Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng quan về tụ điện

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tuyennhan
    replied
    Bongxu xem clip hướng dẫn làm kích điện hay gì đó có cái hình như trên thôi nên không có trị số tụ , hình ghi 15 kv = 3 thêm vài con loăng qoăng chắc là 3 con nối tiếp .

Leave a comment:

• tungoc
    replied
    Trị số 15KV có lẽ cần kiểm tra lại. 1,5kV có vẻ hợp lý hơn đó.

Leave a comment:

• bongxu_79
    replied
    Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    thông số tụ có ghi trên thân tụ đó ,chứ hình chụp có thấy đâu mà biết bạn ơi
    Do mình không có kiến thức về điện tử nên mới nhờ mọi người giúp. Chỉ biết rằng tụ gốm này sử dụng để tăng cường độ dòng điện. Có thể là 15kv 1 cái hay 3 cái = 15kv. Nhờ mọi người giúp đỡ,xin chân thành cảm ơn

Leave a comment:

• Quocthaibmt
    replied
    Nguyên văn bởi bongxu_79 Xem bài viết
    Xin chào các bác,em cần 3 con tụ như thế này. Xin hỏi các bác là thông số tụ là bao nhiêu ? Giá bao nhiêu tiền ? Em xin chân thành cảm ơn các bác !
    thông số tụ có ghi trên thân tụ đó ,chứ hình chụp có thấy đâu mà biết bạn ơi

Leave a comment:

• bongxu_79
    replied
    Xin chào các bác,em cần 3 con tụ như thế này. Xin hỏi các bác là thông số tụ là bao nhiêu ? Giá bao nhiêu tiền ? Em xin chân thành cảm ơn các bác !

Leave a comment:

• huukhai7
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Tụ lọc nguồn, bypass thì nên dùng tụ gốm, gốm đa lớp, monolithic. Cảm kháng ký sinh thấp.

Tụ dao động thì nên dùng tụ milar, polyester. Độ ổn định điện dung cao.

Các loại tụ này có bán sẵn trên các site bán online, tên gọi thì ko thống nhất cho lắm. Nhưng ko khó để nhận biết qua hình dáng bên ngoài. Tìm kiếm hình ảnh với các từ khóa trên là bạn có thể phân biệt được rồi.

Trở ko có thì dùng loại thông thường màng than (carbon) 5% cũng được. Ngon hơn thì dùng màng kim loại 1%.

Màng than mã màu thân màu vàng, màng kim loại mã màu thân là màu xanh dương. 1% thì 5 vạch màu. 5% thì 4 vạch màu.

Trong 2 loại kia thì lại chia ra trở "đểu" chân bằng sắt mạ thiếc, dễ han gỉ. Trở "xịn" chân bằng đồng mạ thiếc, bền hơn.
    E cảm ơn Bác nhiều ạ.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Tụ lọc nguồn, bypass thì nên dùng tụ gốm, gốm đa lớp, monolithic. Cảm kháng ký sinh thấp.

Các loại tụ này có bán sẵn trên các site bán online, tên gọi thì ko thống nhất cho lắm. Nhưng ko khó để nhận biết qua hình dáng bên ngoài. Tìm kiếm hình ảnh với các từ khóa trên là bạn có thể phân biệt được rồi.

Trở ko có thì dùng loại thông thường màng than (carbon) 5% cũng được. Ngon hơn thì dùng màng kim loại 1%.

Màng than mã màu thân màu vàng, màng kim loại mã màu thân là màu xanh dương. 1% thì 5 vạch màu. 5% thì 4 vạch màu.

Trong 2 loại kia thì lại chia ra trở "đểu" chân bằng sắt mạ thiếc, dễ han gỉ. Trở "xịn" chân bằng đồng mạ thiếc, bền hơn.
    Hèn chi nam châm hút được chân linh kiện.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied

Leave a comment:

• huukhai7
    replied
    Em chào cả nhà,
    Bác HTTTTH và các Bác có thể cho em hỏi một vấn đề được không ạ.
    Hiện tại em đang làm mạch tạo xung PWM bằng IC SG3525, nhưng đến chọn linh kiện dao động đó là Ct và Rt thì em không biết phải dùng loại tụ điện nào, điện trở nào? Em có xem trên một số trang Web bán linh kiện thì họ có tụ không phân cực: Gốm, Mica (màu xanh đậm).
    Em thấy một số loại kích điện tàu modify sine họ dùng tụ "giấy".
    Vậy các Bác có thể cho em lời khuyên dùng loại tụ nào để cho mạch phần dao động được không ạ.

Em cảm ơn ạ!!
    Click image for larger version

Name:	SG3525.png
Views:	1975
Size:	45.1 KB
ID:	1694296

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi Lechuong Xem bài viết
    Chào các bạn . Cho mình hỏi tụ này mình muốn làm tụ đề thì đấu vào cực nào, cảm ơn các bạn
    Mình chưa thấy tụ nào có 4 chân cả nhưng có lẽ là có 2 cặp chân thông nhau, như vậy tương đương với tụ 2 chân. Nó là tụ xoay chiều nên ko cần quan tâm chiều.

Leave a comment:

• Lechuong
    replied
    Chào các bạn . Cho mình hỏi tụ này mình muốn làm tụ đề thì đấu vào cực nào, cảm ơn các bạn

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Tụ bếp từ là X2 - loại tụ đặc biệt có khả năng hoạt động với tần số cao, chịu được gai nhiễu và có khả năng hồi phục một phần sau khi bị đánh thủng cục bộ. Tụ kẹo, dù mức điện áp cao hơn nhiều, lắp vào chỉ chạy thời gian ngắn là hỏng.

Leave a comment:

• hieu98dt
    replied
    Các bạn cho mình hỏi tụ kẹo 474/630V có thay được cho tụ bếp từ 0.47uf/450V không vậy. Về thông số thì giống nhau nhưng mình không biết có thay cho nhau được không. Nhờ các Bạn giúp đỡ.

Cám ơn!

Leave a comment:

• nhim dinh
    replied
    cám ơn chia sẻ, các bạn bàn tán sôi nổi quá

Leave a comment:

• nhim dinh
    replied
    zô đây tham khảo tụ điện là chuẩn nè

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X