Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện qua điện trở có bị tiêu thụ không?Hạ áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    Bác HTTTTH thì cứ im lặng như một nhà hiền triết. Lâu lâu lại phán 1 câu bóng gió, ai muốn hiểu sao thì hiểu chứ không trực tiếp nói ai đúng ai sai.

Không kiếm được cái hình gà-vịt. Lấy tạm cái hình này. Mới các bác vào chém xem nó là con gì ?

Không ai nói gì nữa, tức là cái luồng tự nó closed lại rồi. ( Bài này đúng ngay số #310, mua vé số thôi )
    con này là LỰU ĐẠN MỎ VỊT !!! nó nổ tùm lum , văng miểng tè le !

Comment

• Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
      dẹp hết mấy đống lý thuyết đó đi, mâu thuẩn bắt đầu từ chổ có bác nói cắm cái bóng led xẹt lửa vài lần thì chết led nhưng thực tế lửa có xẹt nhưng không phải nguyên nhân chết led, thực tế tôi đã tháo bóng ra đo dạng sóng ở 2 chân tụ lọc song song với led và thấy rằng cắm xẹt lửa đủ các kiểu thì điện áp dC trên tụ chỉ tăng dần lên chứ chả có gai nào tác động đến led hết, vì cái tụ lọc là 68uf450v , như vậy led chết là do nhà sản xuất muốn nó sáng mạnh, quá dòng quá nhiệt thời gian dài chết để họ còn bán cái mới. hết phim.
      Vừa lúc nói đóng luồng thì bác này chắc cố ý kích động ae để tiếp tục đây mà! Lạy bác tụ nối tiếp bác ạ.

Comment

• đã nói là mâu thuẩn bắt đầu từ câu nói cắm xẹt lửa vài lần chết led, mà led nhà sản xuất đã mắc song song với tụ lọc 68uf, thì có quá độ quá điếc gì ở tụ 1uf vẫn không chết led , đề ra là vậy bàn cho lạc tùm lum rồi nói cái đề lạc, bác chịu khó đọc từ đầu đến đuôi rồi hãy bl gà vịt nhé Quocthuibmt
        Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• mấy bác sọc dưa nhảy vô nên chả biết người ta đang nói về cái gì đúng là gà vịt thật kk

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Vừa lúc nói đóng luồng thì bác này chắc cố ý kích động ae để tiếp tục đây mà! Lạy bác tụ nối tiếp bác ạ.
            trong cái đèn tụ nói tiếp với cầu diode là 1uf, sau cầu diode là tụ 68uf song song với led, quá độ trên tụ 1uf có thế nào củng không thể tăng áp đột ngột trên tụ 68uf làm quá dòng chết led được, vậy bàn, rồi moi móc mấy công thức trên cái tụ nối tiếp 1uf đó ra làm gì, trong khi nó chả tác động được đến cái led. chịu khó đọc từ đầu để biết mấy cao nhân kia tranh luận từ đâu

Comment

đã nói là mâu thuẩn bắt đầu từ câu nói cắm xẹt lửa vài lần chết led, mà led nhà sản xuất đã mắc song song với tụ lọc 68uf, thì có quá độ quá điếc gì ở tụ 1uf vẫn không chết led , đề ra là vậy bàn cho lạc tùm lum rồi nói cái đề lạc,bác chịu khó đọc từ đầu đến đuôi rồi hãy bl gà vịt nhé
              Câu xẹt lửa là của tớ nói ở bài #37. Trước đó trong bài #36 chỉ có cái mạch của bác HTTTTH không có tụ song song. Đề ra là vậy, chịu khó đọc lại rồi hãy bình luận nhé. Đừng làm bác vvp mừng hụt.
              sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Câu xẹt lửa là của tớ nói ở bài #37. Trước đó trong bài #36 chỉ có cái mạch của bác HTTTTH không có tụ song song. Đề ra là vậy, chịu khó đọc lại rồi hãy bình luận nhé. Đừng làm bác vvp mừng hụt.
                vậy phiền bác HTTTTH quay cái clip đóng mở cái đèn đó thật là không dứt khoát vài chục lần xem như thế nào với, nếu có oscilo kẹp song song với led càng tốt. Mình là thợ mình chỉ nhìn cái thực tế chứ không thích mấy cái lý thuyết suông. bác làm xong cái clip thì mới biết lý thuyết ai đúng được.

Comment

• Cậu không có tiền mua led à. À mà cậu có rồi đó, chỉ cần tháo con tụ lọc ra rồi thử.
                  sau.ph

Comment

• phải đúng cái của HTTTTH kìa mới hết mâu thuẫn, cái người ta tính toán tụ nối tiếp cho có và không tụ lọc là hoàn toàn khác nhau, rối chổ nào thì gở chổ đó, gở chổ khác cho mất thời gian còn làm rối thêm. cứ chờ HTTTTH đi đừng nóng vội

Comment

• Bác HTTTTH thì tớ có nhờ vả vài lần rồi. Lần nào cũng chờ dải cổ ra . Mà không biết đèn của bác ấy có thêm điện trở hạn dòng không nữa. Vì bác ấy có ý nói rằng tớ là thầy bói xem voi, chưa biết mạch đèn đầy đủ của bác ấy như thế nào mà đã phán là chết led do dòng quá độ.

