem sao nhé
    Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
    Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Cảm ơn bác @vanmanh1988.
      Bác cho em hỏi FF là khối logic so sánh phải k ạ. Vậy làm sao để chốt ngõ ra với ngõ vào là chuỗi mức 01 hay từ các SW mà khi mất nguồn cấp nó vẫn giữ trạng thái ạ.

Comment

_ Rờ le theo tôi biết thì sg không có phải đặt mua nước ngoài . Nguồn cho rờ le thường là nguồn DC tổng mất nguồn này đa số là do mất lưới mà mất nguồn lưới thì đâu có dùng được cái gì mà rờ le phải tự giữ , thớt dùng làm gì nêu rõ ra xem có cách khác .
        _ Mạch FF mất nguồn thì cũng về lại ban đầu thôi không tự giữ trừ khi có bộ nhớ và nguồn pin nuôi , trước tôi có dùng 4017 thấy hình như nó có chốt trạng thái khi mất nguồn chỉ lập lại khi có rst nếu thớt có con này thì ráp thử xem .

Comment

Rơ-le tự giữ, còn gọi rơ-le chốt, có nhiều nơi bán. Nhưng thường to và khá đắt. Ví dụ
          http://dien-congnghiep.com/cac-san-p...elay-xung.html
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
            _ Rờ le theo tôi biết thì sg không có phải đặt mua nước ngoài . Nguồn cho rờ le thường là nguồn DC tổng mất nguồn này đa số là do mất lưới mà mất nguồn lưới thì đâu có dùng được cái gì mà rờ le phải tự giữ , thớt dùng làm gì nêu rõ ra xem có cách khác .
            Cảm ơn bác tuyennhan loại em đang muốn tìm thị trường có là latching relay. Nó có cơ cấu bên trong là nam châm vĩnh cửu có tác dụng giữ tiếp điểm khi cấp nguồn cho coil theo chiều thuận hay ngược của lực từ do nam châm điện tạo ra. Nó sẽ nhả tiếp điểm khi cuộn coil có nguồn ngược lại.
            Hồi trước em ở tp hcm cũng từng tìm ở nhật tảo nhiều mà chưa ra. Giờ em về quê làm rồi k có ai quen ở sg để hỏi cả nên nhờ các bác giúp.

_ Mạch FF mất nguồn thì cũng về lại ban đầu thôi không tự giữ trừ khi có bộ nhớ và nguồn pin nuôi , trước tôi có dùng 4017 thấy hình như nó có chốt trạng thái khi mất nguồn chỉ lập lại khi có rst nếu thớt có con này thì ráp thử xem .
            Còn 4017 hồi trước em có sài mà lâu lâu vẫn bị chạy lại ban đầu giống như có lệnh reset ấy. Với 4017 hình như là hay làm cho các mạch quét tín hiệu thôi phải k các bác. Có cách nào làm mạch mà nó thay đổi ngõ ra mức 1 hay 0 tương ứng các ngõ vào k ạ.

Hi em làm mấy mạch điều khiển ở đồ chơi. Muốn tác động đóng hay ngắt đèn nhạc quạt... Nhưng khi không dùng em sẽ ngắt nguồn cấp và muốn khi cấp nguồn lại nó sẽ hoạt động tiếp mà k bị reset. Mà em k muốn dùng nguồn nuôi ạ.
            Hay bác nào biết cách tính nguồn dòng ngủ của 4017 hay tương ứng yêu cầu của em xin chỉ giáo ạ.
            Chúc cả nhà chủ nhật vui vẻ

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
              Còn 4017 hồi trước em có sài mà lâu lâu vẫn bị chạy lại ban đầu giống như có lệnh reset ấy. Với 4017 hình như là hay làm cho các mạch quét tín hiệu thôi phải k các bác. Có cách nào làm mạch mà nó thay đổi ngõ ra mức 1 hay 0 tương ứng các ngõ vào k ạ.

Hi em làm mấy mạch điều khiển ở đồ chơi. Muốn tác động đóng hay ngắt đèn nhạc quạt... Nhưng khi không dùng em sẽ ngắt nguồn cấp và muốn khi cấp nguồn lại nó sẽ hoạt động tiếp mà k bị reset. Mà em k muốn dùng nguồn nuôi ạ.
              Hay bác nào biết cách tính nguồn dòng ngủ của 4017 hay tương ứng yêu cầu của em xin chỉ giáo ạ.
              Chúc cả nhà chủ nhật vui vẻ
              Với yêu cầu khắt khe như vậy chắc chỉ dùng công tắc cơ là nhanh nhất.

Comment

Hi. Nếu sài ct công tắc cơ thì em cũng đâu phải nhờ các bác để hại não nhau đâu ạ.
                Hi. Không biết có loại đó không hay cao thủ chưa xuất hiện đây à.

Comment

Không biết cái role bác bqviet dẫn ra có đáp ứng được yêu cầu không chứ mình nghĩ chỉ còn cách dùng ic nhớ họ 24Cxx thôi. Và thiết kế sao cho khi nhấn nút lệnh thì sẽ tự lưu trạng thái, và chắc phải dùng vđk rồi.

Nếu không thì thiết kế lại mạch nguồn sao cho 4017 không bị reset khi mất/có điện. Việc này chắc không khó.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                    Hi. Nếu sài ct công tắc cơ thì em cũng đâu phải nhờ các bác để hại não nhau đâu ạ.
                    Hi. Không biết có loại đó không hay cao thủ chưa xuất hiện đây à.
                    loại rơ le tự giữ thì có lâu rồi mà , trong tivi Sharp nội địa loại có dùng remote có cái rơ le này , dùng cho phần nguồn , cuộn dây hút nó có 3 chân , 1 chân COM , một chân hút và một chân nhả , khi đã hút rồi thì mất nguồn nó vẫn đóng cho đến khi nào cuộn nhả được kích hoạt hoặc cuộn hút được cấp nguồn ngược với ban đầu thì nó nhả . ngoài nó ra thì chẳng có loại nào khác hoặc mạch điện nào đơn giản (không có nguồn nuôi) mà có tính tự giữ như rơ le tự giữ cả .

Comment

Đọc xong còm của bác Thái suy ra: nếu có rờ le chuyên dụng thì giải pháp rất là đơn giản mua cái rờ le đó gắn vào là xong , trường hợp không mua được phải chế cháo cơ khí mạch gì đó công thì nhiều lợi thì ít . Tóm lại nếu không điều khiển không dây thì thớt dùng bộ công tắc nhấn hay kéo của quạt bàn hay treo là xong 3 chức năng giữ nguyên trạng thái khi mất nguồn còn thao tác thì đằng nào cũng phải thò tay ra cả mà .

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Nếu không thì thiết kế lại mạch nguồn sao cho 4017 không bị reset khi mất/có điện. Việc này chắc không khó.
                        Chào bác @dinhthuong80.
                        Bác cho em hỏi 4017 em không rành lắm nhưng em nhớ là 4017 sẽ nhận xung đa phần từ 555 và sẽ có các mức Q thay đổi khi mình thiết kế đếm xung mức thấp hay cao tại chân 13 và 14. Vậy có cách nào thiết kế để đưa các ngõ vào ( khoảng 3 ngõ vào) để thay đổi trạng thái từng Q khác nhau k ạ. Vì sơ đồ 4017 k có ngõ pin in chỉ có out và clock thôi. Hi.
                        Em còn gà lắm. Đọc thêm tài liệu gg mà k rành nhiều nhờ các bác chỉ ạ.
                        Em cảm ơn các bác

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                          loại rơ le tự giữ thì có lâu rồi mà , trong tivi Sharp nội địa loại có dùng remote có cái rơ le này , dùng cho phần nguồn , cuộn dây hút nó có 3 chân , 1 chân COM , một chân hút và một chân nhả , khi đã hút rồi thì mất nguồn nó vẫn đóng cho đến khi nào cuộn nhả được kích hoạt hoặc cuộn hút được cấp nguồn ngược với ban đầu thì nó nhả . ngoài nó ra thì chẳng có loại nào khác hoặc mạch điện nào đơn giản (không có nguồn nuôi) mà có tính tự giữ như rơ le tự giữ cả .
                          Bác Quocthaibmt em cũng biết loại relay như bác nói. Loại đó em muốn tìm nhưng kích thước nhỏ thôi. Bình thường to như mấy cái relay kiếng (relay trung gian hay sài trong các tủ điện điều khiển thiết bị) thì hơi to ạ.
                          Vì chưa biết có ic đó không nên em lập top nhờ các pro ai gặp rồi chỉ em với. Các loại ic thì rất nhiều mà mức độ hiểu biết mỗi người về ic là khác nhau và đa phần chỉ biết phần nhỏ thôi. Hy vọng trong top này có người có giải pháp này có người có giải pháp khác và em nghĩ cũng sẽ có cái hay hơn thôi. Và hy vọng ai đó cho em cái tên ic như mong muốn ạ.
                          Em cảm ơn các bác đã comment nhiệt tình.
                          Chúc cả nhà mạnh khỏe vui vẻ làm việc tốt nhé.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                            Đọc xong còm của bác Thái suy ra: nếu có rờ le chuyên dụng thì giải pháp rất là đơn giản mua cái rờ le đó gắn vào là xong , trường hợp không mua được phải chế cháo cơ khí mạch gì đó công thì nhiều lợi thì ít . Tóm lại nếu không điều khiển không dây thì thớt dùng bộ công tắc nhấn hay kéo của quạt bàn hay treo là xong 3 chức năng giữ nguyên trạng thái khi mất nguồn còn thao tác thì đằng nào cũng phải thò tay ra cả mà .
                            Cảm ơn góp ý của bác @tuyennhan.
                            Nhưng mạch của em là muốn điều khiển bằng tín hiệu số với các ngõ vào thay đổi được trạng thái ngõ ra thôi ạ.không dùng công tắc cơ ạ.

Hay bác nào hiểu nguyên lý của mạch tay cầm điều khiển xe đồ chơi RF.
                            Em thấy trong tay cầm điều khiển RF người ta tạo mã nhận các sw từ các điện trở mắc nối tiếp với nhau và sẽ đưa về tạo mã tích hợp điều khiển bên mạch thu ứng với mỗi sw đóng là 1 lệnh khác.
                            Bác nào chỉ em cái cách làm 1 mạch tương tự để khiển ngõ ra từ ngõ vào là chuỗi điện trở k ạ.
                            Hình 1 là mạch nguyên lý của tay cầm điều khiên xe RF.
                            Hình 2 là em muốn làm theo nguyên lý đó.
                            Em cảm ơn ạ

Comment

Sao không dùng Hàng chế ? ... Một cái mô tơ một chiều bé xíu ( ví dụ như moto rung của điện thoại ) ... một công tắc hành trình ( nhỏ nhỏ như công tắc ( phím bấm chuột ) hoặc chỉ là 2 lá thép làm tiếp điểm.
                              Cấp điện thuận, mô tơ quay ... vấu trên trục moto gạt đóng tiếp điểm .... Ngắt điện mô tơ ... tiếp điểm vẫn đóng. Muốn cắt tiếp điểm ... cấp điện ngược.... moto quay ngược, nhả tiếp điểm.
                              Xong.
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X