À mà câu "lựu đạn mỏ vịt" mình không nghĩ là bác QT nói đến cậu đâu, cậu nên rút lại lời ở trên đi.
                      sau.ph

Comment

trong cái đèn tụ nói tiếp với cầu diode là 1uf, sau cầu diode là tụ 68uf song song với led, quá độ trên tụ 1uf có thế nào củng không thể tăng áp đột ngột trên tụ 68uf làm quá dòng chết led được, vậy bàn, rồi moi móc mấy công thức trên cái tụ nối tiếp 1uf đó ra làm gì, trong khi nó chả tác động được đến cái led. chịu khó đọc từ đầu để biết mấy cao nhân kia tranh luận từ đâu
                        Mình bó tay comment này. Mình nhớ có bâc nào đó post nguyên cái hình tụ nối tiếp với led hẳn hoi. Nếu như mạch bác nói trên thì tụ 1uf kia mới tăng dòng đột biến. Nếu nối tắc cái tụ 1uf kia thì dòng mới tăng đột biến trên con 68uf kia. Chứ nếu nói ko có dòng đb, thì mấy cái máy hàn cũng ko cần NTC để nạp cái dàn tụ cao áp làm gì cho phí và rườm rà ra.

Comment

• Cứ tưởng vấn đề sáng tỏ rồi mà vẫn còn có ông không hiểu đầu cua tai nheo gì vào kích động bạo lực

Comment

• LẠY CÁC BỐ !

Cái đèn ngủ mà tôi nói đến, tôi cho đi rồi. Hôm nọ có đứa bị bệnh Down ở cách mấy nhà sang chơi, nó bảo đồ Tàu dở hơi này bác cho cháu nhé, thế là tôi cho nó luôn. Thằng Down mà còn thấy dở hơi, thế mà trên cái 4r này cãi nhau cả mấy trăm bài.
                            Mấy cái LED hỏng, tôi cũng ném vào thùng rác từ lâu rồi.
                            Sơ đồ mạch, tôi quên rồi.
                            Chẳng có gì để trả lời mấy cái mention, quote,.... của mấy bố nữa đâu. Từ hôm nọ đến nay, tôi toàn "chém gió" cả đấy Các bố thông cảm nhé
                            Các bố rảnh thì cứ vô tư đi. Nhưng vui lòng không quote, không mention dùm tôi, cho tôi đi kiếm vài đồng mua gạo.

Hình như bác Đinh Vặn có kinh nghiệm là thường hay có cãi nhau (nhỏ) hoặc chiến tranh (lớn) vào tháng 5 - 6 dương lịch vì ... trời chuyển từ man mát sang nóng giãy.
                            Last edited by HTTTTH; 12-06-2016, 18:45.
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

đã nói là mâu thuẩn bắt đầu từ câu nói cắm xẹt lửa vài lần chết led, mà led nhà sản xuất đã mắc song song với tụ lọc 68uf, thì có quá độ quá điếc gì ở tụ 1uf vẫn không chết led , đề ra là vậy bàn cho lạc tùm lum rồi nói cái đề lạc, bác chịu khó đọc từ đầu đến đuôi rồi hãy bl gà vịt nhé Quocthuibmt
                              bác có thể vui lòng cho tôi biết bài nào trong luồng này đề cập đến tụ 68uF/400v mắc song song với led không , vì tôi không thảo luận nhưng có theo dõi nhưng tôi không thấy bài nào nói có tụ 68uF mắc song song với led , Rất cám ơn bác nếu bác dẫn chứng giúp tôi .

Comment

• Em dân Việt chính hiệu, cũng "hóng biến" cho vui. Lắm lúc định commment mà lại thôi, cái gì mình hiểu thì cứ giữ lại cho mình đi. Chứ như giờ ông nói gà, bà nói ngỗng...

Em ở ngoài kiến thức tuy hạn hẹp, nhưng cũng đủ để thấy là 2 phe tranh luận với 2 điều kiện khác nhau. Ai cũng có cái lý của mình và ko chấp nhận lý thuyết của đối phương. Bên nào cũng đúng. Và mới chỉ xét điều kiện mạch điện trong 1 trường hợp cụ thể, đơn lẻ. Rồi thì tranh luận ở trường hợp lý thuyết, có người đến sau ko rõ ngọn ngành, lại ý thức ở điều kiện thực tế.... Đã rối nay càng thêm rối...

Trước đã thấy nhiều luồng thế này lắm. May mà mấy luồng em lập - ngày xưa, tự bản thân em biết điều chỉnh, với ý thức của ae khi tham gia luồng, cộng thêm ưu ái của BQT nên cái luồng nó sống sôi nổi dài dài mà chả có tranh cãi gì quá mức.

Cái gì mà nó ko thiết thực cho cộng đồng, ea mỗi người nhường nhau 1 tý, đề cao ý thức cộng đồng lên, đừng sa đà vào lý luận, kiến thức cá nhân. Tham gia 4rum là để đóng góp cho cộng đồng chứ ko nên chỉ để lấy "trịch' cá nhân.

Comment

Về tác giả

Collapse

123456q Tìm hiểu thêm về 123456q

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X